ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 กรกฎาคม 2024, 02:05:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามหน่อย ถ้าเราขายรถไปวันที่26แล้ววันที่31คนที่ซื้อรถไปจะขอเอารถคืนจะคืนได้ไหม 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อย ถ้าเราขายรถไปวันที่26แล้ววันที่31คนที่ซื้อรถไปจะขอเอารถคืนจะคืนได้ไหม  (อ่าน 19812 ครั้ง)
tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #80 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 16:06:11 »

ผมว่าคนขาออกมาเคลียกันหน้าเว็บดีกว่าครับ พยานเยอะ ที่สาธารณะ และมีผู้หลักผู้ใหญ่ของเว็บอยู่ด้วยครับ

alexsus99
ศิษย์น้อง
**

แปลงแล้ว อีสุเป็น EK

« ตอบ #81 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 19:25:39 »

ออกมาเลยคับคนขาย อย่าเอาคำพูดซ้ำๆมาอ้างคับ
commentdear
เจ้าสำนัก

●Benz Metal●

« ตอบ #82 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2012, 22:38:15 »

ใจเค้าใจเรานะ  ขอให้เคลียกันได้เ็วๆครับ
Bunny_EF
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #83 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 10:59:11 »

มาตรา 472    ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด

ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ทั้งที่ผู้ขายรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่

การซื้อขายรถ เป็นการซื้อขายแบบสังหาริมทรัพย์ ตกลงกันได้ กรรมสิทธิก็โอนทันที ไม่ต้องโอนทางทะเบียนรถก็เป็นของคนซื้อแล้ว

ในกรณีอย่างนี้น่าจะถือได้ว่าทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องเป็นเหตุให้เสื่อมสื่อมความเหมาะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติ ผู้ขายต้องรับผิดชอบครับ

ยังไงลองปรึกษา สคบ. ก่อน เอาใจช่วยคนซื้อครับ
tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #84 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 11:08:12 »

มาตรา 472    ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด

ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ทั้งที่ผู้ขายรู้อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่

การซื้อขายรถ เป็นการซื้อขายแบบสังหาริมทรัพย์ ตกลงกันได้ กรรมสิทธิก็โอนทันที ไม่ต้องโอนทางทะเบียนรถก็เป็นของคนซื้อแล้ว

ในกรณีอย่างนี้น่าจะถือได้ว่าทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องเป็นเหตุให้เสื่อมสื่อมความเหมาะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติ ผู้ขายต้องรับผิดชอบครับ

ยังไงลองปรึกษา สคบ. ก่อน เอาใจช่วยคนซื้อครับ
พี่ต้องจบนิติศาสตร์มาแน่ๆเลย...สำนวนเป๊ะเลย.....ผมก็ว่าตามนั้นนะครับ คนขายคงต้องออกมาอธิบายอะไรซักอย่างด้วยความจริงใจแล้วล่ะ..ไม่งั้นท่านก็คงเสียพื้นที่ขายของ..ของตัวท่านเองเพราะคงไม่มีใครมั่นใจในการซื้อของ ของท่านอีกแน่ๆเลย ไม่ว่าท่านจะรู้มั้ยว่ารถมีอาการยังไงเวลาขับ อีกทั้งในการทดลองขับก็ยังไม่ให้ผู้ซื้อได้ขับด้วยตัวเอง(จากกรณีนี้ผมถือว่าคนที่มาดูรถเป็นคนตัดสินใจแล้วกันนะ)ท่านก็ควรจะอธิบายด้วยตัวท่านเอง ในหน้าเว็บนี้นะครับ
*********หมายโหดเอ้ยหมายเหตุ  ไอ้เรื่องนี้จริงๆก็ไม่ได้เกี่ยวกับผมนักหรอกแต่ผมเห็นมันชักเกิดขึ้นบ่อยในเว็บนี้มันจะทำให้เว็บนี้กลายเป็นเว็บ หลอกขายของกันไปซะ ซึ่งผมว่ามันไม่ใช่วัตถุประสงค์ของการก่อตั้ง WLC แน่ๆ ขอบคุณที่ทนอ่านมันจนจบครับ อายจัง อายจัง อายจัง

tanatsu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #85 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 12:25:54 »

มาตรา 472    ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมาะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด

ขอบคุณนะครับเดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ  
เรื่องนี้ลองคิดกันดูนะครับว่า ก่อนหน้าที่จะเอามาขายผม เค้าก้อใช้รถอยู่บ้างไม่มากก้อน้อย คนขายต้องรู้อาการและสภาพรถดีอยู่แล้ว (ขับกลับมาหาดใหญ่ 950 กม. กินน้ามันเครื่องไป 5ลิตรพอดีครับพี่น้อง) และยิ่งถ้าบอกว่าตัวเองเป็นพ่อค้าจับมาขาย ยิ่งต้องทราบดีกว่าชาวบ้านแน่นอน ถ้าคนขายเปิดใจและเปิดเผยกันตั้งแต่ตอนคุยกันทางโทรศัพท์หรือตอนไปดูรถตอนแรก ว่าพี่รถสภาพเครื่องหลวมควันไหล สภาพต้องซ่อมไม่พร้อมเดินทางไกล ผมก้อตัดสินใจไม่ซื้อได้ไม่ยาก แต่คนขายหมกเม็ด ตอแหล พูดให้ความมั่นใจผมว่าอาการรถไม่แย่มาก  แค่ยางตีนวาวล์แข็ง ควันเลยออกบ้าง ลูกปืนล้อหลังดังทั้ง2ข้าง เท่านั้นเองพี่
 ตอนไปลองขับคนขายบอกว่า"พี่ไปนั่งเดี๋ยวผมขับเอง"ให้พี่เค้านั่งแล้วคนขายขับเอง ขับเรื่อยๆไม่เร็วมากใช้ความเร็ว40-60 ไม่ได้ลากเกียร์หรือคิกดาวน์คือขับแบบเลี้ยงรอบไปไม่ให้ควันออกเยอะ บวกกับเสียงของลูกปืนล้อที่ดังมากมาย จะขี่ให้มันเร็วกว่านั้นก้อไม่ไหวและเสียงยังไปกลบเกลื่อนเสียงชาปร์ได้ดีอีก ขับสั้นๆ1ยูเทริน แล้วก้อถามมาว่า"พี่จะเอามั๊ย เดี๋ยวจะมีคนมาดูรถต่อจากพี่อีก แต่ถ้าพี่เอาเดี๋ยวผมลอดค่าซ่อมลูกปืนล้อกับต่อทะเบียนให้ เปิดราคา 165,000 ลดให้เหลือ147,000  เราก้อดีใจได้ของถูกแฮะ Vertexในตลาดรถขายอยู่ราว120,000-180,000 ราคานี้ถิอว่ากลางๆไม่ถูกและไม่แพง เก็บงานซัก 15,000-20,000 ก้อน่าจะโอเค  เชื่อใจคนขายและคิดในแง่ดีเกินไปครับ เลยตกลงซื้อ และตั้งแต่รับรถชั่วโมงแรกก้อส่ออาการไม่ดีแล้วละครับ แต่ก้อคิอว่าไม่น่าจะมีอะไรมากมาย น่าจะเอาอยู่ แต่นั้นละครับ ยิ่งแกะก้อยิ่งเจอ ยิ่งรื้อออกมาก้อยิ่งเห็น สุดความอดทนรับไม่ไหวก้อเลยโทรไปเคลียร์กับคนขาย คนขายบอกว่าได้ลองนั้งแล้วนี่วันนั้นผมก้อขับได้อยู่นะพี่ ผมเลยขอคืนรถได้มั๊ย ที่ผมซ่อมไปแล้วผมไม่คิดเงิน ถือว่าผมเอามาซ่อมให้ฟรีๆ ที่นี้คนขายก้ออ้างนั้นโน้นนี่  ถึงตอนนั้นผมเลยคิดว่า มันคงไม่รับคืนแน่แล้ว  2-3วันผ่านไปเลยเสนอให้เค้าเอาไปซ่อมให้ก้อไม่เอา สุดท้ายเลยเสนอขอให้ช่วยค่าซ่อม1หมื่นบาท ก้อบอกว่าไม่ให้แล้วจะทำไม นั้นไงกรูโดนต้มแล้วละ อยากให้มันเห็นบิลค่าใช้จ่ายจริงๆเลยว่ามันบานปลายเค่ไหน และเหนื่อยแค่ไหน จากความเห็นแก่ได้ของมัน ประสบการณ์ครั้งนี้แพงครับ  อยากพี่ๆน้องๆ ดูผมไว้เป็นกรณีตัวอย่างนะครับ พ่อค้านิสัยดีมีเยอะแยะแต่ก้อมีกากสังคมเข้ามาปลอมปนในสังคมของเราอยู่ครับ พึงระวังกันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ตุลาคม 2012, 12:39:58 โดย tanatsu » บันทึกการเข้า
leken777
จอมยุทธ

« ตอบ #86 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 14:56:27 »

เอาใจช่วยคนซื้อนะครับ...คนหาดใหญ่ด้วยกัน ยิ้มกว้างๆ
ส่วนคน...ขายครับ...ชี้แจงด้วยนะจะได้จบเรื่อง...เราก็คน...ไทย...ด้วยกันทั้งนั้น เศร้า เศร้า
tanatsu
เข้าวงการ
*

« ตอบ #87 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 09:13:04 »

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านด้วยนะครับ รูดซิบปาก  ไงล่ะ! มันหายหัวไปอีกแระ เถียงไม่ออกละซิไอ้.... แทนที่จะขอโทษเราซักคำก้อไม่มี มันน่ามั๊ยละครับพี่น้อง ฮืม
tang1931
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #88 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2012, 09:24:11 »

ผลที่เค้าได้รับ...เหตุมันมาจากสิ่งที่เค้ากระทำ ลังเล ลังเล :-\เชื่อว่าคงเข้ามาขายของในเว็บนี้ได้ยากแล้วล่ะครับ..นอกเสียจากว่าเปลี่ยนชื่อ log in ใหม่เข้ามา ถ้ายังไงช่วยติดตามและระมัดระวังด้วยนะคร้าบบบบบ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ถามหน่อย ถ้าเราขายรถไปวันที่26แล้ววันที่31คนที่ซื้อรถไปจะขอเอารถคืนจะคืนได้ไหม