ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
25 กันยายน 2024, 02:20:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยู่ดีๆรถก็ความร้อนขึ้นสูง..ควันออกเลย..แงๆๆ 0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่ดีๆรถก็ความร้อนขึ้นสูง..ควันออกเลย..แงๆๆ  (อ่าน 3520 ครั้ง)
makungging
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 09:55:02 »

เศร้า ก่อนออกจากบ้านก็ดูน้ำในหม้อน้ำแล้วเชียวนะ  ทุกอย่างปกติดี..ขับรถออกไปประมาณ 20 โล กะลังขับขึ้นลานจอดรถห้าง รู้สึกว่ารถมันไม่มีแรง..พอจอดรถเท่านั้นแหละ ควันออกมาตรงฝากระโปรงหน้ารถเต็มเลย ฮืม
โทรหาช่าง ช่างบอกว่าให้เปิดฝากระโปรงดู เปิดมาปุ๊บน้ำหายไปหมดเลย..แห้งเหือดมาก..งง..
ต่อไปช่างบอกให้เช็คดูรอยรั่ว..ก็ไม่มีอะไรรั่ว..ก็เลยสตาร์ทเครื่องดูปรากฎว่าผัดลมมันไม่ทำงาน..เลยสรุปว่าพัดลมอาจจะเสีย
จากนั้นก็ขับรถกลับบ้าน..ขับไป..จอดไป เพราะความร้อนขึ้นตลอดๆ.. ให้ช่างมาดูที่บ้าน ปรากฎว่า ช่างเติมน้ำและก็ไล่อากาศภายในเครื่องให้ ติดเครื่องไว้ซักพัก พัดลมก็พัดตามปกติ ความร้อนก้ไม่ขึ้น..งงมากเลยค่ะมันเป็นไปได้ไง ขยิบตา ตกใจ
......
วันรุ่งขึ้นเลยมาที่อู่ แล้วก็เปลี่ยน เทอร์โมสวิทไป ราคา1,700 บาท..สรุปนู๋แก้ปัญหาถูกจุดไหมคะ..ช่วยหน่อยคร๊า
.......

\\(•ω • ')//  ღღ Kung~Ging ღღ<( っ '๐')づ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:00:44 »

เศร้า ก่อนออกจากบ้านก็ดูน้ำในหม้อน้ำแล้วเชียวนะ  ทุกอย่างปกติดี..ขับรถออกไปประมาณ 20 โล กะลังขับขึ้นลานจอดรถห้าง รู้สึกว่ารถมันไม่มีแรง..พอจอดรถเท่านั้นแหละ ควันออกมาตรงฝากระโปรงหน้ารถเต็มเลย ฮืม
โทรหาช่าง ช่างบอกว่าให้เปิดฝากระโปรงดู เปิดมาปุ๊บน้ำหายไปหมดเลย..แห้งเหือดมาก..งง..
ต่อไปช่างบอกให้เช็คดูรอยรั่ว..ก็ไม่มีอะไรรั่ว..ก็เลยสตาร์ทเครื่องดูปรากฎว่าผัดลมมันไม่ทำงาน..เลยสรุปว่าพัดลมอาจจะเสีย
จากนั้นก็ขับรถกลับบ้าน..ขับไป..จอดไป เพราะความร้อนขึ้นตลอดๆ.. ให้ช่างมาดูที่บ้าน ปรากฎว่า ช่างเติมน้ำและก็ไล่อากาศภายในเครื่องให้ ติดเครื่องไว้ซักพัก พัดลมก็พัดตามปกติ ความร้อนก้ไม่ขึ้น..งงมากเลยค่ะมันเป็นไปได้ไง ขยิบตา ตกใจ
......
วันรุ่งขึ้นเลยมาที่อู่ แล้วก็เปลี่ยน เทอร์โมสวิทไป ราคา1,700 บาท..สรุปนู๋แก้ปัญหาถูกจุดไหมคะ..ช่วยหน่อยคร๊า
.......

น่าจะถูกนะ เพราะพัดลมก็ไม่เสียนี่ อายจัง อายจัง

desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 10:49:19 »

น้ำหายขนาด ควันขึ้น มันต้องมีรอยรั่วแน่นอน ต้องหาให้เจอ ครับ อาจจะอยู่ท่อด้านหลังเครื่องใต้ท่อไอดี...ยางปิดท่อ ต่างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
green eg
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:01:15 »

พัดลมไม่เสีย เทอร์โมสตรัสเสียทำให้พัดลมไม่หมุน ความร้อนขึ้นน้ำดันออกที่ฝาหรือหม้อพักน้ำ.....เปลี่ยนเทอร์โมถูกแล้ว อาการหายหรือยังครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:02:17 »

น้ำหายขนาด ควันขึ้น มันต้องมีรอยรั่วแน่นอน ต้องหาให้เจอ ครับ อาจจะอยู่ท่อด้านหลังเครื่องใต้ท่อไอดี...ยางปิดท่อ ต่างๆ
    อ๋อใช่ บางทีที่ตอนพัดลมไม่หมุนอาจจะเป็นเพราะในหม้อน้ำไม่มีน้ำ เพราะ เทอโมสวิทย์จะจับอุณหภูมิน้ำสั่งพัดลมหมุน
พอไม่มีน้ำมันเลยไม่จับสั่งพัดลมหมุนก็ได้ ขยิบตา ขยิบตา

makungging
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:19:16 »

ตอนนี้เปลี่ยนมา 1 วัน..อาการยังปกติดีอยู่ค่ะ..แต่ว่าช่างบอกว่าต้องสังเกตดูว่าน้ำลดผิดปกติไหมอ่ะค่ะ .. ยิ้มกว้างๆ

\\(•ω • ')//  ღღ Kung~Ging ღღ<( っ '๐')づ
makungging
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:20:32 »

จะลองสังเกตดูตามคำแนะนำเลยค่ะ  เจ๋ง

clubhouse
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 11:59:18 »

ที่ผมเคยเจอคือท่อน้ำร้อนที่ออกจากเครื่อง ไปเซนเซอร์อุณหภูมิ มันแตก น้ำแห้ง
พอน้ำแห้งหมด น้ำมันเครื่องก็จะแห้งตาม .....ผมเปิดฝากระโปรงเจอก่อน ความร้อนยังไม่ทันขึ้น
ส่วนถ้า
จะเช็คพัดลมก็น่าจะไม่ยาก สตาร์ทเครื่องแล้วลองหามิเตอร์วัดไฟมาวัดที่ขั้วพัดลม
ถ้าถึงความร้อนจุดนึงแล้ว ยังไม่มีแรงดัน ไฟจ่ายมา อาจจะเกิดจาก ตัวต้นทาง คือ ระบบเซนเซอร์ความร้อน
แต่ถ้าวัดไฟแล้วมีไฟจ่ายมา ก็ลองเสียบกลับเหมือนเดิมถ้าพัดลมไม่หมุนก็เปลี่ยนใหม่ได้เลย
clubhouse
Gold Member
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:03:29 »

เทอโมสวิช มือสองปะครับ ราคาบวกค่าแรง1700
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:11:47 »

น่าซื้อ เทอโมสวิช  ของซิ่งอ่ะครับ
มันจะทำงานที่อุณหภูมิ ต่ำ ว่าของเดิม 10 องศา
ประมาณว่า พัดลมเดิมทำที่ 90    ของซิ่งจะทำงาน ที่ 80
ผมสั่งไป 1800 บาท ครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 12:33:34 »

ระยะนี้คอยดูน้ำในถังพักก่อนออกจากบ้านทุกครั้งครับ   เรื่องพัดลม คอยดูตอนหลังจากจากที่ขับมาร้อนๆรถติดๆ พัดลมมันทำงานไม๊  สังเกตุอาการไปก่อนครับ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 15:55:13 »

พยายาม เช็ครถทุกเช้านะครับ ก่อนจะไปไหน เรื่องความร้อนนี้สำคัญมากครับ เปนกันเยอะครับ อีกอย่าง คอยสังเกตความร้อนอยุ่ตลอดเวลาถ้าเขมมันขี้นผิดปรกติ ถ้าจอดได้ก้จอดครับ อย่าไปฝืน มันจะเสียหนักนัคับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
makungging
เข้าวงการ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 กันยายน 2011, 16:57:24 »

เทอโมสวิช มือสองปะครับ ราคาบวกค่าแรง1700

มือ 1 ค่ะ..เห็นกับตาเลย ..ใหม่แกะถุง อิอิ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อยู่ดีๆรถก็ความร้อนขึ้นสูง..ควันออกเลย..แงๆๆ