ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 กันยายน 2024, 03:04:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประเก็นท้องอ่าง 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเก็นท้องอ่าง  (อ่าน 5670 ครั้ง)
veerachartg
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 05 ตุลาคม 2012, 13:30:45 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  ตาโตมีคราบน้ำมันเครื่องซึมรอบ ๆ ท้องอ่าง รบกวนถามดังนี้
1. รุ่นนี้ต้องใช้ประเก็น หรือเปล่า หรือท่านใดเคยเปลี่ยนมาบ้าง บอกราคาด้วยก็ดีนะครับ
2. หรือใช้กาวซิลิโคลนอย่างเดียว  ถามช่างๆบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องใช้ประเก็น  แต่ใช้กาวซิลิโคลนแทน ( เขาบอกว่าหลอดหนึ่งสองร้อยกว่าบาท )
     รวมค่าแรงแล้วหกร้อยบาทถ้วน
keema_6
Gold Member
เจ้าสำนัก

อาร์มคับ มาช้ากลับก่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2012, 13:36:11 »

มันมีโอริงครับ รอบอ่าง ที่เป็นเส้นอ่ะครับสังเกตุดู ไม่น่าเกิน300 ราคาจำไม่ได้ไม่แน่จัยครับ

* เน่ามาก.jpg (132.81 KB, 541x900 - ดู 3388 ครั้ง.)

รถเล็กๆเด็กๆทำ สไตล์ผม http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=149462.0
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2012, 14:44:03 »

เคยทำเกลียว น้อตถ่ายน้ำมันเครื่อง มันมี โอริง ท้องอ่าง ราคา ประมาณ ห้าร้อยกว่าบาท หรือหกร้อยอะคับ ก้แล้วแต่คับ ว่า จะเชื่อใคร ถ้าอยากให้เหมือนเดิม ก้เปลี่ยนโอริง ใหม่ ถ้า อยากลอง เอากาวสิริโคนดูก้ได้คับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
vteckiller
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2012, 16:32:58 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ  ตาโตมีคราบน้ำมันเครื่องซึมรอบ ๆ ท้องอ่าง รบกวนถามดังนี้
1. รุ่นนี้ต้องใช้ประเก็น หรือเปล่า หรือท่านใดเคยเปลี่ยนมาบ้าง บอกราคาด้วยก็ดีนะครับ
2. หรือใช้กาวซิลิโคลนอย่างเดียว  ถามช่างๆบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องใช้ประเก็น  แต่ใช้กาวซิลิโคลนแทน ( เขาบอกว่าหลอดหนึ่งสองร้อยกว่าบาท )
     รวมค่าแรงแล้วหกร้อยบาทถ้วน
ตาโตมีรุ่นวีเทคกับไม่มีวีเทค ใช้ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องทั้งสองรุ่น แต่คนละแบบตามรูปภาพเป็นแบบวีเทคครับ เปลี่ยนปะเก็นแล้วก็ยังต้องทาซิลิโคนบาง ๆด้วยครับ สำคัญตอนขันน็อตให้แน่นนี่แหละครับ ต้องค่อย ๆ ไล่ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะแน่นได้ที่ครับ
veerachartg
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 08:55:38 »

Update ให้ครับเมื่อวันเสาร์ไปทำมาแล้ว
1. เครื่อง D16y4 ธรรมดาครับ ซื้อพาร์ทร้านข้างนอกราคา 160 บาท
2. ค่าแรงเปลี่ยน 400 บาท ไม่รวมน้ำมันเครื่อง
แต่ที่เสียอารมณ์มากคือ...ช่างถอดมาแล้วถามว่าพี่ล้างไหม เราก็บอกว่าล้างซิ ซึ่งความเข้าใจของเราก็คือล้างด้วยเบนซิน หรือ
น้ำยาล้างธรรมดา ก็ไม่ได้สนใจมากนัก  พอเสร็จช่างเอาบิลมาให้จ่ายตังค์ 1100  บาท  ใช่ครับตาไม่ฝาดแน่นอน หนึ่งพันหนึ่งร้อยบาทถ้วน
.....เป็นค่าน้ำยาที่มันเอามาฉีดฟู่ ๆ สองกระป๋อง ๆ 350  บาท (ยี่ห้อ เอซีเดลโก) เรามาอ่านดูข้างกระป๋องที่มันเหลืออยู่นิดหนึงมันบอกว่า
เป็นสเปรย์ ทำความสะอาดผ้าเบรค....คนละเรื่องเลย...ก็ได้แต่ขับรถออกมาย่างเงียบ ๆ  ค่าแรง 400 บาท โดนหลอกขายน้ำยา 2 กระป๋อง
คนเรามันหากินกันแบบไม่คิดอะไรเลยเหรอทุกวันนี้...( อู่ KPN เซอร์วิส กม.12 กระทุ่มแบน....) 
tea_auto1981
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

กู...ตลอดดดดด

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2012, 09:43:30 »

Update ให้ครับเมื่อวันเสาร์ไปทำมาแล้ว
1. เครื่อง D16y4 ธรรมดาครับ ซื้อพาร์ทร้านข้างนอกราคา 160 บาท
2. ค่าแรงเปลี่ยน 400 บาท ไม่รวมน้ำมันเครื่อง
แต่ที่เสียอารมณ์มากคือ...ช่างถอดมาแล้วถามว่าพี่ล้างไหม เราก็บอกว่าล้างซิ ซึ่งความเข้าใจของเราก็คือล้างด้วยเบนซิน หรือ
น้ำยาล้างธรรมดา ก็ไม่ได้สนใจมากนัก  พอเสร็จช่างเอาบิลมาให้จ่ายตังค์ 1100  บาท  ใช่ครับตาไม่ฝาดแน่นอน หนึ่งพันหนึ่งร้อยบาทถ้วน
.....เป็นค่าน้ำยาที่มันเอามาฉีดฟู่ ๆ สองกระป๋อง ๆ 350  บาท (ยี่ห้อ เอซีเดลโก) เรามาอ่านดูข้างกระป๋องที่มันเหลืออยู่นิดหนึงมันบอกว่า
เป็นสเปรย์ ทำความสะอาดผ้าเบรค....คนละเรื่องเลย...ก็ได้แต่ขับรถออกมาย่างเงียบ ๆ  ค่าแรง 400 บาท โดนหลอกขายน้ำยา 2 กระป๋อง
คนเรามันหากินกันแบบไม่คิดอะไรเลยเหรอทุกวันนี้...( อู่ KPN เซอร์วิส กม.12 กระทุ่มแบน....) 

ซื้อประสบการณ์ไปครับ

เข้มแข็งและมีเกียรติ
Civic EK 2000
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 07:50:02 »

ตาโตมีรุ่นวีเทคกับไม่มีวีเทค ใช้ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่องทั้งสองรุ่น แต่คนละแบบตามรูปภาพเป็นแบบวีเทคครับ เปลี่ยนปะเก็นแล้วก็ยังต้องทาซิลิโคนบาง ๆด้วยครับ สำคัญตอนขันน็อตให้แน่นนี่แหละครับ ต้องค่อย ๆ ไล่ไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะแน่นได้ที่ครับ

อีกเสียงครับ

เทค กับ ไม่ เทค ใช้คนละ Part ครับ ผมเพิ่งจะเปลี่ยนมาครับ มันจะเป็น O-Ring ใส่ลงในร่องนั่นแหล่ะครับ
ส่วนกาวหลักๆ ก็ทาที่ มุมโค้งต่างๆของ O-Ring เช่น บริเวณที่สัมผัสกับซีลเพลาข้อเหวี่ยง  ส่วนที่เรียบๆ ช่างไม่ค่อยจะทา
ราคาคุ้นๆว่าประมาณ 445 บาทประมาณนี้แหล่ะ

* 57940_497366990273477_1004710601_n.jpg (56.8 KB, 640x480 - ดู 3108 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ประเก็นท้องอ่าง