ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
04 ตุลาคม 2024, 06:30:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 2452 ครั้ง)
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 12:12:17 »

พอดีผมเป็นพวกโรคจิต
ทุกครั้งที่เช็ครถตอนเช้าผมจะเติมน้ำในถังพักหม้อน้ำจนเกือบเต็ม
จะมีผลอะไรกับรถหรือป่าวครับ

เพราะผมเห็นที่ถังพักน้ำ มีขีดบอก สูง กับ ต่ำ ซึ่งผมเติมมากกว่าขีดที่บอก
ว่าสูงตั้งเยอะ และเท่าที่ผมสักเกตุดูพักหลังน้ำหายเร็วผิดปกติ แต่ไม่รั่วนะครับ
เพราะเคยเอาไปเช็คแล้ว เป็นไปได้ไหมครับที่เวลาเครื่องร้อนแล้วจะดันน้ำ
ออกมาน้ำเลยหายไปเยอะ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมควรเติมน้ำแค่ขีดที่บอกว่าสูงพอใช่ไหมครับ....
หรือควรเติมให้เกือบเต็มต่อไป น้ำจะถูกดันออกไปก็ช่างมัน..... อายจัง อายจัง อายจัง

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 12:18:36 »

ทุกครั้งที่เช็ครถตอนเช้าผมจะเติมน้ำในถังพักหม้อน้ำจนเกือบเต็ม

เพราะผมเห็นที่ถังพักน้ำ มีขีดบอก สูง กับ ต่ำ ซึ่งผมเติมมากกว่าขีดที่บอก
ว่าสูงตั้งเยอะ และเท่าที่ผมสักเกตุดูพักหลังน้ำหายเร็วผิดปกติ แต่ไม่รั่วนะครับ
เพราะเคยเอาไปเช็คแล้ว เป็นไปได้ไหมครับที่เวลาเครื่องร้อนแล้วจะดันน้ำ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ผมควรเติมน้ำแค่ขีดที่บอกว่าสูงพอใช่ไหมครับ....
หรือควรเติมให้เกือบเต็มต่อไป น้ำจะถูกดันออกไปก็ช่างมัน..... อายจัง อายจัง อายจัง
    เติมยังไงก็ได้ อย่าให้ต่ำกว่า MAX ก็พอ เด๋วมันร้อนมันก็ดันออกไปเอง อย่าไปซีเรียสเรื่องนี้
ควรจะซีเรียสเรื่องน้ำหายดีกว่า แนะนำว่า ใส่คูลแลนด์สีแจ่มๆไว้
    ถ้ามีรั่วตรงไหน มันจะมีคราบคูลแลนด์ทิ้งไว้ให้ดู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

jkung_27
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 13:25:26 »

เติมยังไงก็ได้ อย่าให้ต่ำกว่า MAX ก็พอ เด๋วมันร้อนมันก็ดันออกไปเอง อย่าไปซีเรียสเรื่องนี้
ควรจะซีเรียสเรื่องน้ำหายดีกว่า แนะนำว่า ใส่คูลแลนด์สีแจ่มๆไว้
    ถ้ามีรั่วตรงไหน มันจะมีคราบคูลแลนด์ทิ้งไว้ให้ดู  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามเจ้ส้มบอกเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

มีปัญหา ติดต่อใด้โดยตรง
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013364359216&ref=bookmarks
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2012, 22:55:26 »

กังวลเกินไปครับ

เติมแค่ ขีด MAX หรือเลยมานิดหน่อยก้อพอครับ

เพราะเติมเยอะแบบที่นายเติมอยู่ พอร้อนน้ำมันก้อดันออกมาเละเทะเป็นคราบคูลแล้นป่าวๆครับ

ถ้าเติมแค่MAX แล้วเปิดมาดูน้ำหายไปที่MIN อันนั้นถึงจะน่ากังวล  ยิ้ม
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 00:42:48 »

เติมไว้ให้มัน MAX เป็นใช้ได้ครับ  ที่ฝาที่เราเปิดเติม สังเกตุดูมันจะมีรู ระบายเล็กๆสองรูครับ  แล้วถ้าเติมเยอะมันก็จะเป็นเหมือนข้างบนบอกครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
lighteningz
เจ้ายุทธภพ

ห นึ่ ง ชี วิ ต ลิ ขิ ต เ อ ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 00:47:55 »

ผมก็เติมทุกวัน ล้นตลอด

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห นึ่ ง ชี วิ ต ลิ ขิ ต เ อ ง

http://www.facebook.com/mystinbz

แอดมาคุยกันได้คับ ^^

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=141867.0

แวะชมกันได้คับ ^^
pit_k
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 23:11:18 »

เติมแค่ ขีด MAX หรือเลยมานิดหน่อยก้อพอครับ

เพราะเติมเยอะแบบที่นายเติมอยู่ พอร้อนน้ำมันก้อดันออกมาเละเทะเป็นคราบคูลแล้นป่าวๆครับ

ถ้าเติมแค่MAX แล้วเปิดมาดูน้ำหายไปที่MIN อันนั้นถึงจะน่ากังวล  ยิ้ม

ถ้าหายถึงMINนี่เกิดจากอะไรได้บ้าและต้องแก้ที่ตรงไหน ขอคำแนะนำนิดครับ
Fink
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 23:24:07 »

ถ้าหายถึงMINนี่เกิดจากอะไรได้บ้าและต้องแก้ที่ตรงไหน ขอคำแนะนำนิดครับ

หลายสาเหตุมากมายครับ

ลองเซิสด้านบน พิมพ์ว่า น้ำหาย ผมว่าน่าจะขึ้นมาเยอะนะ  ยิ้ม
ตุ้ยนุ้ย
Gold Member
อาจารย์ปู่

I love civic

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 03:24:07 »

มีขีดบอก Low  Max  อ่ะครับ ระหว่างนี้
จะเติมแค่ไหนก็แล้วแต่เลยครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 08:51:24 »

เอาเป็นว่า ให้มัน อย่าต่ำกว่า MIN และ ใช้ไปถ้าไม่มีความร้อน ขี้น ก้ ไม่น่าห่วงอะไรละ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
joepao
เจ้าสำนัก

EK 97 เชียงใหม่ครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 11:03:47 »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถึงขับ BT-50 แต่ก็ยังรัก CIVIC อยู่ครับ
dirtyshoes
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 14:57:54 »

ตามนั้นครับ เติมเยอะมันล้นทิ้งหมด สุดท้ายพอมันยุบก็มาอยู่ที่ max เหมือนเดิม
s2000
จอมยุทธ

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 15:08:27 »

ทำแบบนี้ทุกวันได้ก้อดีครับ.....จะได้ดูส่วนอื่นๆไปด้วย ดีกว่าไม่เปิดดูอะไรเลย ยิ้มกว้างๆ

จะ ECO กันทำไม.....ในเมื่อเราขับ EK
neang
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหนี่ยง no.681 คับผม

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 19:27:54 »

ผมรถติดแก๊ส 2-3 วันเติมที น้ำหายเร็วมาก.... เศร้า เศร้า

จะเก่ามาจากไหน ก้อมาใหม่ที่เรา <<< ยังดี ที่มีขับ >>> RAMBO
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=91023.0
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=158209.0
Nong-EK
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2012, 21:05:57 »

ผมก็ทำแบบนี้นะ เติมเกือบเต็ม แต่ส่วนใหญ่จะทำเฉพาะก่อนเดินทางไกล ยิ้ม

Jad-Pai
toys1924
Gold Member
เจ้าสำนัก

เด็กสิงบูลส์คร้าบ..........

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2012, 07:37:45 »

+1 ครับ

my car my style....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับ