ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 22:25:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มือใหม่ รบกวนถามเรื่อง น้ำหม้อพักหายครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ รบกวนถามเรื่อง น้ำหม้อพักหายครับ  (อ่าน 6518 ครั้ง)
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 19:31:07 »

สวัสดีครับพี่ๆๆทุกท่าน ผมเพิ่งได้รถมาครับ ฮอนด้า ซีวิคตาโต ปี 96 ออโต้ เลยลองขับทางไกลดู
ออกจากแก่งคอย สระบุรี ขับไปได้สัก 30 กม.สังเกตดูเข็มความร้อนมันขึ้นมาเกือบถึงขีดแดง
เลยจอดที่ปั้ม ปรากฏว่าน้ำในถังพักเดือดปุดๆๆๆๆพอจอดสักพักเครื่องเริ่มเย็นลองดูอีกที อ้าวๆๆๆน้ำในถังพักหายเกลี้ยง
เลยลองเติมน้ำลงไป และออกเดินทางต่อ คราวนี้ไปได้สักพัก มาอีกแระ ความร้อนขึ้นมาอีก  เลยอยากรบกวนทุกท่านชี้แนะด้วยครับ  1.มันเกิดไรขึ้นครับ (ผมมีความรูเรื่องรถน้อยมากๆๆ)
         2.ผมต้องทำไงครับ (เพื่อนบอกว่าต้องเปลี่ยนหม้อน้ำอ่ะครับ)
         3.ถ้าต้องเปลี่ยนหม้อน้ำนี่อยากทราบว่า ราคาเท่าไรครับ
 รบกวนด้วยนะครับ

ไม่ต้องมีหรอกหญิง แค่รถกูซิ่งก้อพอ..
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 20:02:31 »

ทำทั่วๆไปก่อนครับ   เอางานเล็ก แล้วค่อยไปงานใหญ่   อาการนี้เกี่ยวกับการระบายความร้อน     ช   พัตลมความร้อนก่อนครับ    ไม่ต้องเปืดแอร์        ล้างหม้อน้ำหรือยัง    ช  วาลล์น้ำด้วยครับ   ทำแค่นี้ก่อน  แล้วรอดูผลงานครับ
Maxpanye
ศิษย์พี่

CIVIC EK96 SONGKHLA

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 20:35:20 »

อาการนี้เคยเป็นครับ น้ำหม้อพักเดือดปุดๆเลย ขอคาดเดาก่อนนะครับ เป็นไปได้ว่า ฝาอาจจะโก่ง ลองตามนี้นะครับ (ข้อมูลอ้างอิงจากในเวปนี้นะครับ เคยลองใช้แล้ว ขออนุญาตเผยแพร่) ไล่เช็คไปทีละข้อนะ

1. เปิดฝาหม้อน้ำ เติมน้ำให้เต็ม  แล้วไม่ต้องปิดฝานะ ลองไปบิดกุญแจสตาร์ทรถ พร้อมกันให้สังเกตุที่คอหม้อน้ำ ว่าน้ำพุ่งกระฉอกออกมาหรือปล่าว  ต้องพุ่งแบบพุ่งขึ้นสูงเลยนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้ คาดเดาได้ว่า ฝาน่าจะโก่ง หรือ ปะเก็นอาจจะแตก

2. เปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ แล้วลองใช้รถสังเกตอาการอีกครั้ง เป็นอย่างไรมาบอกนะ

3. ต่อจากข้อ 2 เมื่อขับไปได้ซักระยะ พอเข็มความร้อนขึ้น ให้จอดรถไม่ต้องดับเครื่อง ลงมาสังเกตุผล ตามนี้
    3.1 ท่อน้ำเส้นบนและล่างมีความร้อนใกล้เคียงกันหรือไม่
    3.2 สังเกตุห้องเครื่องให้ทั่ว ณ ขนาดนี้แรงดันในระบบจะทำให้เห็นรอยรั่วได้ง่ายขึ้น
    3.3 สังเกตุดูพัดลมหม้อน้ำทำงานหรือปล่าว แรงมากน้อยขนาดไหน

4. ถึงคราวต้องเสียตังค์แล้ว ไปร้านหม้อน้ำ ให้ร้านใช้วิธีอัดหารอยรั่ว แล้วยอมเสียเงินเบาๆก่อน ถอดล้างหม้อน้ำ เปลี่ยนวาล์วน้ำซะด้วย แล้วเติมคูลแลนด์ด้วย  เผื่อมีอาการอีกจะ สีน้ำยาจะได้ช่วยให้ง่ายต่อการตรวจสอบ

5. ถ้าอาการไม่ดีขึ้น สงสัยฝาอาจจะโก่ง ต้องปาดฝา แล้วต้องใส่ปะเก็นฝาสูบใหม่ แนะนำปะเก็นฝา ของแท้เท่านั้น

ทั้งหมดนี้เป็นวิธีความรู้ที่ได้จาก WLC และนำไปใช้เป็นประสบการณ์ตรงที่ผมนำไปปฎิบัติครับ  ลองดูนะ  ผลอย่างไรบอกกล่าวกันจะได้ช่วยกันวิเคราะห์ครับ   ปล.ผิดถูกประการได้ สมาชิกแย้งได้เลยครับ

Civic Exi 96  AT สงขลา เด็กใต้พลัดถิ่น
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 21:24:46 »

ขอบคุณครับ พี่ท่านทั้งสอง จะไปทำตามที่แนะนำครับ แล้วจะมาแจ้งผลครับ
 พี่ๆๆท่านอื่นๆๆมีไรชี้แนะเพิ่มเติมมาเลยนะครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ต้องมีหรอกหญิง แค่รถกูซิ่งก้อพอ..
wutce
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 21:46:00 »

รถผมก็เคยเป็นครับ ไปเข้าร้านหม้อน้ำมาเช็คไปเช็คมา หม้อน้ำรั่วด้านล่างของหม้อน้ำอ่ะครับ ให้ช่างบัดกรีไหม่ตอนนี้หายแล้วครับ
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 19:08:35 »

วันนี้ไปลองอีกทีวิ่ง ที่ความเร็วไม่เกิน 100  ระยะทาง 30 กม.
ก่อนออกไปดูน้ำในหม้อน้ำหมุนวนปกติ ไม่มีตาน้ำผุด
ออกเดินทางปรากฏความร้อนไม่ขึ้น ดูน้ำถังพักไม่เดือด  พัดลมทำงานปกติ
ลองจับดูท่อน้ำบนและล่างร้อนใกล้เคียงกันครับ
ขากลับมาลองซัดดู พอแช่ที่ประมาณ120 ความร้อนขึ้นมาเกินปกติอีกแต่ก้อยังไม่ถึงขีดแดง
พอลดความเร็วลงมาที่100 วิ่งสักพักความร้อนลงมาปกติ จอดดูน้ำอีกที ถือว่าร้อนแต่ยังไม่ถึงกะเดือด
เด่วพรุ่งนี้จะลองไปล้างหม้อน้ำดูว่าจะยังไง แล้วจะลองดูอีกที ได้ผลยังไงจะมาแจ้งความเคลื่อนไหวครับ

Maxpanye
ศิษย์พี่

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2012, 21:22:34 »

เอาใจช่วยครับ อย่าให้เจออาการหนักๆ ไปล้างหม้อน้ำ ก็ให้ช่างถอดวาล์วน้ำมาต้มดูด้วยนะครับ ไหนๆก็รื้อแล้ว ใส่น้ำกลับก็เติมน้ำยาหล่อเย็นไปด้วยนะ อ่อถือโอกาสเปลี่ยนฝาหม้อน้ำซะด้วยเลย ฝาละ 120 บาท บวกไปอีกนิดหน่อย จะได้ลงทุนรอบเดียวจบ   จุมพิต

Civic Exi 96  AT สงขลา เด็กใต้พลัดถิ่น
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 01:58:29 »

รบกวนอีกทีครับ พอดีมีคนรู้จักเขาแนะนำว่าให้ถอดวาล์วน้ำออกเลย ไม่ต้องมีแล้วความร้อนจะไม่ขึ้นอ่ะ
มันจริง เท็จยังไงครับ เผื่อจะเป็นแนวทาง

Maxpanye
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 10:06:31 »

ถอดออกหรอ. เปลี่ยนของใหม่ใส่กลับเข้าไปให้เป็นระบบเดิมดีกว่าครับ. ถ้าผู้ผลิตรถเค้าไม่ต้องการความร้อนเลย เค้าก็คงไม่ใส่มันมาตั้งแต่ตนหรอกครับ. รถเราเ่าใช้งาน. ทำให้ระบบมันเป็นอย่างที่เค้าออกแบบมาดีกว่าครับ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 10:17:56 »

รบกวนอีกทีครับ พอดีมีคนรู้จักเขาแนะนำว่าให้ถอดวาล์วน้ำออกเลย ไม่ต้องมีแล้วความร้อนจะไม่ขึ้นอ่ะ
มันจริง เท็จยังไงครับ เผื่อจะเป็นแนวทาง

เรื่องนี้มันเป็นข้อโต้เถียงกันเยอะนัะว่าดีหรือไม่ดี แต่ส่วนใหญ่ ที่ถอดเพราะว่า รถไม่ปรกติ แล้วอาการดีขี้น พอถอดวาวน้ำออก ก้ไม่แสดงอาการ
เบื้องต้นควรเข้าใจก่อนว่าวาวล์น้ำทำหน้าที่อะไร
วาวล์น้ำทำหน้าที่ กั้นให้มีน้ำอยุ่ในเครื่องยนต์เพื่อระบายความร้อน ให้กับเครื่องยนต์ ในตอนเช้า เมื่อเครื่องยนต์ ยัง เย็นอยู่ วาวล์น้ำจะทำหน้าที่ กั้นน้ำใว้ ให้ เครื่องยนต์ อุ่น แต่ เมื่อความร้อนได้ที่ วาวล์น้ำก้จะเปิดให้มีการหมุนวนของน้ำ การถอดวาวล์น้ำ จะดีสำหรับ รถที่มีปัญหาเรื่องความร้อน ผิดปรกติ น้ำจะไหลวนตลอดเพื่อ ไประบายความร้อนตลอดเวลา แต่ถ้าอากาศหนาว น้ำก้จะเย็นเกินไป ทำให้รถไม่มีกำลังได้ ในตอนเช้าๆ

ส่วนเรื่องผลกระทบจริงๆ ต่อเครื่องยนต์ เช่นการศึกหรอ อันนี้ ผมไม่ค่อยทราบเท่าไหร่ แต่เอาเป็นว่า ยังไง ก้ เชคน้ำทุกเช้าละกันครับ กันไว้ก่อน ดีกว่า แล้ว ติดแก้สหรือยังครับ ถ้ายัง ก้ไม่ค่อยน่าเป็นห่วง แต่ ถ้าติดแก้สแล้ว ก้ ต้องคอยระวังอยุ่ตลอดนะคับ เผลอ ละได้ฝาโก่งงานเข้านะคับ

ลองศึกษาดูที่นี่คับ
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=131953.0

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:02:20 »

มาอัพเดทอาการครับ วันนี้ไปล้างหม้อน้ำมา หม้อน้ำตันครับ ถอดล้างแยงรู ตันแทบทุกรู พยายามให้ช่างแยงให้ได้ทุกรูแต่ช่างบอกบางรูมันตันแน่นมากแยงแรงไม่ได้เดี๋ยวแตก ที่ไม่ได้มี 10รู (หม้อน้ำ2ช่อง) เสร็จเติมน้ำยา ถอดวาล์วมาต้ม วาล์วไม่เปิด ที่ร้านไม่มีของจะไปซื้อก้อไกล(มีเวลาไม่มาก)เดี๋ยวหาใส่ทีหลัง ฝาหม้อน้ำยังใช้ได้ดีอยู่ แต่เด่วหามาเปลี่ยนทีหลัง เสร็จใช้เวลาประมาณ3ชม. แต่ช่างบอกว่าน่าจะประเก็นฝาสูบรั่วด้วยให้ไปเปลี่ยน (วันนี้ไม่ทันแระ) เลยกลับมาทำงาน ระยะทางประมาณ30กม.ลองวิ่งที่ความเร็วที่120 ความร้อนปกติ น้ำในหม้อพักปกติ ท่อบน ล่างปกติ สบายใจขึ้นเยอะมากๆๆ เด่ววันเสาร์จะลองทางไกลอีกสักที จะเป็นยังไงจะมาอัพเดทอีกที
แล้วที่ช่างบอกประเก็นรั่วนี่เกี่วไหมครับ แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยนนี่จะเป็นไรมากป่ะครับ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาไปทำอ่ะครับ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 16:33:58 »

มาอัพเดทอาการครับ วันนี้ไปล้างหม้อน้ำมา หม้อน้ำตันครับ ถอดล้างแยงรู ตันแทบทุกรู พยายามให้ช่างแยงให้ได้ทุกรูแต่ช่างบอกบางรูมันตันแน่นมากแยงแรงไม่ได้เดี๋ยวแตก ที่ไม่ได้มี 10รู (หม้อน้ำ2ช่อง) เสร็จเติมน้ำยา ถอดวาล์วมาต้ม วาล์วไม่เปิด ที่ร้านไม่มีของจะไปซื้อก้อไกล(มีเวลาไม่มาก)เดี๋ยวหาใส่ทีหลัง ฝาหม้อน้ำยังใช้ได้ดีอยู่ แต่เด่วหามาเปลี่ยนทีหลัง เสร็จใช้เวลาประมาณ3ชม. แต่ช่างบอกว่าน่าจะประเก็นฝาสูบรั่วด้วยให้ไปเปลี่ยน (วันนี้ไม่ทันแระ) เลยกลับมาทำงาน ระยะทางประมาณ30กม.ลองวิ่งที่ความเร็วที่120 ความร้อนปกติ น้ำในหม้อพักปกติ ท่อบน ล่างปกติ สบายใจขึ้นเยอะมากๆๆ เด่ววันเสาร์จะลองทางไกลอีกสักที จะเป็นยังไงจะมาอัพเดทอีกที
แล้วที่ช่างบอกประเก็นรั่วนี่เกี่วไหมครับ แล้วถ้ายังไม่เปลี่ยนนี่จะเป็นไรมากป่ะครับ พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาไปทำอ่ะครับ

เกี่ยวครับ ผมก้เป็น อยุ่ อากาศร้อนๆ ขับขี้นดอย จะมีอาการน้ำดัน ความร้อนขี้น เลยครึ่งมาหน่อย พอจอดพักก้ปรกติ ประเก็นแตกมันจะดันฟองอากาศออกมาเวลาเครื่องร้อน ยิ่งเรื่องร้อน เหล็กขยายตัว ก้ยิ่งเพิ่มระยะห่าง ของ ฝาสูบและ เสื้อสูบ ยิ่ง มีฟองอากาศมากยิ่งฝืนยิ่ง แย่ครับ หาช่างดีดี ทำเนียนๆ จบ 3000 แต่ถ้าไปเจอช่างไม่ดี ไม่จบนะ ทำไปทำมา จะหมดหลายหมื่น เอาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2012, 16:36:16 โดย cyu » บันทึกการเข้า

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
chatchhc
เจ้าสำนัก

ทำงานเพึ่อลูกสองคนนี้

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 18:31:33 »

พยายามเอาให้จบ   จะได้ขับแบบสบายใจ     ไม่ต้องพกขวดน้ำ        ประเก็นฝาสูบรั่วอย่าเพิ่งไปคิดถึงมัน      ถ้าวิ่งแล้วใม่มีอะไรก็จบข่าว
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 21:20:06 »

พอดีว่าจะเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง เลยว่าจะเปลี่ยนประเก็นฝาสูบด้วยเลยอ่ะครับ

wasin@coupe
เข้าวงการ
*

We love Civic : I Love Civic

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 22:19:23 »

เคยเปนครับ อาการเดียวกัน ล้างหม้อน้ำ ห้าร้อย สบายเลย
ทักทายได้ครับ คนหระรีเหมือนกาน เจ๋ง เจ๋ง
uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #15 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 00:01:13 »

อัพเดทครับวันนี้ไปจัดการสายพานไทม์มิ่ง นม.เครื่อง+เกียร์ และปั้มน้ำ ปรากฏว่าปั้มรั่วครับ เปลี่ยนแล้วเลยลองซัด130 ความร้อนปกติ เรื่องความน่าจะจบสักทีสบายใจขึ้นมากโขเลยครับ
ขอขอบคุณพี่ๆๆทุกท่านครับที่ช่วยชี้แนะ

uankak
ศิษย์น้อง
**

กากว่ะ!!!

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 13:17:32 »

อัพเดทอีกทีครับวันนี้วิ่งทางไกลยาวๆๆจากแก่งคอย สระบุรี มาถึงนนทบุรี  ความร้อนปกติครับ ถังพักน้ำไม่เดือดระดับน้ำปกติดี ท่อน้ำบน-ล่างร้อนพอๆๆกัน อาการความร้อนรถผมน่าจะจบครับ
สรุปที่แก้ไขไป
1 หม้อน้ำตัน-ล้างหม้อน้ำ
2 ปั้มน้ำรั่ว    -เปลี่ยนปั้มน้ำ
   แต่ยังไม่ได้ใส่คือวาล์วน้ำที่ถอดออกยังหาซื้อไม่ได้
  ผมต้องขอบคุณพี่ๆๆทุกท่านมาในที่นี้ด้วยครับที่ชี้แนะจนทำให้กลับมาปกติ ผมสบายใจมากๆๆๆไม่ต้องมาคอยกังวลอีกแระ
ขอบคุณจริงๆๆครับ

Maxpanye
ศิษย์พี่

« ตอบ #17 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2012, 15:53:14 »

จุมพิต จุมพิต

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: มือใหม่ รบกวนถามเรื่อง น้ำหม้อพักหายครับ