ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 11:25:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522  (อ่าน 3147 ครั้ง)
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 21:19:58 »

อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522

ข้อกล่าวหา ค่าปรับ
ฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร 300 บาท
ฝ่าฝืนสัญญาณมือ 300 บาท
ขับรถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย 200 บาท
ขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร 400 บาท
ขับรถโดยประมาทหรือหวาดเสียว 400 บาท
แซงรถในที่คับขัน 400 บาท
เลี้ยวหรือกลับรถในที่ที่มีเครื่องหมายห้าม 400 บาท
กลับรถในที่คับขัน ทางร่วม ทางแยก 400 บาท
ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย 200 บาท
จอดรถในที่ที่มีเครื่องหมายห้าม 200 บาท
จอดรถซ้อนคัน 200 บาท
ไม่สวมหมวกนิรภัย 200 บาท
ฝ่าฝืนเครื่องหมายห้ามเข้า 200 บาท
ไม่ขับรถตามทิศทางที่กำหนด (ย้อนศร) 200 บาท
เดินรถผิดช่องทางเดินรถ 400 บาท
จอดรถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย 400 บาท
ใช้วัสดุกรองแสงผิดกฎหมาย 400 บาท
อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522
ใช้รถที่ยังไม่จดทะเบียนเสียภาษี 1,000 บาท
ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน 200 บาท
อุปกรณ์ไม่ครบถ้วน 200 บาท
เปลี่ยนแปลงสภาพรถ 1,000 บาท
ขาดต่อภาษีประจำปี 200 บาท
ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ 200 บาท
ขับรถที่มีไว้เพื่อการขายหรือเพื่อซ่อมในเวลากลางคืน 200 บาท
ใช้รถไม่ตรงกับประเภทที่ได้จดทะเบียนไว้ 200 บาท
ไม่มีสำเนาภาพถ่ายคู่มือการจดทะเบียนรถ 200 บาท
เปลี่ยนแปลงสี, เครื่องยนต์ ไม่แจ้งต่อนายทะเบียน 1,000 บาท
ใช้โคมไฟหน้า,ไฟท้าย,ไฟเลี้ยว ไฟตัดหมอก (ไฟสปอร์ไลท์)
ผิดกฎกระทรวง 200 บาท
ปิดบังแผ่นป้ายทะเบียนทั้งหมดหรือบางส่วนของแผ่นป้าย ทะเบียน 200 บาท
ไม่ติดแผ่นป้ายวงกลมแสดงการเสียภาษีประจำปี 200 บาท
ไม่ติดเครื่องหมาย พ.ร.บ.คุ้มครองผู้ประสพภัย 1,000 บาท    อันนี้ไม่ต้องติดแล้วนะครับ
ท่อไอเสียเสียงดัง 1,000 บาท

ฝากไว้เผื่อต่อรองนะครับ อิอิ อายจัง อายจัง อายจัง
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 21:29:42 »

ขอบคุณมากครับ

เคยไปเถียงกับตำรวจ  มุ่งหน้าจากประตูน้ำมาจะเลี้ยวขวาขึ้นทางด่วน (เลยอาคารช่อง 3 เดิม มานิดนึง)
มันหาว่าผมฝ่าไฟแดง  ผมมั่นใจไฟเขียวชัดๆ  (ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่โดนตรงจุดนี้ ข้อหานี้ และแน่นอนไฟเขียว 100%)
เถียงกันสักพัก  มันบอกจะไปดูในคอม  ถ้าผมฝ่าจริง มันจะอายัดทะเบียน....
ผมบอกเชิญเลยครับ และขับออกมา โดยไม่ยอมให้ยึดใบขับขี่

ระวังนะครับมุกนี้ อย่าใจอ่อนถ้ามั่นใจว่าเราถูก  แลบลิ้น

ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 21:42:33 »

**  ยังไม่เคยค่ะ แต่ถ้าขับจริงๆจังๆ คงได้มีเรื่องกับตำรวจล่ะม้าง **   โกรธ โกรธ

Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2007, 21:49:27 »

ขอบคุณมากครับ

เคยไปเถียงกับตำรวจ  มุ่งหน้าจากประตูน้ำมาจะเลี้ยวขวาขึ้นทางด่วน (เลยอาคารช่อง 3 เดิม มานิดนึง)
มันหาว่าผมฝ่าไฟแดง  ผมมั่นใจไฟเขียวชัดๆ  (ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่โดนตรงจุดนี้ ข้อหานี้ และแน่นอนไฟเขียว 100%)
เถียงกันสักพัก  มันบอกจะไปดูในคอม  ถ้าผมฝ่าจริง มันจะอายัดทะเบียน....
ผมบอกเชิญเลยครับ และขับออกมา โดยไม่ยอมให้ยึดใบขับขี่

ระวังนะครับมุกนี้ อย่าใจอ่อนถ้ามั่นใจว่าเราถูก  แลบลิ้น

เถียงกับ ตำหนวด ถ้านานเข้า พี่แก ก้อบอกว่า .....เถอะน่า แบ่งๆ กันใช้ (ใบแดง) ซะงั้น
Yorying
Gold Member
อาจารย์ปู่

*เมื่อไหร่จาหายเหงาสะทีน๊ะ*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 08:19:50 »

เคยโดนครั้งนึง ที่วงเวียนใหญ่ นาน ละ  เถียงกันตั้งนาน  เค้าว่า เราผิดเลน แต่เรามั่นใจว่าถูกแน่นอน ถูกเลน ตามลูกศร ที่บอกบนถนน เค้าจะยึดใบขับขี่ แล้วให้ไปเอาที่ สน.บุปผาราม  ขยิบตา แร้ว สน.นี้ มันอยู่ที่ไหนล่ะนี่ ง่ายๆ เลย จาเอาตัง แล้วก็ไม่ต้องไปที่ สน. ก็เลยจ่ายใบแดงไป 1 ใบ จบคับบบ
  ตกใจ ถ้าเจออะไรๆ แบบนี้ คงเป็นช่วงกลางเดือน อ่ะนะ เงินหมดละจิ

::)แต่ที่จำได้ มันมีบางข้อหาที่โดนหักแต้มใบขับขี่ด้วยนิ ชิมะ
 :'(จำได้อันนึง ฝ่าไฟแดง 40 แต้มมมมม แม่น บ่

!!!  It may take only a minute to like someone,
only an hour to have a crush on someone
and only a day to love someone
but it will take a lifetime to forget someone!!!!!!
Tikkz
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กันยายน 2007, 16:13:34 »

**  ยังไม่เคยค่ะ แต่ถ้าขับจริงๆจังๆ คงได้มีเรื่องกับตำรวจล่ะม้าง **   โกรธ โกรธ

เจ้ โคตร โหด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pReaw
Francesco Pevi.
Gold Member
เจ้าสำนัก

http://parpreaw.multiply.com

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 02:41:14 »

อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522

จอดรถในที่ที่มีเครื่องหมายห้าม 200 บาท

ผมเคยโดนข้อหานี้ที่เดิม 2 ครั้ง (โดนใบสั่ง)
ครั้งแรก 200
ครั้งที่สอง 500
ครั้งที่สองแพงกว่าเพราะว่ามันนอนหลับอยู่แล้วผมดันไปสะกิตตัวมัน ให้มันเซ็นชื่อเพื่อจะเสียค่าปรับ
มันทำหน้าไม่พอใจ(คงไปรบกวนเวลานอนเค้า ทั้งๆที่ บ่าย2) มันก็เซ็นชื่อแล้วให้ไปจ่ายค่าปรับ
ผมไม่อยากบอกว่า สน.ไหนนะเอาเป็นว่า อยู่แถวๆวัดม่วงละกัน
มาตรฐานตำรวจมันอยู่ที่ตรงไหนใครช่วยตอบผมที 

--->civicclub no.204<---
ArRey
นังตัวเขียว
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

มาวิ่งเล่นกันเหอะ . . . .

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 23:08:28 »

เจ้ โคตร โหด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หรือว่าจะมีเรื่อง กะพี่ตุ๊ดซี่ดีหว่า   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

eak_cfc
ออกตามหา
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic Club NO.190

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 กันยายน 2007, 18:43:52 »

ขอบคุณคร๊าบบ  ขยิบตา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: อัตราค่าปรับ พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522