ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
20 กันยายน 2024, 06:56:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไปโดนมาแล้ว "โจ ช่างแอร์ คู้บอน 27" ที่หลายๆคนกล่่าวขาน.. 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปโดนมาแล้ว "โจ ช่างแอร์ คู้บอน 27" ที่หลายๆคนกล่่าวขาน..  (อ่าน 27882 ครั้ง)
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 23 ธันวาคม 2012, 16:34:59 »

ยิ้ม.   ยิ้มกว้างๆ.   ยิงฟันยิ้ม

EG 4dr แอร์ไม่สู้แดดครับ เปิดเบอร์ 4 ยังนั่งเหงื่อแตกเป็นหยดเลย หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็พบช่างแอร์คนๆ นี้ ช่างโจ ใช้บ้านของตัวเองเป็นร้านทำแอร์ ธุรกิจแบบครอบครัวพ่อแม่ลูก อยู่ซอยคู้บอน 27 แยก 39 ครับ หมู่บ้านรามอินทรา 71 โครงการ 2 ซอยที่ 5 มาได้ทั้งทางเส้นนวมินทร์และมอเตอร์เวย์บางนา-บางปะอิน...

มาถึงบ้านช่างโจก็มีลูกค้ามาทำอยู่แล้ว 2 คัน แฟนช่างโจก็เลยเอาน้ำเฉาก๋วยมาให้ดื่ม มาร้อนๆ ดื่มแล้วเย็นชื่นใจดีครับ

วัดอุณหภูมิก่อนทำ เปิดแอร์ที่เบอร์ 4 (วัดตอนช่วงเย็น 4-5 โมง) วัดตอนบ่าย 3 อุณหภูมิอยู่ที่ 28-29 ครับ

หลังจากรื้อทำใหม่ทั้งระบบ รื้อตู้แอร์และพัดลมมาล้าง เช็ครั่ว และปรับสมดุลน้ำยาแอร์ใหม่ เย็นต่ำสุดตามภาพเลยครับ

สนนราคาค่าเสียหายที่ 1,600 บาทครับ แต่ถ้ามีชิ้นส่วนไหนเสียและต้องเปลี่ยนจริงๆ ต้องจ่ายเพิ่มอีกนะครับ สนใจใช้บริการโทรไปนัดหมายก่อนครับ พี่เค้าไม่ค่อยว่าง โทร.081-341-0723
Showawa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 09:02:53 »

อือ.
อาการเดียวกันเลย coupe
เดียวลงเครื่องใหม่เสร็จ จะไปใช้บริการ ใกล้บ้านด้วย.
ว่าแต่ ทำกี่ ชม. ครับ.
Civic00Si
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 09:07:01 »

อือ.
อาการเดียวกันเลย coupe
เดียวลงเครื่องใหม่เสร็จ จะไปใช้บริการ ใกล้บ้านด้วย.
ว่าแต่ ทำกี่ ชม. ครับ.

+1  ยิ้ม

อะไร-อะไร ก็ FORGED...!!!
BeeR_ZeeD_ZaaD
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

รถร้ายหล๊องแหล๊ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 09:36:59 »

ไม่รู้ว่าแกรับเปลี่ยนหน้าคลัชด้วยป่าว

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

B20@VTec
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 09:40:14 »

+1  ยิ้ม

ของผมทำประมาณ 2 ชม.กว่าๆ เกือบ 3 ชม.ครับ.. แนะนำให้โทรไปนัดล่วงหน้าก่อนครับ และควรไปทำช่วงเช้าๆ หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2012, 09:43:32 โดย PolWee » บันทึกการเข้า
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 09:42:35 »

ไม่รู้ว่าแกรับเปลี่ยนหน้าคลัชด้วยป่าว

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

แกรับทำเรื่องแอร์ทั้งหมดครับ จะแอร์รถเก๋งหรือกระบะก็รับทำหมด ราคาค่าตัวก็แตกต่างกันออกไปตามขนาดรถและความยากง่ายในการถอดและประกอบ

หรือจะลองโทรไปสอบถามแกก่อนก็ได้ครับ ตามเบอร์ที่ผมโพสไว้
ko2011
จอมยุทธ

แรกกว่าก็แซงไป..

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2012, 10:34:43 »

1,500 ล้างประกอบเช็ครั่วเติมน้ำยาใหม่  เสียเปลี่ยนอะไหล่เพิ่มเงิน ผมโดนไป 1900

ผมก็ไปทำมา แก้ 2 รอบ ไม่หายเสียเงินฟรี เลยย้ายอู่ไม่ทำแล้ว

รถติดแดดร้อนๆ แอร์ร้อนเหมือนเดิม คนอื่นอาจจะหายแต่ของผมไม่หาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ธันวาคม 2012, 10:41:00 โดย ko2011 » บันทึกการเข้า
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 04:18:50 »

นานาจิตตังครับของแบบนี้ ส่วนตัวผมทำแล้วพอใจ แต่บางคนไม่ ก็เข้าใจดีถึงความคาดหวังของแต่ละคนที่มีปัญหา แต่อย่างน้อยผมก็เต็มใจจะลอง เพราะวิธีการทำที่ต่างจากอู่ทั่วๆไปที่ทำให้แค่เป่าฝุ่นคอยล์ร้อนกับเติมน้ำยาแอร์ เย็นแป๊บๆก็ร้อนเหมือนเดิม ปัจจัยชิ้นส่วนแต่ละชิ้นก็มีผล ผมโชคดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร เดิมๆทุกอย่าง
golf4338
เจ้ายุทธภพ

ถึงตัวจะอยู่TOYOTA..แต่ใจยังรักHONDA

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 05:46:25 »

ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 20:25:57 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้คับเดี๋ยวหาว่าปรักปรำ เข้าไปวันแรก ให้เช็คคอมแอร์ว่าดีหรือเปล่าเพราะมี 2 ลูกจากเครื่องเก่า ไหนๆจะล้างระบบแล้ว ช่างก็เช็คให้บอกว่าแรงดันดีใช่ได้

อืมๆ ครับ อย่างนี้ก็ใช้ลูกเดิม  ทำจบมันก็เย็นเพราะช่างฉีดน้ำตลอดที่คอลย์ร้อน(แผง) ไม่เย็นก็ไม่ไหวได้  ตัวเลขก็ได้ 1 หลัก เพราะฉีดน้ำ ในใจก็คิดว่ามันจะหายไหมเพราะเวลาขับ
ไม่มีใครตามมาฉีดน้ำให้นี่หว่า อืม...ลองดู เปลียนอะไหร่ไปจบที่ 1900  รื้อล้างประกอบ สำหรับราคานี้ก็ไม่ถูกไม่แพง พอทน  ขับกลับบ้านมันก็เย็นเพราะฝนจะตกไม่มีแดดให้ลอง

วันต่อมาขับเข้าเมืองรถติด...อืมๆ ร้อนเหมือนเดิมเลยแฮะเริ่มเซ็ง...หาลูกค้าเสร็จ..เข้าไปหาแก้งานดีก่า...แว๊ดน้ำยาใหม่...อาการเหมือนเดิมช่างงบอกพัดลมไม่แรง...ให้ไปร้านไดร์นาโมทำ
ไล่กลับซะงั้นบอกว่าระบบอื่นสมบูรณ์ดีแล้ว

กลับไปแก้พัดลมผมก็มองว่ามันก็พัดแรงลมแรงมากแล้วก็เลยเปลี่ยน แถมสั่งช่างเอาอีกตัวประกบด้านนอกให้แรงเพิ่มอีก คือดูด 1 อัดอีก 1   มันก็ไม่เย็นเหมือนเดิมเสียเงินฟรี

กลับไปรอบ 3  แว๊ดน้ำยาอีกรอบ เหมือนเดิม แอร์เริ่มดึงขึ้นมากกว่าเดิม ที่นี้โทษคอมแอร์แล้ว ว่าคอมแอร์เสีย วันก่อนเอามา 2 ลูกบอกว่าดี วันนี้ไม่ได้เอามา บอกว่าว่างๆค่อยมาเปลี่ยนนะใช้ให้พังไปก่อน   

สรูปเสียเงินไป 1900 เปลี่ยนพัดลม เพิ่มพัดลม   เสียหายหลายพัน ผลที่ได้ แอร์ร้อนกว่าก่อนซ่อม อืมๆ  ทำไมซวยจริงเนี่ย ผมไม่รู้ว่าคนอื่นซ่อมหายไหมจบไหมแต่ผมว่ามันไม่แฟรเท่าไหร่ ถ้าผมจะเก็บข้อมูลอีกด้านไว้คนเดียว  ผมสาบานได้ว่าผมไม่ใช่อู่และมา ดิสเคดิตของคนอื่น

ขอบคุณคับสำหรับเว็ปนี้ที่ให้ผมได้ระบาย   ตั่งแต่เล่นซีวิค ผมก็โดนมาเยอะ  ทั้งหลอกขายของ  ซ่อมงานไม่จบ   งานไม่เรียบร้อย  อยู่ที่อันไหนผมพอยอมรับได้บ้าง  เปลี่ยนเครื่องโครตแพงแถม 3 เดือนเสร็จ ก็โดนมาแล้ว = = 
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2012, 20:45:28 »

เวรกรรม กำลังจะไปพรุ่งนี้นะเนี่ย ตกใจ

เข้มแข็งและมีเกียรติ
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 02:59:57 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้คับเดี๋ยวหาว่าปรักปรำ เข้าไปวันแรก ให้เช็คคอมแอร์ว่าดีหรือเปล่าเพราะมี 2 ลูกจากเครื่องเก่า ไหนๆจะล้างระบบแล้ว ช่างก็เช็คให้บอกว่าแรงดันดีใช่ได้

อืมๆ ครับ อย่างนี้ก็ใช้ลูกเดิม  ทำจบมันก็เย็นเพราะช่างฉีดน้ำตลอดที่คอลย์ร้อน(แผง) ไม่เย็นก็ไม่ไหวได้  ตัวเลขก็ได้ 1 หลัก เพราะฉีดน้ำ ในใจก็คิดว่ามันจะหายไหมเพราะเวลาขับ
ไม่มีใครตามมาฉีดน้ำให้นี่หว่า อืม...ลองดู เปลียนอะไหร่ไปจบที่ 1900  รื้อล้างประกอบ สำหรับราคานี้ก็ไม่ถูกไม่แพง พอทน  ขับกลับบ้านมันก็เย็นเพราะฝนจะตกไม่มีแดดให้ลอง

วันต่อมาขับเข้าเมืองรถติด...อืมๆ ร้อนเหมือนเดิมเลยแฮะเริ่มเซ็ง...หาลูกค้าเสร็จ..เข้าไปหาแก้งานดีก่า...แว๊ดน้ำยาใหม่...อาการเหมือนเดิมช่างงบอกพัดลมไม่แรง...ให้ไปร้านไดร์นาโมทำ
ไล่กลับซะงั้นบอกว่าระบบอื่นสมบูรณ์ดีแล้ว

กลับไปแก้พัดลมผมก็มองว่ามันก็พัดแรงลมแรงมากแล้วก็เลยเปลี่ยน แถมสั่งช่างเอาอีกตัวประกบด้านนอกให้แรงเพิ่มอีก คือดูด 1 อัดอีก 1   มันก็ไม่เย็นเหมือนเดิมเสียเงินฟรี

กลับไปรอบ 3  แว๊ดน้ำยาอีกรอบ เหมือนเดิม แอร์เริ่มดึงขึ้นมากกว่าเดิม ที่นี้โทษคอมแอร์แล้ว ว่าคอมแอร์เสีย วันก่อนเอามา 2 ลูกบอกว่าดี วันนี้ไม่ได้เอามา บอกว่าว่างๆค่อยมาเปลี่ยนนะใช้ให้พังไปก่อน   

สรูปเสียเงินไป 1900 เปลี่ยนพัดลม เพิ่มพัดลม   เสียหายหลายพัน ผลที่ได้ แอร์ร้อนกว่าก่อนซ่อม อืมๆ  ทำไมซวยจริงเนี่ย ผมไม่รู้ว่าคนอื่นซ่อมหายไหมจบไหมแต่ผมว่ามันไม่แฟรเท่าไหร่ ถ้าผมจะเก็บข้อมูลอีกด้านไว้คนเดียว  ผมสาบานได้ว่าผมไม่ใช่อู่และมา ดิสเคดิตของคนอื่น

ขอบคุณคับสำหรับเว็ปนี้ที่ให้ผมได้ระบาย   ตั่งแต่เล่นซีวิค ผมก็โดนมาเยอะ  ทั้งหลอกขายของ  ซ่อมงานไม่จบ   งานไม่เรียบร้อย  อยู่ที่อันไหนผมพอยอมรับได้บ้าง  เปลี่ยนเครื่องโครตแพงแถม 3 เดือนเสร็จ ก็โดนมาแล้ว = = 

น่าเห็นใจกับปัญหาที่แก้ไม่จบแบบนี้ บวกกับสิ่งที่เราคาดหวังว่าจะจบแต่ดันไม่จบ มันย่อมรู้สึกผิดหวังเป็นเรื่องธรรมดา ผมเข้าใจดี ผมเองก็ไม่ได้ต้องการจะเชียร์ช่างโจจนเกินงาม เพียงแต่ผมไปทำมาแล้ว และผมพึงพอใจกับผลที่ได้ ก็คงต้องดูกันยาวๆไป ผมไปทำมาวันที่ 22 วันนี้วันที่ 26 ผ่านมา 4 วัน แอร์ก็ยังฉ่ำอยู่

ผมแค่จะบอกว่าถ้าคนอื่นๆที่มีปัญหาเดียวกับผม และเบื่อกับการทำแอร์ตามอู่ต่างๆที่ทำเพียงแค่เป่าฝุ่นและเติมน้ำยาแอร์ แล้วก็บอกว่าเย็นแล้ว หรือส่องๆ ก้มๆ เงยๆ ดูตู้แอร์แล้วก็บอกว่ารั่ว ทั้งที่ไม่ได้ถอดมาตรวจสอบเลย ผมบอกตรงๆผมเบื่อกับอู่ประเภทนี้ และนี่คือเหตุผลว่าทำไมผมถึงตัดสินใจเสียเงินพันกว่าบาทเพื่อลองวิธีการทำแอร์ใหม่ๆดูบ้าง จะดีหรือไม่ดีผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ถ้าดีก็ดีใจไป ถ้าไม่ดีผมก็แค่หาที่ใหม่ครับ ก็อย่างว่าผมก็เคยเสียค่าโง่มาหลายหมื่น ผมทำใจได้ครับ ไม่อยากคิดมาก

สุดท้ายนี้ยังไงผมก็หวังว่าคุณจะหาที่ๆแก้ปัญหาให้คุณจนจบได้ และช่วยนำมาแบ่งปันด้วยก็ดีครับ ขอบคุณครับ
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 03:07:22 »

เวรกรรม กำลังจะไปพรุ่งนี้นะเนี่ย ตกใจ

ขึ้นอยู่กับว่าคุณคิดยังไงครับ ผมไม่อยากให้คุณคาดหวังมากเกินไป และไม่มีใครบังคับให้คุณทำ

ลองไปยืนดูคันอื่นทำก่อนตัดสินใจทำรถของตัวเองก็ได้ ถ้ามีเวลา

ขอให้โชคดี และจบปัญหาครับ..
pimarn
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 06:23:53 »

ตอนแลก 21 องศามันร้อนด้วยหรา อยากรองนั่งรถภาพที่สองจังแฮะ 555 มีสั่นแน่งานนี้ หาร้านติดมั้งดีกว่า ยิ้ม ยิ้ม
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 08:11:17 »

หลังจากจบ เมกะโปรเจค กับช่างโจ ไป  (แก้รอบ 2 ) แอร์ร้อนกว่าเดิม แต่ผมมีความจำเป็นต้องนำรถไปต่างจังหวัด ทัวร์อีสาน อุบล หนองคาย กรุงเทพ  ร้อนตับแลบแบบนี้จะไปกันรอดไหม

เพราะต้องเอาลูกสาววัย 3 ขวบกับ ภรรยาไปด้วย เสียเงินไป 4 พันบวกไม่จบ   ขับรถกลับจากอู่ไปบ้าน  ผ่านลาซาล ลองไปให้เขาดูดีกว่า ช่างมาดู เล่าอาการให้ฟัง เอาเกจเสียวัดท่อทั้ง 2 เส้น

ช่างก็แจ้งว่า มันระบายไม่ทัน กลับไปทำทีเดิมดีไหมให้เขาแก้งานใหม่ ผมก็บอกว่าไม่เอาแล้วช่วยทำให้เย็นขึ้นหน่อยจะทำยังได้ได้บ้าง ช่างก็บอกว่าเติมน้ำยาให้ 450  (แต่มันจะโบทิ้งนะเพราะมันระบายไม่ทัน) แรงดันท่อเข้าแผงเยอะเกินจับแล้วร้อนมาก ช่างบอกว่าต้องไปแก้ตรงนี้ เลยจบตรงที่เติมน้ำยาเพราะต้องเอารถไปต่างจังหวัดพรุ่งนี้แล้ว

หลังจากเสียเงิน 450 บาทออกจากอู่ ขับมันก็เย็นขึ้นมาระดับนึง ทำใจเพราะมันเสีย  หลังจากกลับมาก็ทนใช้จนแอร์มันโบทิ้งอย่างที่ช่างอู่ที่ 2 บอกจริงๆ  เลยเริ่มหาข้อมูลในเน็ตเว็ปต่างๆ ว่าต้องแก้อะไรทำตรงไหน ถามๆพี่ในคลับในเว็ป จนคิดออกว่าจะต้องแก้อะไรดี   

กลับมาจะเล่าให้ฟังต่อ  เช้าต้องรีบไปธุระ
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:18:25 »

ตอนแลก 21 องศามันร้อนด้วยหรา อยากรองนั่งรถภาพที่สองจังแฮะ 555 มีสั่นแน่งานนี้ หาร้านติดมั้งดีกว่า ยิ้ม ยิ้ม

21องศา คือวัดตอนช่วงประมาณ 5 โมงเย็นครับ แต่วัดตอนแรกคือช่วงบ่ายสามอยู่ที่ 28-29องศาครับ เปิดแอร๋เบอร์ 4 แล้วด้วย
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 11:18:49 »

หลังจากจบ เมกะโปรเจค กับช่างโจ ไป  (แก้รอบ 2 ) แอร์ร้อนกว่าเดิม แต่ผมมีความจำเป็นต้องนำรถไปต่างจังหวัด ทัวร์อีสาน อุบล หนองคาย กรุงเทพ  ร้อนตับแลบแบบนี้จะไปกันรอดไหม

เพราะต้องเอาลูกสาววัย 3 ขวบกับ ภรรยาไปด้วย เสียเงินไป 4 พันบวกไม่จบ   ขับรถกลับจากอู่ไปบ้าน  ผ่านลาซาล ลองไปให้เขาดูดีกว่า ช่างมาดู เล่าอาการให้ฟัง เอาเกจเสียวัดท่อทั้ง 2 เส้น

ช่างก็แจ้งว่า มันระบายไม่ทัน กลับไปทำทีเดิมดีไหมให้เขาแก้งานใหม่ ผมก็บอกว่าไม่เอาแล้วช่วยทำให้เย็นขึ้นหน่อยจะทำยังได้ได้บ้าง ช่างก็บอกว่าเติมน้ำยาให้ 450  (แต่มันจะโบทิ้งนะเพราะมันระบายไม่ทัน) แรงดันท่อเข้าแผงเยอะเกินจับแล้วร้อนมาก ช่างบอกว่าต้องไปแก้ตรงนี้ เลยจบตรงที่เติมน้ำยาเพราะต้องเอารถไปต่างจังหวัดพรุ่งนี้แล้ว

หลังจากเสียเงิน 450 บาทออกจากอู่ ขับมันก็เย็นขึ้นมาระดับนึง ทำใจเพราะมันเสีย  หลังจากกลับมาก็ทนใช้จนแอร์มันโบทิ้งอย่างที่ช่างอู่ที่ 2 บอกจริงๆ  เลยเริ่มหาข้อมูลในเน็ตเว็ปต่างๆ ว่าต้องแก้อะไรทำตรงไหน ถามๆพี่ในคลับในเว็ป จนคิดออกว่าจะต้องแก้อะไรดี   

กลับมาจะเล่าให้ฟังต่อ  เช้าต้องรีบไปธุระ

รอติดตาม..
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2012, 21:17:04 »

เปลี่ยนตู้นอกของผมไหมครับ  อายจัง

เรื่องแอร์ไม่มีอะไรมากหรอก

คอมแอร์ดีกำลังอัดได้

แผงคอล์ยร้อน+พัดลม ระบายความร้อนดี

ตู้แอร์ไม่รั่ว

วาล์ว + ไอเออร์ ของใหม่

โอริงทุกจุดไม่รั่ว

ที่สำคัญ แว๊คคัม แล้วก็เติมน้ำยาแอร์+น้ำมันคอมให้พอเหมาะ มันก็เย็นแล้วครับ

* เธ เธฒเธž235.jpg (35.68 KB, 480x640 - ดู 14507 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธันวาคม 2012, 21:20:27 โดย p jung » บันทึกการเข้า

PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 00:37:22 »

เปลี่ยนตู้นอกของผมไหมครับ  อายจัง

เรื่องแอร์ไม่มีอะไรมากหรอก

คอมแอร์ดีกำลังอัดได้

แผงคอล์ยร้อน+พัดลม ระบายความร้อนดี

ตู้แอร์ไม่รั่ว

วาล์ว + ไอเออร์ ของใหม่

โอริงทุกจุดไม่รั่ว

ที่สำคัญ แว๊คคัม แล้วก็เติมน้ำยาแอร์+น้ำมันคอมให้พอเหมาะ มันก็เย็นแล้วครับ

สุดยอดครับ หนาวยิ่งกว่าผมอีก
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 07:39:08 »

ช่างที่ดีละเอียด ควรตรวจสอบการทำงานของระบบเเอร์ให้ดีก่อน  ไม่ใช่ทำแค่ถอดล้างประกอบเช็ครั่ว เพราะรถแต่ระคันปัญหาต่างกัน
เพราะแค่รั่วซึม ถอดล้างประกอบเช็ครั่วก็ทำให้แอร์เย็นได้ปรกติ ถ้ามีปัญหาในกรณีอื่นๆ มันก็ไม่จบแค่ถอดล้างประกอบ

สำหรับผมปัญหาอยู่ที่การระบายของระบบแผงคอล์ยร้อน ราคาที่เก็บ 1500 น่าจะใช้น้ำยา F11  ใส่ในอุปกรณ์ต่างๆล้างให้สะอาดมากกว่า
ไม่ใช่เพียงแค่ล้างสิ่งสกปรกภายนอยเท่านั้นหรือใช้แค่ลมเป่าให้สะอาด เพราะต้นทุนไม่ถึงร้อยบาทเก็บตังลูกค้าเพิ่มก็ได้เพราะไหนๆทำทั้งทีแล้ว ผมคิดแบบนี้

แต่ของผมไม่อยากเสี่ยงกับการใช้แผงแอร์เก่าโดยล้างน้ำยา F11 อีกแล้ว หรือเปลี่ยนแผงใหม่บ้านเราตรงรุ่น หรือใช้แผงนอก(เก่า)
เพราะซ่อมเฉพาะแค่ช่างโจ 3 รอบ เติมน้ำยา 1 ครั้ง แวดน้ำยาใหม่ อีก 1 รอบจากอูอื่น  แค่นี้ก็หมดไป ห้าพันกว่าแล้วรวมทุกอู่
เลยจัดการเปลี่ยนแผงคอลย์ร้อนเป็นรุ่นของ ซิตี้ 96 ซึ่งยาวเต็มด้านหน้าเพราะเห็นรถคันอื่นในอู่ทำท่อไอเสีย แล้วเครื่องมันตรงรุ่นกัน
ท่อเข้าออกแผงมีขายตรงรุ่นคงจะแปลงได้ง่ายๆ ไม่วุ่นวายปัญหาเรื่องระบายความร้อนก็ลดได้จริงๆ แอร์เย็นถึงไข่  โดยผมซื้อแผงคอลย์ร้อนไปเอง 1800 ใหม่บ้านเรา ยี่ห้อพาโก้    สายเข้าไดร์เออร์  ไดร์เออร์ใหม่น้ำยาตัวใหม่  สายเข้าแผงคอลย์ ทุกตัวตรงรุ่นซิตี้96 ไม่ต้องแปลง  หมดนี้งบ 2500+ มุ่งหน้าไปหาร้านทำผมเลือกร้านแอร์ที่มีทำท่อไอเสียเพราะจะติดตั้งแปลงจุดยึดแผงคลอย์ให้ผมได้ก็ประมาณนี้คับหวังว่าประสบการณ์ของผมครั้งนี้จะช่วยให้หลายๆท่านได้บ้างเล็กน้อย

ส่วนค่าแรงประกอบและอัดน้ำยาแปลงแผงก็โดนไป 1500 บาท

ขอบคุณ พี่แท็กซี่แถวบ้านซึ้งพาไปร้านซื้ออุปกรณ์ขายส่งแอร์ที่ร้านแถวอุดมสุข

ขอบคุณ บอร์ดแห่งนี้มีพื้นที่เล็กๆให้ผมระบาย   จริงๆอยากจะไปเขียนในกระทู้อู่โดยตรงแต่กลัวตัดทางทำมาหากิน

ขอบคุณ อู่หลายๆอู่ที่ให้คำปรึกษาและให้ข้อมูล

ขอบคุณ เพื่อนๆทุกคนที่แชร์ประสบการณ์

ขอบคุณ ครับ

สวัสดีปีเก่าต้อนรับปีใหม่  ไม่เจ็บไม่จน รำร่วยกันทุกท่าน
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 07:45:34 »

ยิ้ม.   ยิ้มกว้างๆ.   ยิงฟันยิ้ม

EG 4dr แอร์ไม่สู้แดดครับ เปิดเบอร์ 4 ยังนั่งเหงื่อแตกเป็นหยดเลย หาข้อมูลไปเรื่อยๆ ก็พบช่างแอร์คนๆ นี้ ช่างโจ ใช้บ้านของตัวเองเป็นร้านทำแอร์ ธุรกิจแบบครอบครัวพ่อแม่ลูก อยู่ซอยคู้บอน 27 แยก 39 ครับ หมู่บ้านรามอินทรา 71 โครงการ 2 ซอยที่ 5 มาได้ทั้งทางเส้นนวมินทร์และมอเตอร์เวย์บางนา-บางปะอิน...

มาถึงบ้านช่างโจก็มีลูกค้ามาทำอยู่แล้ว 2 คัน แฟนช่างโจก็เลยเอาน้ำเฉาก๋วยมาให้ดื่ม มาร้อนๆ ดื่มแล้วเย็นชื่นใจดีครับ

วัดอุณหภูมิก่อนทำ เปิดแอร์ที่เบอร์ 4 (วัดตอนช่วงเย็น 4-5 โมง) วัดตอนบ่าย 3 อุณหภูมิอยู่ที่ 28-29 ครับ

หลังจากรื้อทำใหม่ทั้งระบบ รื้อตู้แอร์และพัดลมมาล้าง เช็ครั่ว และปรับสมดุลน้ำยาแอร์ใหม่ เย็นต่ำสุดตามภาพเลยครับ

สนนราคาค่าเสียหายที่ 1,600 บาทครับ แต่ถ้ามีชิ้นส่วนไหนเสียและต้องเปลี่ยนจริงๆ ต้องจ่ายเพิ่มอีกนะครับ สนใจใช้บริการโทรไปนัดหมายก่อนครับ พี่เค้าไม่ค่อยว่าง โทร.081-341-0723

ตัวเลขด้านบนมันน้อยก็จริง แต่น้อยจากการอัดน้ำเข้าแผงคอลย์ร้อน  ไม่ได้วัดจากการทำงานจริงๆ เรียกง่ายๆว่าโกงระบบแอร์ครับ

ลูกศิษย์ช่างทรัพย์อีกคน      ช่างปืดบางบ่อ  ไม่ต้องฉีดน้ำ แอร์ก็ 1 หลัก ครับ แว๊ดน้ำยาแอร์นานใช้วิธีไล่อากาศแทน  ล้างระบบเติมน้ำยาแนะนำ ผมก็เเต่เเปลงพี่เขาก็ไม่ชอบทำ
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2012, 20:39:32 »

ช่างที่ดีละเอียด ควรตรวจสอบการทำงานของระบบเเอร์ให้ดีก่อน  ไม่ใช่ทำแค่ถอดล้างประกอบเช็ครั่ว เพราะรถแต่ระคันปัญหาต่างกัน
เพราะแค่รั่วซึม ถอดล้างประกอบเช็ครั่วก็ทำให้แอร์เย็นได้ปรกติ ถ้ามีปัญหาในกรณีอื่นๆ มันก็ไม่จบแค่ถอดล้างประกอบ

สำหรับผมปัญหาอยู่ที่การระบายของระบบแผงคอล์ยร้อน ราคาที่เก็บ 1500 น่าจะใช้น้ำยา F11  ใส่ในอุปกรณ์ต่างๆล้างให้สะอาดมากกว่า
ไม่ใช่เพียงแค่ล้างสิ่งสกปรกภายนอยเท่านั้นหรือใช้แค่ลมเป่าให้สะอาด เพราะต้นทุนไม่ถึงร้อยบาทเก็บตังลูกค้าเพิ่มก็ได้เพราะไหนๆทำทั้งทีแล้ว ผมคิดแบบนี้

แต่ของผมไม่อยากเสี่ยงกับการใช้แผงแอร์เก่าโดยล้างน้ำยา F11 อีกแล้ว หรือเปลี่ยนแผงใหม่บ้านเราตรงรุ่น หรือใช้แผงนอก(เก่า)
เพราะซ่อมเฉพาะแค่ช่างโจ 3 รอบ เติมน้ำยา 1 ครั้ง แวดน้ำยาใหม่ อีก 1 รอบจากอูอื่น  แค่นี้ก็หมดไป ห้าพันกว่าแล้วรวมทุกอู่
เลยจัดการเปลี่ยนแผงคอลย์ร้อนเป็นรุ่นของ ซิตี้ 96 ซึ่งยาวเต็มด้านหน้าเพราะเห็นรถคันอื่นในอู่ทำท่อไอเสีย แล้วเครื่องมันตรงรุ่นกัน
ท่อเข้าออกแผงมีขายตรงรุ่นคงจะแปลงได้ง่ายๆ ไม่วุ่นวายปัญหาเรื่องระบายความร้อนก็ลดได้จริงๆ แอร์เย็นถึงไข่  โดยผมซื้อแผงคอลย์ร้อนไปเอง 1800 ใหม่บ้านเรา ยี่ห้อพาโก้    สายเข้าไดร์เออร์  ไดร์เออร์ใหม่น้ำยาตัวใหม่  สายเข้าแผงคอลย์ ทุกตัวตรงรุ่นซิตี้96 ไม่ต้องแปลง  หมดนี้งบ 2500+ มุ่งหน้าไปหาร้านทำผมเลือกร้านแอร์ที่มีทำท่อไอเสียเพราะจะติดตั้งแปลงจุดยึดแผงคลอย์ให้ผมได้ก็ประมาณนี้คับหวังว่าประสบการณ์ของผมครั้งนี้จะช่วยให้หลายๆท่านได้บ้างเล็กน้อย

ส่วนค่าแรงประกอบและอัดน้ำยาแปลงแผงก็โดนไป 1500 บาท

ขอบคุณ พี่แท็กซี่แถวบ้านซึ้งพาไปร้านซื้ออุปกรณ์ขายส่งแอร์ที่ร้านแถวอุดมสุข

ขอบคุณ บอร์ดแห่งนี้มีพื้นที่เล็กๆให้ผมระบาย   จริงๆอยากจะไปเขียนในกระทู้อู่โดยตรงแต่กลัวตัดทางทำมาหากิน

ขอบคุณ อู่หลายๆอู่ที่ให้คำปรึกษาและให้ข้อมูล

ขอบคุณ เพื่อนๆทุกคนที่แชร์ประสบการณ์

ขอบคุณ ครับ

สวัสดีปีเก่าต้อนรับปีใหม่  ไม่เจ็บไม่จน รำร่วยกันทุกท่าน

น่าสนใจครับ วิธีการแบบนี้ ทำแล้วไม่มีปัญหากับพัดลมหม้อน้ำใช่ไหมครับ??
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2012, 07:34:41 »

เครื่องไม่โมดิฟาย  ม้อน้ำสองช่องเดิมๆ  พัดลมตัวเก่า   วิ่ง 160 ปรกติคับ

ข้อดีคือ แอร์เย็นไม่ดึงเครื่องเหมาะกับรถ แคมเดี่ยว
pulanet
จอมยุทธ

โปรเจ็คท์หน้า Corsa Blue Devils

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2012, 22:21:50 »

เครื่องไม่โมดิฟาย  ม้อน้ำสองช่องเดิมๆ  พัดลมตัวเก่า   วิ่ง 160 ปรกติคับ

ข้อดีคือ แอร์เย็นไม่ดึงเครื่องเหมาะกับรถ แคมเดี่ยว

โชว์รูปหน่อยครับ เผื่อแปลงบ้าง

ชอบ S13 รัก Silvia เชื่อมั่น Nissan แต่ขับ CIVIC
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2012, 08:59:21 »

รูปก่อนและหลังทำคับ เอามาไว้ข้างหน้าหม้อน้ำเลย  ยาวเต็มด้านหน้า ของเก่าติดพัดลมเสริมมาตอนนี้ถอดทิ้งเเล้วไม่ได้เรื่อง

พอดีทำหลายเดือนแล้วรูปหายหมดเลย ว่างๆจะถ่ายรูปด้านบนตอนทำเสร็จให้ดูนะคับพอดีอยู่ต่างจังหวัดไม่มีกล้องมา

พัดลมใช้ของเดิมเลย เมื่อวานเพิ่งไปเปลี่ยนตู้แอร์มา ตู้รั่วซะงั้น เอาของบ้านเราใส่(ใหม่) ก็เย็นไม่มีปัญหา

ถ้าใส่แผงของพีรูด92ก็ได้นะคับมันจะวางง่ายกว่าเพราะมันสั้นกว่าของผมวางพอดีมากต้องระเบิดรถนิดหน่อยเอาท่อแอร์เข้าแผงมุมขวาล่างคับเพราะไม่มีช่องเหมือน

ซิตี้ 96

* A1.jpg (58.48 KB, 648x486 - ดู 14780 ครั้ง.)

* A2.jpg (71.64 KB, 648x486 - ดู 15303 ครั้ง.)
PolWee
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 มกราคม 2013, 00:24:11 »

ถ้าใส่แผงของพีรูด92ก็ได้นะคับมันจะวางง่ายกว่าเพราะมันสั้นกว่าของผมวางพอดีมากต้องระเบิดรถนิดหน่อยเอาท่อแอร์เข้าแผงมุมขวาล่างคับเพราะไม่มีช่องเหมือนซิตี้ 96

ขอถาม 3 ข้อครับ

- รถผม EG 4dr ถ้าจะเอาแผงคอยร้อนของ Prelude 92 มาใส่ต้องแปลงหรือทำอะไรบ้างครับ??

- แล้วร้านที่คุณไปให้ช่างติดตั้งแผงคอยร้อนให้แถวอุดมสุขร้านอยู่ที่ไหนครับ พอดีผมอยู่ละแวกนั้น??

- แผงคอยร้อนของ Prelude 92 มีของใหม่ขายไหมครับ หรือต้องเป็นมือสองเซียงกงเท่านั้น??

ขอบคุณครับ..
tonsoodteen
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 16 มกราคม 2013, 17:01:26 »

เพิ่งโดนไปกับเรื่องแอร์มาเหมือนกันครับ  หมดไป 5พันกว่า
เพราะรอบแปลกๆ แอร์ไม่เย็น ช่างบอกน่าจะมาจากคอม  กับตู้รั่ว
เปลี่ยนไป2อย่าง แอร์เย็นจริง แต่รอบไม่นิ่งเหมือ่นเดิม ที่ไม่เย็นมาจากตู้รั่ว แต่รอบไม่เกี่ยวกับคอม

ไปอู่ซ่อมเครื่องช่างบอกเป็นที่มอเตอร์เดินเบา เปลี่ยน 1 ตัวแล้วก็ไม่หาย  ผมก็ยังงงสงสัยอยู่ว่าเป็นที่อะไร  ว่าจะลองหามาเปลี่ยนเองอีกตัว
เอามาแชร์ครับ

เรื่องแอร์หรือเรื่องอื่นๆ  ถ้าฟันธงไม่ถูกอาการก็เหมือนเสียเงินฟรีครับ   

ปล.ช่างแอร์ยังบอกก่อนออกมาอีกว่า พี่ไม่ต้องไปฟังใครฟังผมคนเดียวพอ อาการแบบนี้คอมแอร์แน่ๆ
  ขับออกมาผ่านไปแยกเดียวรอบเครื่องกลับมาเป็นเหมือนเดิมเหยียบคลัชแล้วดับเลย

ปล.2 ก่อนหน้านี้ก็ทำแอร์รา้นนี้นะครับ ครั้งต่อไปก็คงเข้าไปอีก แต่คงไม่เชื่อช่างมากไปแล้วขอกลับมาวิเคราะห์เองดีกว่า

เศร้า
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #27 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 09:59:09 »

ขอถาม 3 ข้อครับ

- รถผม EG 4dr ถ้าจะเอาแผงคอยร้อนของ Prelude 92 มาใส่ต้องแปลงหรือทำอะไรบ้างครับ??

- แล้วร้านที่คุณไปให้ช่างติดตั้งแผงคอยร้อนให้แถวอุดมสุขร้านอยู่ที่ไหนครับ พอดีผมอยู่ละแวกนั้น??

- แผงคอยร้อนของ Prelude 92 มีของใหม่ขายไหมครับ หรือต้องเป็นมือสองเซียงกงเท่านั้น??

ขอบคุณครับ..

ร้านที่ผมไปทำ  เขาทำท่อไอเสียกับแอร์ ร้านเล็กๆ ข้างถนน   อุดมสุข ฝั่งทางไปส่วนหลวง ก่อนถึงนิรัดร์  สาเหตุที่เลือกที่นี้เพราะเขาทำท่อไอเสีย มีตู้อ๊อค
เพราะไปร้านแอร์ทั่วไปเขาจะทำไม่ได้   ส่วนแผงเอาของใหม่เลยคับ พาโก้  ข้างๆร้านแอร์มีร้านอะไหล่ขายเลย ราคาส่ง  ยี่ห้อ พาโก้  พันกว่าบาท
ท่อแอร์ต่างๆ ก็มีขายคับ ครบ ๆ     อัดน้ำยาไม่ต้องมีวิธีมากมายอะไร   เย็นแน่ๆ   ของผมปลายปีตู้ในรั่วอีก ก็เอาตู้ใหม่ไทยใส่  ก็เย็นเหมือนเดิม 
ขอให้จบไวๆ นะคับ

ส่วนเบาดับลองไปตั้งวาล์ว ดูถ้าไม่เคยตั้งนานแล้ว ถ้าใช้แก็ส เกิน 4 หมื่นกิโล เปลี่ยน กรองแก็สด้วย ซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้คับ  มันตันรอบเดินเบาจะดับ

ถ้าไม่หายจริงๆ ก็แปลงตัวชดเชยรอบแบบโตโยต้าใส่ดู ปรับได้ง่ายๆ ไม่ต้องกลับดับ   
ko2011
จอมยุทธ

« ตอบ #28 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 15:18:05 »

ลืมตอบอีกข้อ  ไม่ต้องแปลงอะไรมากมาย แผงแอร์ใหม่จะบังหม้อน้ำครึ่งนึง  พัดลมไม่ต้องแปลง เอาไว้ตำแหน่งเดิม แค่หาจุดเหมาะๆ วางไม่ให้ชนอะไร ถอดกันชนหน้าเล็งดูคับ
jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 16:36:23 »

อันนี้ของผมครับ ตู้แอร์ r134 นอก  ของคุณพี   แต่ระบบแอร์ r12 ทั้งหมด  eg4d ครับ  อันนี้วัดจากช่องลมที่แอร์ออกนะครับ  ไม่ใด้จุ่มลงไปในช่องแอร์

ทุกวันนี้เปิดครึ่งเดียวครับ  พัดลมเบอร์ 2-3 ครับ   ถ้าใด้ไดเออใหม่ กับแผงคอยร้อนใหม่ จะต้องหนาวอย่างกะรถใหม่แน่นอน ยิ้มเท่ห์  ช่างประจำกลุ่มโซนภาคเหนือทำครับ  ยิ้ม  ลืมบอก หมดไป 1500 รวมลูกปืนหน้ามูเล่คอมครับ

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Buranasak
Verified
อาจารย์ปู่
*

กันต์@ท่าอิฐ นนทบุรี 081-4340153

« ตอบ #30 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2013, 23:42:28 »

ยิ้ม

เอาน่า...ทนๆไปก่อน...รถมันเก่าแล้ว
Honda Civic EK 96-D16Y4 AT
โทรศัพท์  081-4340153
กระทู้แอร์ครับ....ลองไปอ่านดู
★★ระบบแอร์รถยนต์ Honda Civic -- คลังความรู้เรื่องแอร์รถยนต์ Civic EG,EK,Si ★★
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169234.0
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ไปโดนมาแล้ว "โจ ช่างแอร์ คู้บอน 27" ที่หลายๆคนกล่่าวขาน..