ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 16:37:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ ต่อเครื่องเสียงเล่นแล้วพังคับ.... 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ ต่อเครื่องเสียงเล่นแล้วพังคับ....  (อ่าน 3022 ครั้ง)
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

เพื่อประชาอุ่นใจ

« เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 16:56:58 »

เรื่องมันมีอยู่ว่าผมใช้เครื่องเสียงเดิมที่ถอดมาจาก city (แมงสาบ) ที่ต้องใส่รหัสอะคับ.......................
มันก้อใช้ได้ปกติ (( ขับลำโพง 6*9" (200W 1คู่) 'ลำโพง 6*6" (ติดรถ 1คู่) เบสตึ๊บสนั่นรถ ))................
วันดีคืนดีไอ้กระผมเกิดไม่พอใจเลยไปซื้อ 6.5" 200W 1คู่  มาติดแทนตัวเก่า แต่พ่วงกับคู่หลัง........
เพราะลองต่อกับคู่หน้าแล้วมันขับเบสไม่ตึ๊บ  คู่หน้าก้อถอด 6*6" ตัวเก่าออกแล้วติดทวิสเตอร์...........
ใส่แทน  พอเปิดทดลองเล่นโอ้โหเบสสนั่นรถตึ๊บกนาด เวลาผ่านไปซักประมาณ 2 นาที เสียงลำโพง..
เริ่มแตกดังแต็กๆ  ตอนแรกนึกว่าลำโพงแตก แต่พอปรับให้มันขับซ้ายหรือขวาเพียงด้านเดียวเบส..
มันก้อตึ๊บเหมือนเดิม  แต่พอปรับให้ขับตรงกลางพร้อมกัน2ข้างมันกลับแตกเหมือนเดิม  วานรบกวน
ช่วยแก้หน่อยคับ  หรือว่ามันได้พังไปด้วยน้ำมือผมเรียบร้อยแล้ว  ช่วยด้วยคับ (เครียดมาก)............

Jula_pol
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 18:16:56 »

ผมว่าคงขับเกินกำลัง ลองแยก ให้เป็น 4 ชาแนลดูสิครับ...(มี 6x9 2 ชุดไม่ใช่หรือ  แยกเป็นชุดหน้าหลัง)

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 22:15:11 »

ผมว่าคงขับเกินกำลัง ลองแยก ให้เป็น 4 ชาแนลดูสิครับ...(มี 6x9 2 ชุดไม่ใช่หรือ  แยกเป็นชุดหน้าหลัง)
  ขอบคุณคับพรุ่งนี้จะลองดู
แต่ผมสงสัยว่าก่อนหน้าต่อ  ทำไมมันเบสตึ๊บขับได้ปกติ2ข้าง
แต่พอต่อแล้วถึงแม้ถอดตัว6.5"ออกแล้วให้มันขับแค่6*9" แต่พอปรับbalanceซ้ายขวามันก็ยังเสียง
แป๊กๆอีก แต่พอเลือกปรับซ้ายหรือขวาทีละข้างมันดันตึ๊บเหมือนเดิม  หรือว่าชุดกรองไฟก่อนเข้าเครื่องมันจะเสีย
หรือปล่าวคับ  ( มันเป็นกล่องต่อกับแค๊ปตัวนึงยี่ห้อ JVC เขียนว่าฟิวเตอร์โวลต์เตจอะคับ )  รบกวนหน่อยคับผมThank

Jula_pol
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2011, 22:36:45 »

ขอบคุณคับพรุ่งนี้จะลองดู
แต่ผมสงสัยว่าก่อนหน้าต่อ  ทำไมมันเบสตึ๊บขับได้ปกติ2ข้าง
แต่พอต่อแล้วถึงแม้ถอดตัว6.5"ออกแล้วให้มันขับแค่6*9" แต่พอปรับbalanceซ้ายขวามันก็ยังเสียง
แป๊กๆอีก แต่พอเลือกปรับซ้ายหรือขวาทีละข้างมันดันตึ๊บเหมือนเดิม  หรือว่าชุดกรองไฟก่อนเข้าเครื่องมันจะเสีย
หรือปล่าวคับ  ( มันเป็นกล่องต่อกับแค๊ปตัวนึงยี่ห้อ JVC เขียนว่าฟิวเตอร์โวลต์เตจอะคับ )  รบกวนหน่อยคับผมThank
ก็อาจจะเป็นได้ ครับ..ลองต่อไม่ผ่านดู อาจจะไฟไม่พอก็ได้...ถ้าแคปมีปัญหา...

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
jula_pol
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 13:22:24 »

ก็อาจจะเป็นได้ ครับ..ลองต่อไม่ผ่านดู อาจจะไฟไม่พอก็ได้...ถ้าแคปมีปัญหา...
  ขอบคุณคับ  กว่าจะจบได้  ลองแล้วลองอีก  สรุปมันเป็นเรื่องง่ายๆ เส้นผมบังภูเข้าคับ
ผมต่อสายลำโพงผิดขั้วคับ  กระแสมันเลยไหล่ย้อนกลับเข้าเครื่อง   ยิ่งเปิดเบสมาก...ดังมาก...
มันยิ่งแตกแป๊กๆ  พอสลับสายขั้วลำโพง  จบ.  ตึ๊บเหมือนเดิมคับ  ขอบคุณข้อมูลคับผม  เฮ่อจบแล้วสบายใจ...
ถ้าผมปล่อยไว้นานกว่านี้มันจะพังไม๊คับเนี้ย  หรือว่าไม่เป็นไรแค่เสียงแตก................................................

Jula_pol
prasoet
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2011, 19:22:39 »

ช่างเครื่องเสียงเขาเรียกอาการแบบนี้ว่า กลับเฟสครับ
คือพูดง่ายๆต่อสายลำโพงอีกตัวผิดขั้ว เสียงเลยหักล้างกัน
ปล่อยไว้ไม่พังครับ แต่จะเครียดมากๆเวลาฟังเพลง
เพราะเวทีเสียง โฟกัสเสียง ไม่มี ไม่อิ่ม แก้ไขแล้วก็หายครับ
แต่อย่าเปิดอัด มันจนลืมไปนะครับว่า แค่วัตต์ตัววิทยุ
อย่าไปอัดแข่งกับคันอื่นที่มี Power Amp นะครับ
เดี๋ยวจะพังเอาง่ายๆครับ.....เป็นห่วง....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ ต่อเครื่องเสียงเล่นแล้วพังคับ....