ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 11:25:09
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ เรื่อง การติด GPS ( Nivi ) 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ เรื่อง การติด GPS ( Nivi )  (อ่าน 2079 ครั้ง)
kukkikzaza
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 09 กันยายน 2011, 18:16:13 »

ฮืม ฮืม พอดีกำลังจะออกรถออนด้า civic sport pearl นะแต่ไม่มี แผนที่ แต่ทีศุนย์ฮอนด้าเขาบอกติดเพิ่มได้แต่ต้องจ่าย 63,879 บาท รวมทั้งค่าติดตั้งทั้งหมด
แล้วพอดีเห็นว่า มีของยี่ห้อ อื่นที่ไม่แพงขนาดนี้นะค่ะ แต่อยากรู้อันไหนดีกว่าระหว่างของศูนย์กับของที่อื่นประมารหมื่นกว่า ของ e-FUN SYSTEM รุ่น PTV_HD653 NAV อันนี้ดีป่ะค่ะ รบกวนตอบด้วยอยากได้ของดีนะค่ะ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 08:35:51 »

ต้องแยกแบบนี้ครับ  ตามวัตถุประสงค์ของคุณต้องการ GPS ใช่ไหม

GPS  มีอยู่ 2 หลักใหญ่ๆ  คือ

1 แสดงผลบนจอ 2 Din เหมือนตัวที่ออกจากฮอนด้า  จอ 2 Din บิ้วอินกับคอนโซล ที่มาพร้อม GPS ก็มีอยู่ 2 เกรดคือ
ของจีนที่มาครบครัน  กับของญี่ปุ่นที่ราคาสูงกว่าเกือบ 2 เท่า  แต่แน่นอนคุณภาพของอุปกรณ์ก็ย่อมจะดีกว่า ภาพและเสียงดีกว่า  
ถ้าจะเล่น 2 Din ที่ฟังค์ชั่นครบ  มาทั้ง GPS  Bluetooth  ดูหนังฟังเพลง เล่นไฟล์ภาพ  ถ้าจำไม่ผิดราคาน่าจะประมาณ 4 หมื่นปลาย หรือ เกือบๆ 5 หมื่น มีหลากหลายยี่ห้อ  ถ้าแนะนำผมว่า Kenwood เหมาะกับซีวิคมากที่สุด  เพราะคอนโซลมีความลาดเอียงไปข้างหลัง
แต่Kenwood เป็นยี่ห้อเดียว(ที่รู้  ผิดก็ขออภัย) ที่สามารถก้มหน้าได้  ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากในห้องรอบรู้เรื่องเครื่องเสียง

2.แสดงผลบนจอแยก  พูดง่ายๆก็คือ GPS แบบพกติดตัวได้  เปลี่ยนไปยังรถคันอื่นๆได้  มีขนาดใหญ่กว่า มือถือเล็กน้อย  ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ประมาณ 4-5000 บาท  ยี่ห้อพอได้เลยครับ  ลองค้นหาข้อมูลจากห้องซื้อขายได้เลยครับ

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 12:57:47 »

แนะนำแบบติดแยกดีกว่าครับ  ถูกกว่าเยอะ  ใช้งานง่ายกว่า อย่างดีๆไม่เกิน 10000 หรือกว่านิดหน่อยลูกเล่นเยอะกว่า

แล้วเอาอีกซัก 30,000 ไปเปลี่ยนเป็น2 din kenwood + ลำโพง   ตามลุงข้างบน คุ้ม+ดีกว่า+ประหยัด ครับ จุมพิต

G.MUGEN
เจ้าสำนัก

ชีวิตย่อมมีหนทาง

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 14:40:44 »

แนะนำแบบติดแยกดีกว่าครับ  ถูกกว่าเยอะ  ใช้งานง่ายกว่า อย่างดีๆไม่เกิน 10000 หรือกว่านิดหน่อยลูกเล่นเยอะกว่า

แล้วเอาอีกซัก 30,000 ไปเปลี่ยนเป็น2 din kenwood + ลำโพง   ตามลุงข้างบน คุ้ม+ดีกว่า+ประหยัด ครับ จุมพิต

เห็นด้วยครับ เป็นผมก้ทำแบบพี่กล้า แหละครับ

Civic Club No.408

อารมณ์ และ ความรู้สึก สามารถฆ่าตัวเราได้เสมอ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 15:52:19 »

ถ้าเป็น ไปได้ ให้ลองเล่น Garmin คับ ผมลองเอามาลง หลาย โปรแกรมละ สู้ Garmin ไม่ได้สักอัน แผนที่ละเอียดมาก แถม ฉลาดอีก แต่มันไม่รุ้หรอกนะว่าตรงไหนรถติดแต่มันจะพาไปทางใหญ่ๆตลอด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 กันยายน 2011, 19:29:17 »

ถ้าเป็น ไปได้ ให้ลองเล่น Garmin คับ ผมลองเอามาลง หลาย โปรแกรมละ สู้ Garmin ไม่ได้สักอัน แผนที่ละเอียดมาก แถม ฉลาดอีก แต่มันไม่รุ้หรอกนะว่าตรงไหนรถติดแต่มันจะพาไปทางใหญ่ๆตลอด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้ Garmin หลายๆ รุ่น สามารถ แสดงการจราจรคล้ายๆป้ายอัฉริยะใรกทม  และนำทางหลบการจราจรแบบreal time แล้วนะครับ 

เกือบครอบคลุม กทม และบรรดาเมืองใหญ่ ครับ  ผมใช้อยู่  จุมพิต จุมพิต

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 08:32:10 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ตอนนี้ Garmin หลายๆ รุ่น สามารถ แสดงการจราจรคล้ายๆป้ายอัฉริยะใรกทม  และนำทางหลบการจราจรแบบreal time แล้วนะครับ 

เกือบครอบคลุม กทม และบรรดาเมืองใหญ่ ครับ  ผมใช้อยู่  จุมพิต จุมพิต

พอดีรุ่นที่ผมใช้น่าจะเก่านะคับ ขนาด junction view ยังไม่มีเลยคับ ผมหาโหลดมาลงใน wm เอาอะคับ แล้วรุ่นที่คุณใช้ มันเวอร์ชั่นอะไรอะคับ ติดตั้ง ที่ไหนคับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
ek_1168
Gold Member
อาจารย์ปู่

Standard Japan

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:24:34 »

ผมติดแต่....เนวิเกเตอร์ ญี่ปุ่น จุมพิต

* P1030157.JPG (92.42 KB, 600x450 - ดู 141 ครั้ง.)

* P1030159.JPG (83.65 KB, 600x450 - ดู 152 ครั้ง.)

* P1030160.JPG (85.23 KB, 600x450 - ดู 131 ครั้ง.)

* P1030163.JPG (84.83 KB, 600x450 - ดู 148 ครั้ง.)

ek 98'  Special  Edition  Style  Honda  Access  Japan
kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:43:09 »

พอดีรุ่นที่ผมใช้น่าจะเก่านะคับ ขนาด junction view ยังไม่มีเลยคับ ผมหาโหลดมาลงใน wm เอาอะคับ แล้วรุ่นที่คุณใช้ มันเวอร์ชั่นอะไรอะคับ ติดตั้ง ที่ไหนคับ

1300 + ตัวรับสัญญานจราจร 

จัดชุดนี้มาจาก sponsor ในห้องซื้อขายครับ  จุมพิต จุมพิต

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:55:30 »

1300 + ตัวรับสัญญานจราจร 

จัดชุดนี้มาจาก sponsor ในห้องซื้อขายครับ  จุมพิต จุมพิต

น่าจะเทพกว่าของผมนะคับ ของผมแค่ ให้มันพาไปในที่ที่เราไม่รุ้จักได้โดยไม่หลง ก้ เทพสำหรับ ผมละคับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 14:44:44 »

ผมเอง ส่วนใหญ่ไปถูกเลยไม่มี GPS  ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าไปต่างถิ่นจริงๆ ผมดูจาก map ในไอโถน
เล็กไปหน่อยก็เพ่งๆเอา แต่เปลืองแบตเหมือนเดิม  อายจัง

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 14:46:57 »

ผมเอง ส่วนใหญ่ไปถูกเลยไม่มี GPS  ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าไปต่างถิ่นจริงๆ ผมดูจาก map ในไอโถน
เล็กไปหน่อยก็เพ่งๆเอา แต่เปลืองแบตเหมือนเดิม  อายจัง

พอดีไม่มี GPS ไม่มี ไอโฟน โทรศัพท์ ไม่มีแผนที่
ไปไหนใช้ถามชาวบ้านเอา ยิ่งตามบ้านนอกนะ
    ไปบ้านใคร ถามคนละหมู่บ้าน ยังรู้จักกันเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 14:48:15 »

ของผมนี่ชอบเดินทางไกลตอนกลางคืนครับ เดินทาง เชียงใหม่ - อุตรดิตถ์ จิงๆ ผมก้ชำนาญเส้นทางแหล่ะ แต่มีไว้ดูโค้งว่าต่อไปจะโค้งแบบไหน เรวได้เท่าไร แซงได้หรือไม่ ทำให้เราได้จังหวะดีขี้นในการแซง แถม ตอนที่ฝนตกหนักๆ ไฟจะดีแค่ไหนก้มองไม่เห็นขอบถนนครับ ได้ เจ้า Garmin ช่วยผมไว้หลายครั้งละครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: ใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ เรื่อง การติด GPS ( Nivi )