ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
05 ตุลาคม 2024, 15:33:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แนะนำน้ำมันเครื่อง ราคาไม่แรง คุณภาพโอเคครับ 0 สมาชิก และ 18 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำน้ำมันเครื่อง ราคาไม่แรง คุณภาพโอเคครับ  (อ่าน 5132 ครั้ง)
pranot
ศิษย์น้อง
**

สองแสบ@รามอินทรา

« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 13:42:24 »

ไม่รู้เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่านะครับ

เรื่องของเรื่องคือ ช่วงนี้กรอบเป็นข้าวเกรียบ แต่ถึงกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว(ก่อนหน้านี้ใช้ Mobil-1 5-W50) ทู้ซี้ลากมา หมื่นหนึ่งพันโลกว่าๆแล้ว สงสารรถ เลยไปดูน้ำมันเครื่องที่หน้าปากซอย งบน้อยเลยกะเอาแค่เซมิพอ ที่ร้านมี PTT Semi  4+1 440 บาท กับ บางจาก GE Semi เหมือนกัน 380 บาท ไม่แถม 1 ซึ่งตัว PTT ผมไม่ค่อยโอเคเท่าไร และร้านบอกว่าบางจากใสกว่า เลยเอาบางจากมากับกรองลูกนึง 80 บาท ผมว่ามันลื่นกว่า PTT Semi นะ อัตราเร่งเป็นแบบขึ้นมาลื่นๆ เดินเบาราบเรียบดี ลองวิ่งไปกลับหัวหินมารอบนึงแล้ว โอเคเลยครับ ใครที่มองหาของถูกคุณภาพดี แนะนำตัวนี้เลยครับ

ปล. ที่แกลลอนเขียนว่ารับประกันเปลี่ยนถ่ายที่ 10000 กม. แต่ผมกะว่าแค่ 5-7000 ก็พอแล้ว

Civic 1.6Exi 2000 สีทองครับ
Alex007
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 20:23:21 »

ผมก็ฝากอีกตัวครับ..แต่ราคาอาจขึ้นมานิดหนึ่ง..แต่ที่ลองมาผมว่าช่วยเรื่องความร้อนได้ดีทีเดียวครับ..ผมใช้ตัว Mobil super 2000 ตัวเซมิซินเธติก 10W40 เปลี่ยนกับอู่่ประจำรวมไส้กรอง+ค่าแรง 1100 ใช้ประมาณ 8000 โลครับ เจ๋ง
Interista
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 21:04:49 »

เซมิ ราวๆ 4000  ก็น่าจะเปลี่ยนได้ละครับ  ยิ้ม

Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 23:51:57 »

เซมิ 10000 โล

ถ้าซินเทติก 100% 20000โลไปเลย

น้ำมันเครื่องไม่ขาด ไม่หาย เครื่องพังยากอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chira711
Gold Member
อาจารย์ปู่

NO.674 อยุธยา-บางปะหัน-หนองแขม..

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 13:05:16 »

ท่านใดมีแชร์ข้อมูลอีกมั้ย ครับ ส่วนตัวใช้  วาโวลีน แกลลอนแดงครับ..

"ไม่สูงต้องเขย่ง  ไม่เก่ง ต้องขยัน  สักวันก็ได้ดี "
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 13:22:21 »

ผมใช้..ทนทาน...เฮ้ยไม่ใช่ โททาน(TOTAL) ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 13:33:53 »

ใช้ valvoline max life 10w-40  อีกเสียง ครับ

Jad-Pai
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2012, 14:12:33 »

อืม น้ำมันเครื่องสมัยนี้ดีขึ้นเยอะกว่าที่คิดครับ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 18:09:36 »

ใช้บางจาก GE เหมือนกันครับ
Barboza11
Gold Member
จอมยุทธ

งบน้อยแต่ 100 เปอร์เซนต์ N.776

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 20:50:38 »

ใช้ Elf คับโอเคคับ แต่วาโวลีนสุดยวด
c50honda
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 20:51:58 »

ผมใช้..ทนทาน...เฮ้ยไม่ใช่ โททาน(TOTAL) ครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมก็ใช้

จงพูดความจริง  แม้จะนำไปสู่ความตาย
armwave
ศิษย์พี่

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 01:48:32 »

ตรา หอยครับใช้แบบธรรมดานี้แหละ เพราะว่าเราจะดูแลมันสม่ำเสมอ ดีกว่าไปเติมน้ำมันสังเคราะ เดี๋ยวเราจะลืม
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 09:12:33 »

ซินเทติก  ผมเปลี่ยนทุก ๆ5000 โลครับ
น้ำมันเครื่อง ptt Racing ครับ 
น้ำมันเปลี่ยนบ่อยๆก็ไม่เสียหายอะไรหรอกครับ  ดีกว่าซะอีก 
ที่บอกว่าใช้งานได้เท่าโน้นเท่านนี้   เค้าไม่ได้ทดสอบสภาพ จากการใช้งานจริงครับ  พวกนี้ทดสอบในห้อง LAB
แล้วก็คำนวน  การใช้งานได้เลย 
แต่สภาพ การใช้งานจริง  มีทั้งใช้รอบสูงเป็นเวลานานๆ  อุณภูมิ  ความชื่น เป็นตัวแปรทำให้ประสิทธิภาพลดลงมาก
กว่าที่ควรจะเป็นตามที่ได้ทดสอบในห้องlab
ฉะนั้นจึงความควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อ ระยะที่พอสมควรก็พอครับ ไม่ต้องให้สุดๆ 
เพราะว่า  ไม่มีบริษัทน้ำมันเครื่องชนิดไหน  ออกมารับประกันเครื่องครับ
   มันยังถูกว่า ที่ไปซื้อมิกเซอร์ เวลากินเหล้าอีกน่ะครับ 
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Notesamit
<< คริวรี่ >>
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

...รปภ.สมุทรปราการ...

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 09:26:10 »

ซินเทติก  ผมเปลี่ยนทุก ๆ5000 โลครับ
น้ำมันเปลี่ยนบ่อยๆก็ไม่เสียหายอะไรหรอกครับ  ดีกว่าซะอีก 
ที่บอกว่าใช้งานได้เท่าโน้นเท่านนี้   เค้าไม่ได้ทดสอบสภาพ จากการใช้งานจริงครับ  พวกนี้ทดสอบในห้อง LAB
แต่สภาพ การใช้งานจริง  มีทั้งใช้รอบสูงเป็นเวลานานๆ  อุณภูมิ  ความชื่น เป็นตัวแปรทำให้ประสิทธิภาพลดลงมาก
กว่าที่ควรจะเป็นตามที่ได้ทดสอบในห้องlab
ฉะนั้นจึงความควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อ ระยะที่พอสมควรก็พอครับ ไม่ต้องให้สุดๆ 
เพราะว่า  ไม่มีบริษัทน้ำมันเครื่องชนิดไหน  ออกมารับประกันเครื่องครับ
   มันยังถูกว่า ที่ไปซื้อมิกเซอร์ เวลากินเหล้าอีกน่ะครับ 
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...มิตรภาพเท่านั้น ที่จะช่วยบำบัดสังคม...
eak99
"Saturday Man"
Gold Member
อาจารย์ปู่

EAK_EK

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 09:30:12 »

คร้าบจริงคร้าบ พี่น้องๆๆ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
c50honda
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 10:00:09 »

เปลี่ยนบ่อยๆ ทั้งที่น้ำมันยังไม่เสื่อมคุณภาพ
อาจทำให้สิ้นเปลืองพลังงานและโลกร้อนเป็นมลพิษหากทิ้งไม่ถูกวิธี (ฝากไว้นิดๆครับ)

จงพูดความจริง  แม้จะนำไปสู่ความตาย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 10:09:29 »

ตามความสบายใจของใครของมันครับ   ผมเอง หมื่นโล  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
oil1
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:10:34 »

ตามความสบายใจของใครของมันครับ   ผมเอง หมื่นโล  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
เบี้ยน้อยหมื่นโลเหมือนกัน ลังเล
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 11:13:59 »

ถ่ายครั้งล่าสุดเมื่อไรล่ะเนี่ย ลืม  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
powerstage
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 13:45:47 »

Synthetic นี่ 10000โล ยืนพื้น ไปดูBMW มันบอกเองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก25000kms ประเด็นคือกรองอากาศเอามาเป่าบ่อยๆ น้ำมันก็จะซกมกช้าลง

ผมไม่เชื่อว่า Synthetic อยู่ได้แค่5,000โล ผมใช้Synthetic มาตั้งแต่ประเทศไทยมีน้ำมันประเภทนี้เข้ามาขายแรกๆ สมัยก่อนเศรษฐกิจดีๆ โชว์รวย

ผมซื้อแต๊มป์นอกด้วย สมัยก่อนElf แกลลอนใหญ่บรรจุใน ถ้าแกลลนอละลิตรบรรจุมาจากต่างประเทศ ผมเล่นมันแต๊มป์นอกเลย พวกนี้ปัจจุบันAPI

มันไปถึงSN แล้วมั้ง สมัยก่อนSJ  นี่หรูสาดแล้ว แล้วแต่ครับ ของแบบนี้กระเป๋าใครกระเป๋ามัน ถ้าอยากได้สดๆ ก็น้ำมันเครื่องSemi ก็ได้เอายี่ห้อ

ดีๆเชื่อกินได้5000-7000โลถ่ายก็ได้ครับ อย่าไปสนใจมันมาก ใครเคยจบวิศวะจะรู้เลย โลหะเวลามันเสียดสีกัน จะฝืดขยับไม่ได้ พอได้น้ำมันลงไปนิดเดียวลื่น

ลองด้วยน้ำมันพืชก็รู้แล้วครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ใช้ ปตท ด้วยเหตุผลบางประการ คือ น้ำมัน มันใสไป และผมว่าคุณภาพมันสู้แบรนด์นอกไม่ได้ ไม่รู้มันโกง

มาตรฐานรึป่าว แถมของแถมมันราคาแพงกว่าน้ำมันอีก อีกเหตุผลนึงคือมันบอก มันชอบขี้จุ๊บอกองค์กรมันขาดทุนทุกปี ขาดทุนไรว่ะ พนักงานมีปัญญาไป

ทัวร์อิตาลีด้วย
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:29:31 »

Synthetic นี่ 10000โล ยืนพื้น ไปดูBMW มันบอกเองน้ำมันเครื่องเปลี่ยนทุก25000kms ประเด็นคือกรองอากาศเอามาเป่าบ่อยๆ น้ำมันก็จะซกมกช้าลง

ผมไม่เชื่อว่า Synthetic อยู่ได้แค่5,000โล ผมใช้Synthetic มาตั้งแต่ประเทศไทยมีน้ำมันประเภทนี้เข้ามาขายแรกๆ สมัยก่อนเศรษฐกิจดีๆ โชว์รวย

ผมซื้อแต๊มป์นอกด้วย สมัยก่อนElf แกลลอนใหญ่บรรจุใน ถ้าแกลลนอละลิตรบรรจุมาจากต่างประเทศ ผมเล่นมันแต๊มป์นอกเลย พวกนี้ปัจจุบันAPI

มันไปถึงSN แล้วมั้ง สมัยก่อนSJ  นี่หรูสาดแล้ว แล้วแต่ครับ ของแบบนี้กระเป๋าใครกระเป๋ามัน ถ้าอยากได้สดๆ ก็น้ำมันเครื่องSemi ก็ได้เอายี่ห้อ

ดีๆเชื่อกินได้5000-7000โลถ่ายก็ได้ครับ อย่าไปสนใจมันมาก ใครเคยจบวิศวะจะรู้เลย โลหะเวลามันเสียดสีกัน จะฝืดขยับไม่ได้ พอได้น้ำมันลงไปนิดเดียวลื่น

ลองด้วยน้ำมันพืชก็รู้แล้วครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ใช้ ปตท ด้วยเหตุผลบางประการ คือ น้ำมัน มันใสไป และผมว่าคุณภาพมันสู้แบรนด์นอกไม่ได้ ไม่รู้มันโกง

มาตรฐานรึป่าว แถมของแถมมันราคาแพงกว่าน้ำมันอีก อีกเหตุผลนึงคือมันบอก มันชอบขี้จุ๊บอกองค์กรมันขาดทุนทุกปี ขาดทุนไรว่ะ พนักงานมีปัญญาไป

ทัวร์อิตาลีด้วย
รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก ปตท ......
สมัยเรียน วัสดุช่าง  อาจาร์ยบอก ถ้าไม่มีอะไรจะหล่อลื่น ใช้น้ำแทนยังได้  เลย ผมก็ลองเลย ใช้ได้จริง หลังจากนั้น สนิม ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pranot
ศิษย์น้อง
**

สองแสบ@รามอินทรา

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 07:57:55 »

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก ปตท ......
สมัยเรียน วัสดุช่าง  อาจาร์ยบอก ถ้าไม่มีอะไรจะหล่อลื่น ใช้น้ำแทนยังได้  เลย ผมก็ลองเลย ใช้ได้จริง หลังจากนั้น สนิม ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่างนี้เอาหล่อลื่นที่มีขายตามมินิมาร์ท ที่เป็นหลอดๆ มาทา น่าจะดีกว่าสิครับ ไม่เป็นสนิม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Civic 1.6Exi 2000 สีทองครับ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 09:45:59 »

อย่างนี้เอาหล่อลื่นที่มีขายตามมินิมาร์ท ที่เป็นหลอดๆ มาทา น่าจะดีกว่าสิครับ ไม่เป็นสนิม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สมัย ปวช ครับ ร้อนวิชา เห็นเครื่องกลึง กระปุกเฟืองเกียร์น้ำมันแห้ง นักศึกษาเงาะเลยจัดให้ หล่อน้ำใส่จนเต็ม ก็กลึงงานได้  ตะไบที่มีกันคนล่ะเล่ม ก็เอามาฟันดาบกัน เห็นอาจาร์ยบอกว่าตะไบมันแข็งกว่าเหล็ก สุดท้าย ตะไบหัก  อีกวันเข้าช๊อปมา อาจาร์ยเรียกไปพบเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

su_wit
อาจารย์ปู่

วิทย์ ณ.โคราชา 084-5437854

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 10:10:57 »

สมัย ปวช ครับ ร้อนวิชา เห็นเครื่องกลึง กระปุกเฟืองเกียร์น้ำมันแห้ง นักศึกษาเงาะเลยจัดให้ หล่อน้ำใส่จนเต็ม ก็กลึงงานได้  ตะไบที่มีกันคนล่ะเล่ม ก็เอามาฟันดาบกัน เห็นอาจาร์ยบอกว่าตะไบมันแข็งกว่าเหล็ก สุดท้าย ตะไบหัก  อีกวันเข้าช๊อปมา อาจาร์ยเรียกไปพบเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เขาเรียกร้อนวิชาครับพี่เงาะ จุมพิต อายจัง

แมงกะซอนบิน
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2012, 10:17:22 »

เขาเรียกร้อนวิชาครับพี่เงาะ จุมพิต อายจัง
ทุกวันนี้ยังแก้ไม่ค่อยหายนะ ไอ้ร้อนวิชาเนี่ย จนเพื่อนบางคนจะไม่ให้เข้าบ้านแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: แนะนำน้ำมันเครื่อง ราคาไม่แรง คุณภาพโอเคครับ