ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 ตุลาคม 2024, 01:18:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ☆☆ D.I.Y. ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar ☆☆ 0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ☆☆ D.I.Y. ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar ☆☆  (อ่าน 17076 ครั้ง)
MugenTypeR
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 18:18:24 »

สวัสดีครับทุกๆ ท่าน อันนี้ก็ถือเป็นกระทู้ D.I.Y อันแรกของผมที่เอามาลงใน WeLoveCivic ละกันครับ เพราะเพิ่งเข้ามาอยู่ในนี้ได้ไม่นานเท่าไหร่ ก่อนหน้านี้ก็เวียนๆ อยู่ ใน EK Group ครับ ยังไงกระทู้นี้ก็ไม่เจาะจงว่าจะเอาไปใช้ใน EK ได้อย่างเดียว สามารถที่จะนำไปใช้ได้กับทุกรุ่นครับ ถือว่าให้เป็นแนวทางล่ะกันครับ

D.I.Y นี้เรียกง่ายๆ ว่า "ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar" ครับ สำหรับบางท่านที่เล่นเครื่องเสียงรถยนต์อยู่คงจะทราบดีว่าเป็นการปรับปรุงเสียงอีกวิธีหนึ่ง ในเรื่องการยกระดับเวทีเสียงหรือ "SoundStage" เพื่อให้ได้เวทีเสียงที่กว้างขึ้น ทิศทางของเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นที่อยู่ในเพลงนั้นๆ ชัดเจนขึ้น แต่ทั้งหมดนี้มันก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของแต่ละคนที่เค้าเรียกกันว่า "หูเทพ หูทอง"ครับ แต่เอาสรุปแบบคนธรรมดาเรียกได้ว่า เสียงดีขึ้นแน่นอน!!!ครับ

เริ่มอันแรกก็คือเครื่องมือครับ สั่งโรงกลึงทำไว้นานแล้ว เป็น Laser Pointer ใช้สำหรับชี้เป้าทิศทางจุดตัดของเวทีเสียง

ก่อนอื่นหาตำแหน่งที่จะติดตั้งก่อนครับ ส่วนเบ้าสำหรับลำโฟงทวีตเตอร์นั้นสั่งร้านทำป้ายตัดเลเซอร์เอาก็ได้ครับ ส่วนทิศทางนั้น ยิงจุดเลเซอร์ไปที่บริเวณกระจกมองหลัง บริเวณที่ปรับตัดแสง และลำโพงทั้งสองด้านซ้ายและขวา จุดยิงเลเซอร์นั้นต้องเป็นจุดเดียวกันครับ โดยหากระดาษติดไว้ที่กระจกมองหลังก็ได้แล้วมาร์คจุดไว้

จัดมุมยิงให้ได้แล้วหลอดกาวร้อนกับไม้เล็กๆ พยุงเบ้าทวิตเตอร์ไว้อย่างไนรูป ซึ่งทำแบบนี้ทั้สองฝั่งครับ

เมื่อได้ทั้งสองฝั่งแล้วก็ถอด A Pillar ออกมาเลยครับ ระวังอย่าให้เบ้าลำโพงหลุดนะครับ

วัสดุ เครื่องมือที่ใช้ ส่วนผ้าผมใช้ผ้าสำหรับหุ้มหน้ากากลำโพง หรือใครจะใช้ผ้าอื่นก็ได้ครับ ผ้าที่สามารถยืดได้ หรือจะเอาถุงน่องแฟนมาใช้ก็ได้(ถ้าแฟนไม่บ่นเอา) 555+

ทำการหุ้มผ้า โดยหุ้มด้านหน้าเบ้าลำโพงก่อน แล้วค่อยๆ ดึงโอบไปด้านหลัง จุดไหนที่คิดว่าได้แล้วก็หลอดกาวร้อนตรึงไว้เลย ไม่ต้องกลัวกาวเปื้อนผ้าครับ

เมื่อเสร็จแล้วก็จะออกมาประมาณนี้ครับ ใช้กาวร้อนละเลงตัวผ้าให้ตัวผ้าแข็งตัวหน่อยเพื่อง่ายต่อการหุ้มใย Fiberglass ครับ

หุ้มด้วยใย Fiberglass โดยทาเรซินลงให้ทั่วก่อน แล้วเอาใยไฟเบอร์ลงบางๆ เพราะมันจะได้เข้ารู้ง่ายๆ ลงไปซักสองครั้งก็เป็นอันใช้ได้ครับ ขั้นตอนนี้ดูเหมือนจะยากครับ แต่ก็เหมือนกับทาสีนั่นล่ะครับ ถ้าใครไม่ถนัดใยไฟเบอร์ไม่ต้องใช้ใยไฟเบอร์ก็ได้ครับ ไปหาซื้อ Epoxy Rasin ตาม Home Pro มาใช้ทาเอาเลยก็ได้ครับ เพียงแต่ตอนขัดแต่งอย่าลงน้ำหนักเยอะ

เมื่อชิ้นงานแข็งแล้ว ขัดแต่งส่วนที่เกินออกแล้วเอามาลงใส่คืนในรถดูครับ ส่วนไหนที่ติดหรือเกินก็เอาดินสอมาร์คไว้แล้วตัดออกครับ

ตัดออกประมาณนี้ครับ

ลองใส่ดูอีกครั้งเป็นอันใช้ได้

ทำการเจาะรูใส่ทวีตเตอร์ครับ ไม้เล็กๆที่ใช้พยุงตอนแรกก็เอาออกเลยครับ

สองด้านก็จะออกมาแบบนี้ครับ

ทำการปิดรูที่มาจากขั้นตอนตัดส่วนที่เกินออกครับ ส่วนใครจะไม่ปิดก็ได้ครับ เพราะมองไม่เห็นตอนใส่กับเสา A แล้ว ให้ข้ามไปเรื่องการโป้วเลยครับ

หากชิ้นงานไม่เรียบ มีรูหรือหลุม ก็ใช้สีโป้วทำการโป้วปิด ส่วนผมใช้ผงทัลตัม+เรซินโป้วครับ ง่ายดี เสร็จแล้วก็เจาะรูสำหรับร้อยสายลำโพงด้วยนะครับ

ขัดเรียบด้วยกระดาษทรายน้ำ ไล่ตั้งแต่เบอร 180 320 600 ก็เป็นอันพอครับ

สีก็ใช้สีกระป๋อยยอดนิยมนี่ล่ะครับ "ไฟแลค" มีเฉดสีให้เลือกเยะดี ผมเลือก Y-49 ครับ

ออกมาสีไม่กลืนเท่าไหร่ แต่พอใช้ได้ การพ่นนั่นจะพ่นที่ชื้นกาบเสา A  เลยก็ได้ แต่ผมพ่นไล่ขึ้นมาด้านบนนิดหน่อยครับ ประมาณ 4-5 นิ้วจากลำโพง

เสร็จแล้วก็ประกอบกาบเสา A กลับ ร้อยสายลำโพง ต่อสายให้เรียบร้อย

ด้านคนขับครับ

ด้านคนนั่งครับ

ภาพรวม ซ้าย-ขวาครับ

ครับ ก็เป็นอันจบครับสำหรับการติดตั้งลำโพงทวิตเตอร์ที่เสา A ครับ อาจจะยากนิดครับ ถ้าใครอยากทำก็ใจเย็นๆ ครับ ทำวันละนิด วันละหน่อยก็ได้ หรือใครกลัวทำแล้วกาบเสา A เสีย ซื้ออีกันมาสำรองไว้ก็ได้ครับ คู่ละไม่เท่าไหร่(สำหรับแบบเดิม ไม่ใช่เทาเข้มนะ)

จริงๆแล้วแค่นี้ยังไม่จบครับ เพราะยังมีส่วนของลำโพงวูฟเฟอร์ที่อยู่ที่แผงประตูอีกครับ ที่ยังต้องปรับมุมใหม่เหมือนกัน เดี๋ยวยังไงถ้ามีคนสนใจเยอะผมจะเอามาลง D.I.Y ให้อีกครับ ส่วนอันนี้ใครสงสัยอะไรสอบถามได้ครับ

ขอบคุณครับ

MugenTypeR
gigagame
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งตามงบในกระเป๋า

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 18:40:51 »

โห๊ยยยยยท่าน MugenTypeR ผมติดตามผลงานท่านตั้งแต่ EK Group แล้วล่ะ ดีเลยท่านหาไรมาทำให้ดูเรื่อยๆ นะครับ ยิ้ม

civic club ek97 no.730

piti
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มีนาคม 2012, 18:44:07 »

สุดยอด DIY  ติดตามผลงานตลอด จุมพิต
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 21:23:55 »

อยากทำมั่งอ่ะคับ ว่าแต่อึชุปกรณ์ต้องใช้อะไรบ้างอ่ะครับ  ไปให้พี่ช่วยทำได้ป่าวคับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มีนาคม 2012, 23:03:15 »

เนียนมากครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
Alex007
ศิษย์พี่

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 18:58:53 »

ท่าน Mugenฯ นี่เป็นช่างติดตั้งเครื่องเสียงประจำร้านไหนมาก่อนรึเปล่าครับ... ขอบอกว่าฝีมือสุดยอด..อย่างนี้เปิดร้านได้เลยครับ.. เจ๋ง เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอคารวะจากใจจริง..โทษนะครับ..งานนี่ฝีมือโคตรเนียนเลยครับ.. เจ๋ง เจ๋ง
firstjung
จอมยุทธ

JDM

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 19:01:24 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
eak99
"Saturday Man"
Gold Member
อาจารย์ปู่

EAK_EK

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 19:26:01 »

สุดยอดๆๆๆ คร้าบ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
ek_eak
+ + + เอก . . . จิ๋ว จิ๋ว หุหุ + + +
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 21:06:21 »

สุดยอด มากครับ

แล้วถ้าจะทำแผงลำโพงที่ประตูครับ พอมีตัวอย่างให้ชมบ้างมั้ยครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม-
MugenTypeR
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 22:42:41 »

ท่าน Mugenฯ นี่เป็นช่างติดตั้งเครื่องเสียงประจำร้านไหนมาก่อนรึเปล่าครับ... ขอบอกว่าฝีมือสุดยอด..อย่างนี้เปิดร้านได้เลยครับ.. เจ๋ง เจ๋ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอคารวะจากใจจริง..โทษนะครับ..งานนี่ฝีมือโคตรเนียนเลยครับ.. เจ๋ง เจ๋ง

ไม่เคยเป็นช่างเครื่องเสียงร้านไหนมาก่อนครับ เพียงแต่งชอบเครื่องเสียงเล็กน้อยๆ (แบบไม่ทุ่มทุนเยอะ) ส่วนรูปแบบรูปทรงการทำคร่าวๆ ก็ "google"  ครับ ส่วนงานไฟเบอร์ก็รับทำชิ้นงานพวกคาร์บอน เคฟลาร์ อยู่ครับ เมื่อทุกอย่างองประกอบพร้อมก็เกิดงานออกมาครับ

ขอบคุณครับ
MugenTypeR
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 มีนาคม 2012, 22:46:39 »

สุดยอด มากครับ

แล้วถ้าจะทำแผงลำโพงที่ประตูครับ พอมีตัวอย่างให้ชมบ้างมั้ยครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม-
ที่แผงประตูกำลังเริ่มแล้วครับ เสร็จแล้วจะเอามาลงให้ชมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ttttttttttum
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 09:57:11 »

สุดยอดจริงๆครับ ว่าแต่วัสดุอุปกรณ์หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
nay-iew
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 28 มีนาคม 2012, 10:20:28 »

งานระดับเทพเลยครับ.. ยิ้ม ยิ้ม
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 15:06:43 »

งานออกมาดูดีกว่าบางร้านใหญ่ๆที่ผมเคยทำมาอีก

คาราวะหนึ่งจอก ยิงฟันยิ้ม
MugenTypeR
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 23:24:53 »

สุดยอดจริงๆครับ ว่าแต่วัสดุอุปกรณ์หาซื้อได้ที่ไหนครับ ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

วัสดุอุปกรณ์
- ตัวเบ้าลำโพง(ในรูปที่เป็นพลาสติกกลมสีขาว) วัดจากขนาดลำโพงทวีตเตอร์เอาแล้วสั่งร้านทำป้านตัดเลเซอร์หรือจะตัดกับมือเอาก็ได้ครับ
- ตัวเลเซอรืชี้ตำแหน่งผมสั่งให้โรงกลึงกัดให้ครับ
- ตัวเรซิ่นกับใยไฟเบอร์ ใครสะดวกซื้อหรืออยากลองทำงานไฟเบอร์ดู ซื้อได้ที่ร้าน All Art Center แถวๆ งามวงศ์วานครับ ผมสั่งที่นี่ประจำ
- กาวร้อนหาซื้อได้ทั่วไป 7-11 ก็มี HomePro ก็มี กระดาษทรายน้ำก็ซื้อที่ HomePro ได้เลยครับ
- ผ้ายึดก็ผ้าหน้ากากลำโพงครับ บ้านหม้อมีเยอะ แต่คงไม่คุ้มที่จะไปซื้อของอย่างเดียว หรือร้านเครื่องเสียงบ้านๆ ก็น่าจะมีครับ

ผมว่าหลายคนคงติดเรื่องงานเรซิ่นนะครับ วันนี้ผมไป HomePro มาไปเดินดูพวกกาว เห็นมีอยู่ตัวนึงน่าสนใจ ชื่อว่า "Bosny Epoxy Putty" กระปุกสีน้ำเงินกับสีแดง ขายคู่กัน น่าจะเอามาใช้หล่อขึ้นรู้ได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปอีกจะซื้อมาลองดูให้ครับ ถ้าใช้ได้ก็ง่านขึ้นเยอะครับ

ใครสนใจอยากทำโทรมาปรึกษาได้ครับ 081-๒๗๔5500 ครับ

jo3331
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 23:38:09 »

อายจัง  ดูแล้วยากจัง

แอบครักคนใก้ลตัว แต่คนนั้นยังไม่รู้หรอก
Rowan
จอมยุทธ

Adrenaline is God's Greatest Gift

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 23:04:36 »

คาราวะ 3 จอกครับ ฝีมือจริงๆ
pisit004
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 13:39:31 »

อีกหนึ่งผลงาน รอโป๊แล้วลงสีจริงครับ

* 2012-03-31 11.43.22-1.jpg (68.63 KB, 326x276 - ดู 6416 ครั้ง.)
mark212
01/03/2018-31/08/2018
Sponsor
เจ้าสำนัก

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 เมษายน 2012, 09:04:43 »

งาน สวยมากครับ   ว่า แต่ รับทำ หรือเปล่าครับ   
rachanavin
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 16:50:54 »

คนไทยต้องแบ่งปัน ขอติดตามต่อไปคัฟ
kak1982
ศิษย์พี่

รถไม่แรง แอบแซงเอาก็ได้

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 12:46:56 »

เจ๋งคับท่าน

neang
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหนี่ยง no.681 คับผม

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2012, 21:16:44 »

สวยคับผม  จุมพิต

จะเก่ามาจากไหน ก้อมาใหม่ที่เรา <<< ยังดี ที่มีขับ >>> RAMBO
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=91023.0
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=158209.0
pimarn
จอมยุทธ

« ตอบ #22 เมื่อ: 03 กันยายน 2012, 02:34:29 »

สุดยอดเลยแว้  ตอนแรกคิดว่าไม่น่าทนทานเท่าไหร  มาเหนภาพหลังๆ  อยากซื้อต่อจัง กำลังหาอยุคิคิ  (แรงทำไม ขอแค่แอร์เย็นเพลงเพาะก็หล่อเหมือนกัน - -*)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: ☆☆ D.I.Y. ติดตั้งลำโพง Tweeter บนเสา A-Pillar ☆☆