ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
05 ตุลาคม 2024, 14:30:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อย ถ้าเจอคราบน้ำมันเครื่องในฝาหม้อน้ำ มันน่าจะมาจากตรงไหน 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อย ถ้าเจอคราบน้ำมันเครื่องในฝาหม้อน้ำ มันน่าจะมาจากตรงไหน  (อ่าน 1432 ครั้ง)
ton940
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 05 มิถุนายน 2012, 18:51:09 »

ถามผู้รู้หน่อย ถ้าเจอคราบน้ำมันเครื่องในฝาหม้อน้ำ มันน่าจะมาจากตรงไหน ค่าซ่อมแพงไหมครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 08:53:18 »

ถามผู้รู้หน่อย ถ้าเจอคราบน้ำมันเครื่องในฝาหม้อน้ำ มันน่าจะมาจากตรงไหน ค่าซ่อมแพงไหมครับ

ขี้นอยุ่กับว่าอาการหนักแค่ไหนคับ แต่ ถ้าเจอช่างดีดี และไม่เปนอะไรมาก ไม่น่าเกิน 3000

แล้วอาการของรถมีอะไรผิดปรกติมั่งมั้ยคับ
มีอาการความร้อนขี้นมั้ยคับ

ยังไงก้หมั่นเชคน้ำทุกเช้านะคับ เดียวจะน้ำแห้งงานเข้าเอา

ส่วนสาเหตที่นึกได้ตอนนี้เห็นจะเป็นเกี่ยวกับประเก็นคับ ก่อนหน้า นี้ มีอาการอะไรผิดปรกกติหรือเคยทำอะไรก่อนหน้านี้มั้ยคับ
ผมกำลังสงสัยว่า ประเก็นอาจจะเริ่มไปบ้างแล้ว ถ้า ไม่เคยทำอะไรเลย และไม่เคย เครื่องฮีท คงไม่เปนอะไรมากคับ ตอนนี้ของผมก้เป็นอยุ่ มีคราบน้ำมันเครื่องนิดหน่อยที่หม้อน้ำ และ จะมีความร้อนขี้นบ้างนิดหน่อย เวลาขี้นเขา แค่เปลี่ยนประเก็นก้หายคับ

แต่ต้อง หาช่าง ดีดีให้ได้ก่อนคับ ไม่งั้น มันจะไม่จบ พอสัก สี่ห้าเดือน ก้จะความร้อนเรื่อยๆ เปนแบบนี้เรื่อยๆ ทำไปทำมา ได้ค่าวางเครื่องใหม่พอดีเลย

ส่วนอาการหนักขี้นมาอีกหน่อยก้น่าจะ ฝาสูบโก่ง ก้แค่ปาดฝา และก้ เปลี่ยนประเก็น ก้อาจจะหาย

อาการทั้งหมดอาจจะหาย หรือไม่หาย ขี้นอยุ่กับช่าง คับ ว่า เก่งแค่ไหน  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 15:44:11 »

เริ่มจาก ขันน็อตฝาแล้วล้างเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ ครับแล้วดูอาการอีกทีก็ได้ ลังเล ลังเล ลังเล

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2012, 16:06:22 »

มันเป็นโคลนเกาะที่ฝาหม้อน้ำหรือยังครับ ถ้าเป็นแล้วเปิดฝาโลด

เข้มแข็งและมีเกียรติ
konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

นุ ++ ปากเกร็ด คร๊าปปท่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 12:03:20 »

ผมไล่ทำจาก ล้างหม้อน้ำ - เปลี่ยนวาลล์น้ำครับ ... สุดท้ายความร้อนยังขึ้นอยู่ เลยเปิดซ่ะ เปลี่ยนประเก็น ...แล้วก็เปลี่ยนหม้อน้ำ 2 ชั้นยุ่นซ่ะเลย ...รถติดแก๊สครับ .. เศร้า ฮืม
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 12:14:08 »

ทำแล้วผลเป็นไงมั่งครับ

เข้มแข็งและมีเกียรติ
konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 14:22:45 »

ตอนนี้ความร้อน ก็ปรกติครับ ... การขับก็ปรกติ ยังไม่เคยลากรอบสูงๆ ต่างจังหวัด หลังการเปลี่ยนประเก็น ... ว่าจะลองดูอยู่เหมือนกัน ฮืม ฮืม
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 14:24:44 »

ตอนนี้ความร้อน ก็ปรกติครับ ... การขับก็ปรกติ ยังไม่เคยลากรอบสูงๆ ต่างจังหวัด หลังการเปลี่ยนประเก็น ... ว่าจะลองดูอยู่เหมือนกัน ฮืม ฮืม

ประเก็น ที่เปลี่ย เป็นประเก็นแท้รึป่าวคับ

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
konsa
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 19:56:33 »

ประเก็น ที่เปลี่ย เป็นประเก็นแท้รึป่าวคับ

ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เศร้า ...
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อย ถ้าเจอคราบน้ำมันเครื่องในฝาหม้อน้ำ มันน่าจะมาจากตรงไหน