ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 ตุลาคม 2024, 09:39:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มีใครเคยบิดแคมบ้างครับ 0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยบิดแคมบ้างครับ  (อ่าน 7026 ครั้ง)
RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 14:09:17 »

บิดแคมต้องทำไงบ้างแล้วเปลี่ยนเฟีองแคมสไลต์หรีอปล่าวรายละเอียดมีอะไรบ้างครับ ตกใจ
EaI2tH
Gold Member
อาจารย์ปู่

I Love Civic.

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 15:49:59 »

รอเก็บข้อมูล  จุมพิต

รถแรงจอดอู่ รถหรูจอดบ้าน รถใช้งานวิ่งทุกวัน !
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 16:29:22 »

เคยบิดครับ แต่บิดไม่ได้ แข็งมากอ่ะ อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 16:42:46 »

เคยบิดครับ แต่บิดไม่ได้ แข็งมากอ่ะ อายจัง อายจัง อายจัง
น่าน!!!ไมํใช่บิดแบบนั้นคราบบบ ตกใจ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2012, 16:45:31 »

น่าน!!!ไมํใช่บิดแบบนั้นคราบบบ ตกใจ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช้เฟืองแคมสไลค์แหละครับ แต่จำไม่ได้จะว่า บิดทางไหนได้ผลยังไง  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
RACE MAN
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 00:01:58 »

คงต้องใช้เฟีองแคมสไลต์คับแต่มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ อายจัง
powerstage
จอมยุทธ

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 00:07:04 »

ถ้าถึงขึ้นบิดได้แสดงว่าแคมต้องยื่นมากๆเลยนะครับ
jo3331
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 00:25:24 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  อะไรครับพี่ที่แข็ง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบครักคนใก้ลตัว แต่คนนั้นยังไม่รู้หรอก
s.chart
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 12:17:12 »

บิดแคมต้องทำไงบ้างแล้วเปลี่ยนเฟีองแคมสไลต์หรีอปล่าวรายละเอียดมีอะไรบ้างครับ ตกใจ
เคยแต่ขบเบาๆ ยิ้มเท่ห์
EK Sir
Tracking !!
เจ้าสำนัก
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 13:29:31 »

คงต้องใช้เฟีองแคมสไลต์คับแต่มีขั้นตอนอย่างไรบ้าง
รบกวนผู้รู้หน่อยครับ อายจัง
บิดแคม ต้องใช้เฟืองสไล ครับ หรือไม่ก้อเอา เฟืองเดิมไปทำก้อได้..

ส่วนใหญ่ที่บิดแคมกัน เพราะ ปาดฝามา จึงต้องบิดเพื่อให้ มาค ทามมิ่ง ตรงกับของเดิมค่าโรงงานครับ..

ถ้าฝาเดิม ไม่จำเป็นครับ

P E R F E C T O
                        Onayi

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2012, 17:17:36 »

เค้าหมายถึงแคมชาร์ทนะ คุณชาติขบเบาๆเลยหรอ อายจัง อายจัง   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีแล้วก็ไม่ยาก ไอ้จะใส่น่ะ
การใส่ก็ถอดๆเปลี่ยนๆ แต่การปรับแต่งเนี่ยไม่รู้อ่ะ  บิดไม่ได้มันแข็งมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองดูครับ
http://board.eg3d-club.com/index.php?topic=19701.0

ลองอ่านตรงนี้ดูเล่นๆครับ อาจจะไม่ตรงคำถามเท่าไหร่ อายจัง อายจัง  ขี้คร้านพิมล่ะ วันนี้อิดขนาดขับรถขึ้นดอยชันๆ เป็นร้อยๆกิโล ตกใจ ตกใจ
http://www.benzunity.com/forum/index.php?topic=6105.0;

powerstage
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 13:57:51 »

ใครอยากบิดแคมลองดูครับ

1.Degree wheel
2.Dial Gauge หา TDC

แปะDial gauge ที่ข้อเหวี่ยง หาคลิปล๊อคตรงไหนก็ได้ให้มันบอกตำแหน่งของDegree wheel ให้ได้เท่านั้นเอง

พร้อมกับแหย่ Dial Gauge ลงไป ดูองศา และจุดศุนย์ตายบน

หมุนข้อเหวี่ยงซ้าย ขวา เอาค่ามันรวมกันแล้วหาร 2 ได้ค่ากึ่งกลางพอดี ไม่งั้นค่าจะเพี้ยน

ซึ่งจะทำให้เพี้ยนหมดเลย หลักๆคือ Degree wheel บอกข้อเหวี่ยง Dial Gauge บอกตำแหน่งฝาสูบ

แล้วเรามาตั้งให้มันทำงานสัมพันธ์กัน งานแบบนี้ไม่ยากลย แต่ต้องใช้ความใจเย็น ความละเอียดครับ

บ้านเรามีนทำได้ครับ พวกช่างวางเครื่องมันใช้เป็นหมด ให้ผมทำผมก็ไม่ทำ เพราะขี้เกียจ  แต่ต้องหาช่างใจเย็นและละเอียดหน่อยครับ พวกนีมันเพี้ยนปุ้บก็เพี้ยนเลย

สำคัญคือ ตั้งแต่แรกต้องเอาค่ามาหารเฉลี่ยกันให้ได้ จุดศูนย์ตายบนที่แท้จริงก่อนเท่านั้นเอง แล้วจะแอดวานซ์ รีทาร์ดเท่าไหร่ก็สุดแท้ พูดถึงน่าเปิดอู่ซ่อมรถเนอะ

น้าเงาะเปิดอู่กันป่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จริงๆรื่องตั้งแคมผมไมค่อยถนัด ผมถนัดแต่ใส่ไปในแคมมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2012, 14:01:28 โดย powerstage » บันทึกการเข้า
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:39:07 »

ใครอยากบิดแคมลองดูครับ

1.Degree wheel
2.Dial Gauge หา TDC

แปะDial gauge ที่ข้อเหวี่ยง หาคลิปล๊อคตรงไหนก็ได้ให้มันบอกตำแหน่งของDegree wheel ให้ได้เท่านั้นเอง

พร้อมกับแหย่ Dial Gauge ลงไป ดูองศา และจุดศุนย์ตายบน

หมุนข้อเหวี่ยงซ้าย ขวา เอาค่ามันรวมกันแล้วหาร 2 ได้ค่ากึ่งกลางพอดี ไม่งั้นค่าจะเพี้ยน

ซึ่งจะทำให้เพี้ยนหมดเลย หลักๆคือ Degree wheel บอกข้อเหวี่ยง Dial Gauge บอกตำแหน่งฝาสูบ

แล้วเรามาตั้งให้มันทำงานสัมพันธ์กัน งานแบบนี้ไม่ยากลย แต่ต้องใช้ความใจเย็น ความละเอียดครับ

บ้านเรามีนทำได้ครับ พวกช่างวางเครื่องมันใช้เป็นหมด ให้ผมทำผมก็ไม่ทำ เพราะขี้เกียจ  แต่ต้องหาช่างใจเย็นและละเอียดหน่อยครับ พวกนีมันเพี้ยนปุ้บก็เพี้ยนเลย

สำคัญคือ ตั้งแต่แรกต้องเอาค่ามาหารเฉลี่ยกันให้ได้ จุดศูนย์ตายบนที่แท้จริงก่อนเท่านั้นเอง แล้วจะแอดวานซ์ รีทาร์ดเท่าไหร่ก็สุดแท้ พูดถึงน่าเปิดอู่ซ่อมรถเนอะ

น้าเงาะเปิดอู่กันป่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม จริงๆรื่องตั้งแคมผมไมค่อยถนัด ผมถนัดแต่ใส่ไปในแคมมากกว่าครับ
เร็วๆนี้ ถ้าเรื่องการเงินไม่ผิดพลาด เชียงใหม่อาจจะมี สถานที่รับ วัดแรงม้าครับ  จูนรถ ทำเกี่ยวกับระบบอิเล็กทั้งหลาย ผมก็เฝ้ารอไม่รู้จะผุดขึ้นมาได้จริงๆไม๊ ถ้ามาจริงผมก็คงได้ย้ายที่ทำงาน  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม      
เรื่องแคมเนี่ย แนะนำว่าอย่าไปใช้แคมที่ไม่คุ้นแคยนะครับ อาจจะส่งผลถึงชีวิตได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:41:52 »

เร็วๆนี้ ถ้าเรื่องการเงินไม่ผิดพลาด เชียงใหม่อาจจะมี สถานที่รับ วัดแรงม้าครับ  จูนรถ ทำเกี่ยวกับระบบอิเล็กทั้งหลาย ผมก็เฝ้ารอไม่รู้จะผุดขึ้นมาได้จริงๆไม๊ ถ้ามาจริงผมก็คงได้ย้ายที่ทำงาน  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม      
เรื่องแคมเนี่ย แนะนำว่าอย่าไปใช้แคมที่ไม่คุ้นแคยนะครับ อาจจะส่งผลถึงชีวิตได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คำตอบโดนใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:47:05 »

คำตอบโดนใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองเสี่ยงดูบ้างก็อาจจะไม่เสียหลายนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chairat2521
อาจารย์ปู่

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:52:26 »

ลองเสี่ยงดูบ้างก็อาจจะไม่เสียหลายนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อยากลองแคมต่างประเทศบ้าง เห็นเค้าว่ามันดีกว่าของไทย ถ้าได้มานะจะกัดเหวี่ยงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทอม_อีเค
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 15:59:08 »

อยากลองแคมต่างประเทศบ้าง เห็นเค้าว่ามันดีกว่าของไทย ถ้าได้มานะจะกัดเหวี่ยงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แคมแมวเหรอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

PATTAYARACING CLUB
CIVICCLUB no.131
ChonburiClub no.034

Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 16:07:44 »

เหมือนๆกันแหละ บางอันใช้งานมาหนักกว่าของไทยอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

eak99
"Saturday Man"
Gold Member
อาจารย์ปู่

EAK_EK

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 17:12:20 »

รู้สึกว่าแคมจะเพี้ยนๆ แล้วมั้งคร้าบบบบ ๆๆ

อีกหน่อยต้องมีแคมหยุ่นแน่ ๆๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chairat2521
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 17:13:40 »

ล่องนาวากันอีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2012, 18:08:45 »

ล่องนาวากันอีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quoteใครชอบพาออกทะเล ฮ่ะ  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: มีใครเคยบิดแคมบ้างครับ