ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 กรกฎาคม 2024, 03:08:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ มีเสียงหวีดดังขึ้นตามรอบคับ เปลี่ยนฟ้อนแล้วหาย 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ มีเสียงหวีดดังขึ้นตามรอบคับ เปลี่ยนฟ้อนแล้วหาย  (อ่าน 5529 ครั้ง)
bluligant
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 18 มกราคม 2012, 20:28:14 »

มีเสียงหวีดดังขึ้นตามรอบคับ เปลี่ยนฟ้อนแล้วหาย  อย่างนี้แสดงว่าฟ้อนมีปัญหาใช่ไหมครับ แล้วอย่างนี้ซ่อมได้หรือป่าว  อยู่แถวสุวรรณภูมิอะครับ  ท่านผู้รู้แนะนำทีครับ 
ขอบคุณค้าบบ ยิ้มกว้างๆ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 19:08:54 »

ฟรอนไฟรั่วป่าวครับ ไม่แน่ใจ
 อายจัง อายจัง อายจัง

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
pisit004
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 09:25:10 »

เครื่องเล่นไม่เสียครับ  ผมก็เคยเป็นของมียี่ห้อด้วยครับใหม่แกะกล่อง
แต่ผมคิดว่าปัญหามาจากไฟครับ เพราะสายไฟที่ต่อกับเครื่องเล่นมันต้องไปอยู่ใกล้กล่องECU
แล้วมันก็เดินผ่านจุดต่างๆมากมาย ทำให้รับสัญญานรบกวนไปด้วย ส่วนมากจะมาจากคอยล์จุดระเบิด
เครื่องเล่นแต่ละตัวจะมีวงจรป้องกันอยู่ระดับหนึ่งเท่านั้นครับ น้อยมากก็แล้วแต่รุ่นครับ
ขอบคุณที่อ่านครับ
kunkun
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มกราคม 2012, 22:24:09 »

ยิ้มเท่ห์  front  ยี่ห้ออะไรครับ  ถ้าเป็น pioneer  จะเกิดปัญหาแบบนี้บ่อยๆ   ในกรณีทั่วๆไปที่เกิดปัญหาจากตัววิทยุเองจริง ส่วนใหญ่จะเกิดจากจุดบัดกรีหรือลายวงจร ในส่วนของกราวน์สัณญานออก RCA ไม่สมบูรณ์   ถ้าเป็นกรณีของ pioneer จะเกิดจากฟิวส์ตัวจิ๋ว(SMD)ที่ตำแหน่งกราวน์ของสัณญานออกขาดครับ  ทดสอบง่ายๆด้วยการจั๊มป์ กราวน์ของชุด  RCA ลงตัวโครงเครื่อง ถ้าอาการวี๊ดหาย ละก็ชัวร์เลย
bluligant
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 12:53:28 »

ของpioneer เลยครับ  rca นี่คือเส้นไหนหรอครับ แล้วถ้าส่งซ่อมตามร้านทั่วไปได้ไหม  แล้วจะแพงไหมครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 14:54:21 »

ยิ้มเท่ห์  front  ยี่ห้ออะไรครับ  ถ้าเป็น pioneer  จะเกิดปัญหาแบบนี้บ่อยๆ   ในกรณีทั่วๆไปที่เกิดปัญหาจากตัววิทยุเองจริง ส่วนใหญ่จะเกิดจากจุดบัดกรีหรือลายวงจร ในส่วนของกราวน์สัณญานออก RCA ไม่สมบูรณ์   ถ้าเป็นกรณีของ pioneer จะเกิดจากฟิวส์ตัวจิ๋ว(SMD)ที่ตำแหน่งกราวน์ของสัณญานออกขาดครับ  ทดสอบง่ายๆด้วยการจั๊มป์ กราวน์ของชุด  RCA ลงตัวโครงเครื่อง ถ้าอาการวี๊ดหาย ละก็ชัวร์เลย

อาการยอดฮิตของไพโอเนียเค้าเลย สาเหตุส่วนมากเกิดจากสตาร์ทเครื่องโดยไม่ปิดฟร้อนก่อน

kunkun
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2012, 23:26:01 »

ของpioneer เลยครับ  rca นี่คือเส้นไหนหรอครับ แล้วถ้าส่งซ่อมตามร้านทั่วไปได้ไหม  แล้วจะแพงไหมครับ

เป็นตำแหน่ง กราวน์ของชุดไลน์เอาท์พุท(ช่องต่อสัณญานออก) น่ะครับ แต่ที่มันขาดอยู่ใต้แผ่นวงจร ถ้าจะแก้ปัญหาแบบง่ายๆ ก็แค่เอาสายไฟเส้นเล็กๆมาบัดกรีจั้มระหว่างส่วนที่เป็นกราวน์ของรูเสียบสายสัณญาน(ด้านในเครื่อง) ให้มันลงกราวน์แถวๆนั้นหรือที่กล่องภาครับใกล้ๆกันนั้นก็ได้ครับ  บอกกับช่างแบบนี้เขาก็น่าจะรู้ครับ เราจะได้ไม่ต้องรื้อเครื่องออกมาทั้งหมดเพียงเผื่อจะบัดกรีจุดเดียวครับ     จากรูปเป็นแค่เพียงตัวอย่างบางรุ่นนะครับ

* rca pioneer1.jpg (69.7 KB, 500x375 - ดู 2394 ครั้ง.)

* rca pioneer2.jpg (62.25 KB, 500x378 - ดู 2959 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มกราคม 2012, 23:53:41 โดย kunkun » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอปรึกษาหน่อยครับ มีเสียงหวีดดังขึ้นตามรอบคับ เปลี่ยนฟ้อนแล้วหาย