ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 มิถุนายน 2024, 12:57:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: แอมป์+ซับ ต่อแบบนี้ขับไหวไหม 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์+ซับ ต่อแบบนี้ขับไหวไหม  (อ่าน 10301 ครั้ง)
C-i-V-i-C_FD
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 01:33:40 »

พอดีมีซับ kicker cvr 10" ว้อยคู่ 1 ดอก+ตู้ปิด จะหาแอมป์มาขับซักตัวครับ ตามสเปกซับ ต้องการไฟ 400w rms ถ้าผมใช้แอมป์ 4 ch (100/4) 1กับ2 ขับกลางแหลม
3กับ4 ขับซับ โดยต่อแบบ ch ละว้อย จะขับซับไหวไหม (ฟังมันในรถ) เพราะแอมป์ที่ผมเลือกบริด 2 โอมไม่ได้ครับ หรือต้องหาแอมป์ใหม่ หรือต่อซับแบบไหนดีครับ
ช่วยแนะนำหน่อย (งบน้อย ถ้าแยกแอมป์คงบานปลาย)
สเปกแอมป์
1.BM100.4
Description:    
POWER OUTPUT 4 ohm 100W x 4
OUTPUT 4 ohm BRIDGED 300W x 2
Link:    
.:    THD <0.1%
.:    FREQUENCY RESPONSE (+- 1dB) 20 Hz ~ 25 KHz
.:    S/N RATIO >95 dB
.:    INPUT SENSITIVITY 0.2 ~ 8V
.:    FUSE 40A x 3
.:    DIMENSIONS (mm) 400 x 242 x 60

2.Performance Limited 4
รายละเอียดทั้งหมด :
แหล่งจ่ายไฟ: 11-15 โวลท์ (DC)
ที่โหลด 4 โอห์ม (วัตต์RMS): 150 x 4
ที่โหลด 2 โอห์ม (วัตต์RMS): 180 x 4
ที่โหลด 4 โอห์ม (วัตต์RMS): บริดจ์ 360 x 2
อัตราการตอบสนองความถี่: 20-36000 เฮริตซ์
อิมพีแดนซ์ขาเข้า: 22 กิโลโอห์ม
ความไวขาเข้า: 200 มิลิลโวลท์ - 2 โวลท์
ความเพี้ยนรวมเชิงฮาร์โมนิก: <0.005%
จุดตัด LPF: 50-250 เฮริตซ์
ฟังก์ชั่นยกเบส: 0-18 ดีบี

สเปกซับ
KICKER CVR10
Size (IN.,CM)    10, 25.4
Impedance (OHMS)    2 or 4 DVC
Max Rec Amplifier Power (WATTS PEAK/RMS)*    800/400
Sensitivity (dB 1w/1m)    85.5
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2011, 23:18:05 »

ว้า.....ไม่มีใครตอบเลยเหรอ
Eak Inkjet
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2011, 22:27:08 »

ว้า.....ไม่มีใครตอบเลยเหรอ

น่าจะหาคราสดีไว้ขับต่างหากดีกว่าครับ

Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2011, 21:28:23 »

น่าจะหาคราสดีไว้ขับต่างหากดีกว่าครับ
คือว่าอยากต่อฟังแบบแก้ขัดให้หายอยากไปก่อนนะครับ ไว้มีงบค่อยเพิ่มแอมปือีกตัวนะครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าต่อ CH ละว้อย(100W/CH)จะขับพอได้ไหมครับ(ไม่ได้เปิดดัง)
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 00:20:33 »

คือว่าอยากต่อฟังแบบแก้ขัดให้หายอยากไปก่อนนะครับ ไว้มีงบค่อยเพิ่มแอมปือีกตัวนะครับ

แต่ไม่แน่ใจว่าต่อ CH ละว้อย(100W/CH)จะขับพอได้ไหมครับ(ไม่ได้เปิดดัง)
ได้ ครับ ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอน... วอยว์ คู่ ก็เหมือนลำโพง 2 ดอกอยู่แล้ว ต่อตามปรกติของลำโพงทั่วไปได้เลย ครับ...
เพียงแค่เวลาฟังต้องคอยสลับเฟสสายลำโพง SUB.เท่านั้นเอง ไม่งั้นมันหักล้างกันหมดไม่เหลือเสียงนุ่มๆ...ให้ได้ยิน

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
pisit004
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 17:06:53 »

ได้ ครับ ไม่มีปัญหาอะไรแน่นอน... วอยว์ คู่ ก็เหมือนลำโพง 2 ดอกอยู่แล้ว ต่อตามปรกติของลำโพงทั่วไปได้เลย ครับ...
เพียงแค่เวลาฟังต้องคอยสลับเฟสสายลำโพง SUB.เท่านั้นเอง ไม่งั้นมันหักล้างกันหมดไม่เหลือเสียงนุ่มๆ...ให้ได้ยิน

จะสลับสายยังไงครับ ก็ต่อบวก ลบ ก็เสร็จ วอยว์คู่ต่อผิดก็เงียบ
ที่ผมอ่านดู เขาก็จะทำตู้ปิดธรรมดา 
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2011, 21:39:53 »

จะสลับสายยังไงครับ ก็ต่อบวก ลบ ก็เสร็จ วอยว์คู่ต่อผิดก็เงียบ
ที่ผมอ่านดู เขาก็จะทำตู้ปิดธรรมดา 
ก็สลับ+/- สายลำโพงชุดใดชุดหนึ่งของวอยซ์ลำโพงsub. ครับ...ฟังผลที่ได้ก่อนแล้วค่อยสลับหา เพราะถ้าต่อตรงตามที่เขาสกรีนมาบนจุดต่อของแอมป์ บางที่ทิศทางการเคลื่อนที่ของวอยซ์ลำโพงมันจะสวนทางกัน(เพราะวอยซ์คู่ มันมีแกนขดลวดร่วมกัน)...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 21:53:20 »

หมายความว่า ต่อให้ถูกเฟส ในแต่ละแชลแนล ใช่ไหมครับ เสียงจะได้มาทิศทางเดียวกันใช่ไหมครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2011, 22:03:51 »

คำถามครับ
1.แล้วคุณภาพเสียง(ไม่ใช่ความดัง)จากซับ ที่ได้ประมาณกี่%ครับ (ถึง50%ไหม)
2.แอมป์จะตัดไหมครับ (เปิด(ความดัง)ประมาณกี่%แอมป์ถึงตัดครับ กลัวพัง)

ขอบคุณครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 17:59:17 »

คำถามครับ
1.แล้วคุณภาพเสียง(ไม่ใช่ความดัง)จากซับ ที่ได้ประมาณกี่%ครับ (ถึง50%ไหม)
2.แอมป์จะตัดไหมครับ (เปิด(ความดัง)ประมาณกี่%แอมป์ถึงตัดครับ กลัวพัง)

ขอบคุณครับ
1 คุณภาพของเสียง ขึ้นอยู่กับระบบครับ...ฟร้อนท์+แอมป์+ลำโพง...อยู่ที่การปรับจูน (เพราะเราฟังในรถไม่ได้เน้นความดัง...)
2 ถ้าต่อ ตามสเป๊คแอมป์ จากโรงงาน(4 โอมห์/แชนนอล)...น่าจะเปิดที่ความดังได้พอสมควร เพราะโหลดเป็นตัวกำหนดว่าแอมป์จะโอเวอร์เคอร์เร้น(OC)ที่โหลดเท่าไหร่
แต่คุณภาพเสียงที่ความดังมากๆมันจะแตกพร่า ไม่น่าฟังเท่านั้นเอง...(50%...ผมว่าเสียงคงไม่น่าฟังแล้ว.........50% ควรลดเกนขยายที่ตัวแอมป์ลงจะช่วยได้มาก)

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2011, 18:05:51 »

หมายความว่า ต่อให้ถูกเฟส ในแต่ละแชลแนล ใช่ไหมครับ เสียงจะได้มาทิศทางเดียวกันใช่ไหมครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

ตามหลักจริงๆ วอยซ์คู่ ถ้าลำโพงดอกเดียว ต่อแบบ ปกติ ....จะใช้ชุดสายลำโพงชุดที่1 ต่อตาม +/- ตรงๆ แต่ชุดที่2 จะสลับ +เป็น- ลำโพงจะเคลื่อนในทิศทางเดียวกันครับ

ชุดที่1  +/+......-/-      ชุดที่2  +/-......-/+

***สีแดงคือ ขั้วต่อที่ตัวแอมป์***

Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2011, 23:30:59 »

ถ้าผมต่อบริดแอมปแชลแนล 3 กับ 4 ตามสเปกแอมปืน่าจะได้ 250-300 wrms ที่ 4 โอม มาขับซับ ว้อยคู่ (400Wrms/ว้อย) แต่ต่อแค่ 1 ว้อย
ได้ไหมครับ แล้วเสียงจะดีกว่า ต่อแบบ100w/แชลแนลไหม
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011, 22:06:46 »

มีปัญหาใหม่มาครับ เวลาเปิดเครื่องเสียงครั้งแรกจะมีเสียงซ่า จากนั้นจะค่อยๆหายไปเอง (ผมใช้ตัวแปลงสัญญาณแบบมีตัวกรองสัญญาณ) เกี่ยวไหมครับ

แก้ไงดีครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011, 23:14:05 »

ถ้าผมต่อบริดแอมปแชลแนล 3 กับ 4 ตามสเปกแอมปืน่าจะได้ 250-300 wrms ที่ 4 โอม มาขับซับ ว้อยคู่ (400Wrms/ว้อย) แต่ต่อแค่ 1 ว้อย
ได้ไหมครับ แล้วเสียงจะดีกว่า ต่อแบบ100w/แชลแนลไหม
เรื่อง ต่อ ได้แน่นอน ครับ แต่เราจะไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของลำโพงเต็มที่ ครับ...
**ลองขนานที่ตัวลำโพง ให้ได้ 2 โอมห์ แล้วต่อแบบ บริดจ์โมโน ดูว่า แอมป์จะไหวไหม แบบนี้จะได้ประสิทธิภาพลำโพงเต็มที่**

desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2011, 23:17:13 »

มีปัญหาใหม่มาครับ เวลาเปิดเครื่องเสียงครั้งแรกจะมีเสียงซ่า จากนั้นจะค่อยๆหายไปเอง (ผมใช้ตัวแปลงสัญญาณแบบมีตัวกรองสัญญาณ) เกี่ยวไหมครับ

แก้ไงดีครับ
ที่ตัว ฟร้อนท์ ไม่มี line out มาให้ เหรอ ครับ...
**ถ้าใช้แบบนั้นสัญญาณมันไม่ค่อยเสถียร ครับ....สัญญาณรบกวนมาในระบบแน่นอน เพราะสัญญาณโดนกดลดขนาด***

Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2011, 22:30:01 »

ที่ตัว ฟร้อนท์ ไม่มี line out มาให้ เหรอ ครับ...
**ถ้าใช้แบบนั้นสัญญาณมันไม่ค่อยเสถียร ครับ....สัญญาณรบกวนมาในระบบแน่นอน เพราะสัญญาณโดนกดลดขนาด***
เรื่อง ต่อ ได้แน่นอน ครับ แต่เราจะไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของลำโพงเต็มที่ ครับ...
**ลองขนานที่ตัวลำโพง ให้ได้ 2 โอมห์ แล้วต่อแบบ บริดจ์โมโน ดูว่า แอมป์จะไหวไหม แบบนี้จะได้ประสิทธิภาพลำโพงเต็มที่**
ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ ตอนนี้ก็พอฟังได้อยู่ครับ(จูนเองแบบมั่วๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ)ไว้มีตังค่อยรออัพระบบครับ
อาจเพิ่มแอมป์ คาสดีอีกตัว หรือไม่ก็เปลี่ยนฟร้อนครับ
desperado
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2011, 20:15:03 »

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากครับ ตอนนี้ก็พอฟังได้อยู่ครับ(จูนเองแบบมั่วๆ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ)ไว้มีตังค่อยรออัพระบบครับ
อาจเพิ่มแอมป์ คาสดีอีกตัว หรือไม่ก็เปลี่ยนฟร้อนครับ
ครับผม...ทำเครื่องเสียง ต้องเข้าใจ ระบบ/ คลาสของแอมป์/ การปรับจูนไปด้วย ถึงจะไม่โดนหลอก ครับ... จุมพิต

G-Dragon
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2011, 10:14:18 »

ต่อบริดที่ CH3 กะ 4 ต่อโหลดที่ 4 โอห์ม ก็จบแล้วคับ   ที่เพาเวอร์ BM100.4 เขามีบอกไว้อยู่ว่า บริดให้ใช้ขั้วไหนของ CH ไหนอยู่  ถ้าจำไม่ผิด  ขั้วลบใช้ CH3 ขั้วบวกใช้ CH4  แล้วก็ต่อเข้าลำโพงที่ว๊อยเดียว  อีกว๊อยปล่อยว่างไว้เลย  จะได้เสียงซับที่เพราะมากมาย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: แอมป์+ซับ ต่อแบบนี้ขับไหวไหม