ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 กรกฎาคม 2024, 16:39:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนสปริงค่ะ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนสปริงค่ะ  (อ่าน 4454 ครั้ง)
*anne*
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 19:48:25 »

สวัสดีค่ะ เพิ่งlog in ครั้งแรกนะค่ะ ยิ้ม
มีเรื่องปรึกษา+กลุ้มใจนิดหน่อยค่ะ
คือ...มี civic dimension 2 ลิตร และไม่เคยแต่งรถเลย (คุณแฟนก็ไม่เคยแต่งรถ)  :'(
ใช้มาได้ ประมาณ 2 ปี วิ่งประมาณ 30,000 โล  เริ่มอยากเปลี่ยนแมกซ์ค่ะ
ก็เลยจัดการเปลี่ยน เป็นซามูไร lenso  ขอบ 17 ยาง falken 215/45/17

พอเปลี่ยนแมกซ์ แล้วมันดูแปลกๆ รถดูสูง ก็เลยคิดจะโหลด
ช่างเค้าก็แนะนำ สปริง TEIN แอนก็เลยเปลี่ยนค่ะ (โช้คเดิมค่ะ)

ตอนเปลี่ยนสปริง ช่างทำลูกปืนที่โช้คเปิดออก ลูกปืนหลุดออกมา แล้วช่างก็เก็บใส่ไป (น่าจะครบ)
ก็พยายามมองดูที่พื้นแล้ว ไม่เห็นมีลูกปืนตกอยู่ ช่างน่าจะเก็บใส่ครบ
นี่แหละ ประเด็น ที่กลุ้มใจ ว่าถ้าเค้าใส่ไม่ครบ รถจะมีอาการอย่างไรบ้างค่ะ
ตอนนี้เวลาขับ รถดูหนักๆขึ้น คงเป็นเพราะล้อที่ใหญ่ขึ้น
เวลาเลี้ยวขึ้นที่จอดรถตามห้าง บางครั้งมีเสียงดัง คึกกกก เบาๆ (เป็นเพราะอะไรค่ะ)

ต้องทำไงดีค่ะ เอากลับไปให้ที่ร้านเค้าดูให้ใหม่  หรือว่า
เอาไปให้ที่ 0 เช็คดีค่ะ  หรือว่า
เอาไปร้านอื่น
ทำไงดีอ่ะค่ะ เดือนหน้าต้องขับทางไกลไปภูเก็ตซะด้วย
เครียดจัง  เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กันยายน 2007, 20:09:29 โดย *anne* » บันทึกการเข้า
Nokg
เข้าวงการ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 20:02:40 »

ผมว่าเข้าศูนย์ดีก่านะ ขับทางไกลอันตราย ยิ่งตลับลูกปืนออกมาข้างนอกด้วยแล้ว
ซื้อความมั่นใจดีกว่า
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 20:05:27 »

อายจัง คร่าวๆก่อนนะครับจะได้หายเครียด

รถที่โหลดสปริงจะดังแบบนี้อะครับ (ของผมดังประมาณมีอะไรมันกระแทกกัน)
แต่อาจมาได้จากหลายสาเหตุนะครับ เดี๊ยวเพื่อนมาช่วยตอบให้ครับ

อย่างที่ผมเจอคือสปริงมันกระแทกกันเวลาขึ้นเนินหลังเต่า
แต่แก้ไขแล้วครับใส่ยางเข้าไปกลางวงสปริงก็หายครับ

แต่ของคุณยังใช้โช๊คเดิมใช่ไหมครับ
เดินทางไกลอย่าขับเร็วนะครับ ถ้าเจอถนนที่ไม่เรียบให้ลดความเร็วนะครับ
ไม่งั้นรถมันจะเด้งจนอาจเสียการทรงตัวได้นะครับ อันตราย

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
*anne*
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 20:16:17 »

โช้คเดิมค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ คุณNokg และ คุณ j_nobita
  ยิ้มกว้างๆ
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2007, 20:25:28 »

อายจัง ถ้าไม่สบายใจลองให้ร้านที่เขาติดให้เช็คให้ก็ได้ครับ คิดว่าฟรีนะ
( ผมก็กลับไปให้ร้านที่ผมไปทำมาเขาก็เช็คให้ฟรีนะครับ )

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 00:26:36 »

คุณไปเปลี่ยนสปิงค์โหลด  ค่า K ของสปิงค์  มันก้เปลี่ยนไปจากเดิม
ค่า K คือ  ค่าความยืดหยุ่นของสปิงค์

ค่า k ของสปิงค์มันเปลี่ยนไป อาจะจะเป็นได้ที่สปิงค์มันยวบลงกว่าเดิม
แต่คุณไม่ได้ไปเปลี่ยนโช้ค และไม่ได้ไปอัดน้ำมันใหม่ดช้คเบอร์ใหม่   มันก้เลยทำให้เกิดเสียกระแทก
จนมีเสียง  กึกๆ

เข้าใจง่ายๆ  สปิงค์มันยวบ  แต่แกนโช้คมันสูงกว่า  มันเลยมีเสียงกระแทก กึกๆ เวลารถรับแรงกระเเทก นั้นเอง

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 00:32:49 »

ขออภัย ที่พิมพ์ผิดๆถูก  มึนเล็กน้อย
ไม่ได้เมานะครับ  แค่เสียการทรงตัว และหัวใจเล็กน้อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Yuth
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 06:24:41 »

ไม่ต้องกลุ้มใจหรือเครียดหรอก มันไม่ทำให้รถเสียหายจนใช้งานไม่ได้

ค่อยๆ แก้ไขไปเดี๋ยวก็กลับมาดีเอง

เรื่องลูกปืนหล่นออกมาก็ไม่เป็นไร ของผมก็เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ

อายจัง
*anne*
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2007, 17:47:12 »

ขอบคุณมากค่ะ  คุณYuth  คุณAod61

ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลย คงเป็นเพราะไม่เคยแต่งรถ เลยเครียดไปนิดนึง

แต่เพื่อความสบายใจมากขึ้น แอนคงต้องเอารถไปเช็คที่ 0 อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณทุกคนมากๆ ที่แวะเข้ามาตอบนะค่ะ
  ยิ้ม

THANKS A LOT
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนสปริงค่ะ