ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 ตุลาคม 2024, 14:26:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ความร้อนของรถติดแก๊ส????? 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความร้อนของรถติดแก๊ส?????  (อ่าน 4404 ครั้ง)
Hotline_CR
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 12:42:14 »

ผมติดแก๊สระบบหัวฉีดครับ..ถ้าวิ่งระยะทางไกลเกจความร้อนจะขึ้นเกือบเต็มสเกลเลยครับ..เคยวิ่งจากเชียงรายไปเชียงใหม่(ประมาณ 200 โลมั้งไมแน่ใจ)ความร้อนขึ้นเกเกือบแตะ H เลยครับต้องจอดพัก...บางครั้งถ้าลากเกียร์ยาวๆช่วงไฟแดงก็เป็นครับ..ไม่รู้ว่าเป็นธรรมดาของรถแก๊สหรือว่าระผมจะมีปัญหาในเรื่องของระบบระบายความร้อนก็ไม่แน่ใจ ::)เช็คน้ำในหม้อน้ำก็ไม่แห้ง...(แต่สังเกตเห็นหม้อพักน้ำมีแต่เศษดินอยู่ข้างใน)
แต่วิ่งระยะไกล้ขับไปมาบ้านที่ทำงานไม่เป็นครับ
รถผม ek96 ครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ไม่รู้จะแก้ที่ใหนก่อนดีครับ เศร้า
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 20:42:05 »

ผมติดแก๊สระบบหัวฉีดครับ..ถ้าวิ่งระยะทางไกลเกจความร้อนจะขึ้นเกือบเต็มสเกลเลยครับ..เคยวิ่งจากเชียงรายไปเชียงใหม่(ประมาณ 200 โลมั้งไมแน่ใจ)ความร้อนขึ้นเกเกือบแตะ H เลยครับต้องจอดพัก...บางครั้งถ้าลากเกียร์ยาวๆช่วงไฟแดงก็เป็นครับ..ไม่รู้ว่าเป็นธรรมดาของรถแก๊สหรือว่าระผมจะมีปัญหาในเรื่องของระบบระบายความร้อนก็ไม่แน่ใจ ::)เช็คน้ำในหม้อน้ำก็ไม่แห้ง...(แต่สังเกตเห็นหม้อพักน้ำมีแต่เศษดินอยู่ข้างใน)
แต่วิ่งระยะไกล้ขับไปมาบ้านที่ทำงานไม่เป็นครับ
รถผม ek96 ครับ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ไม่รู้จะแก้ที่ใหนก่อนดีครับ เศร้า

มีปัญหาเกี่ยวกับระบบระบายความร้อนแล้วมั๊งครับ เช็ควาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ พัดลมหม้อน้ำ แผงรังผึ้งหม้อน้ำปกติมั๊ยตันหรือเปล่า

รอท่านอื่นต่อไปครับ จุมพิต
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2011, 21:07:11 »

รถเค้า แก๊ส เหมือนกัน ไปกลับเชียงใหม่-เชียงรายแทบทุกอาทิตย์ ความร้อนไม่เคยจะขึ้นเลย ครึ่งเกจ์เลย
ทั้งๆที่เมื่อก่อน วาวล์น้ำตาย ท่อน้ำรั่ว เติมน้ำทุกๆสองวัน หม้อน้ำตัน ลาก 140-160+ ก็ขึ้นมาแค่นิดเดียว ขับอัดลากขึ้นอินทนนท์ ความร้อนยังวิ่งขึ้น
    กว่าเส้นเชียงใหม่-เชียงรายอีก ตอนหลัง เปลี่ยนวาวล์น้ำ ท่อน้ำ หม้อน้ำใหม่หมด
ความร้อนยิ่งไม่ขึ้นเลย ตอนนี้ 180+ ยาวมาถึงเชียงใหม่ บนดอย อัด เกียร์3-4 กระจาย รอบ 4-6000 ความร้อนก็นิ่งเลย ไม่เคยจะขึ้นเลยกว่าปกติเลย
    ดังนั้นแนะนำว่า ไม่ใช่แก๊สหรอก ลองล้างหม้อน้ำ ถอดวาวล์มาเช็คดู ก่อนน่าจะดี ไล่ระบบระบายความร้อนให้ดีก่อน ไม่ใช่เพราะแก๊สหรอก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

nonglays
01/12/2017-30/11/2018'
Sponsor
อาจารย์ปู่

No.694

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2011, 12:29:10 »

ตามที่เจ๊บอกเลยครับ

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

รับเบิกอะไหล่&ของแต่งทุกชนิดจากญี่ปุ่น
ลิงค์ร้านของแต่ง EK,etcใน WLC = http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,117779.msg1171806.html#msg1171806
ลิงค์เพจร้านของแต่ง Civic ใน facebook = http://www.facebook.com/CIVICJDMshop
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2011, 14:05:24 »

ผิดปกติแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับแก๊สหรอกครับ น่าจะเป็นที่ระบบน้ำมากกว่าครับ ลองเช็คหม้อน้ำก่อนครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
wiroj
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 10:11:30 »

ลองตรวจเช็คเรื่องการจูนแก๊สด้วยว่าบางไปหรือเปล่าเพราะถ้าจูนบางไปมันมีปัญหาเรื่องความร้อนสูงครับ อายจัง
Hotline_CR
เข้าวงการ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2011, 16:42:32 »

หม้อน้ำตันครับ....เปลี่ยนใหม่หมดไปสองพันกว่า ???แต่ปัญหายังไม่จบครับช่างบอกว่ามีอากาศเข้าไปในระบบน้ำหล่อเย็น...น่าจะเป็นที่ประเก็นฝาสูบรั่วให้ลองเอาไปให้ช่างเครื่องเช็คดู ร้องไห้(กล้วยทอดอีกแระ)
เลยเอาไปให้ช่างเครื่องลองเช็คดู>>>>ปรากฏว่า ฝาสูบโก่ง แลบลิ้น(กล้วยทอดอีกรอบ)เฮ้อ....เสียเงินอีกแระปัญหาจุกจิกจริงๆช่างบอกรุ่นนี้(ek96)ประเก็นเป็นทองเหลืองถ้าจะซ่อมค่าเสียหายประมาณ สามพันกว่า ร้องไห้
ทำไงได้มันเสียก็ต้องซ่อม...ก็คงได้แต่ทำใจ

c50honda
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2011, 10:35:05 »

มีปัญหาเกี่ยวกับระบบระบายความร้อนแล้วมั๊งครับ เช็ควาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ พัดลมหม้อน้ำ แผงรังผึ้งหม้อน้ำปกติมั๊ยตันหรือเปล่า

รอท่านอื่นต่อไปครับ จุมพิต
ตามนั้น

จงพูดความจริง  แม้จะนำไปสู่ความตาย
nui123m
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 20:21:30 »

หม้อน้ำตัน อีกเสียงครับ ผมเปลี่ยนใหม่เป็นแบบสองชั้นครับ
ตอนนี้โอเคเลย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ความร้อนของรถติดแก๊ส?????