ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 20:35:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วันนี้มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังคับพี่ๆทุกคน ไว้เป็นข้อเตือนใจกันครับ 0 สมาชิก และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังคับพี่ๆทุกคน ไว้เป็นข้อเตือนใจกันครับ  (อ่าน 3292 ครั้ง)
ketavit
จอมยุทธ

« เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 23:43:41 »

ต้องเล่าย้อนไปว่ารถผมซื้อมือสองต่อมาอีกที แล้วผมสอถามเจ้าเก่าของเรื่องเกี่ยวกับสายพานทั้งหมด ทางเจ้าของเก่าก้อจำไม่ได้ว่าเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่

ก้อเลยเสี่ยงๆใช้ไปสักระยะ จนถึงเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เกิดอาการน้ำหายคับ แต่น่าจะเป็นความโชคดีของผมที่ผมเป็นคนชอบเช็คน้ำเกือบทุกวัน เลยสังเกตุได้ว่า

มีความผิดปกติเกี่ยวกับเรื่องของน้ำ เลยตั้งใจสังเกตุอาการ จนรู้ว่าน้ำหายจิงๆ ตอนแรกก้อหาข้อมูลในเวป ซึ่งมีความเป็นไปได้หลายกรณีมาก ทั้งน้ำรั่วเข้าระบบ

รั่วตามจุดเชื่อมต่อ หรือ รั่วที่หม้อต้มแก๊ส ก็เลยทำการเช็คทุกอย่างทั้งดูสีของน้ำมันเครื่อง ก็ปกติ ใช้น้ำยาหม้อน้ำ เพื่อดูคราบรั่วซึมตามจุดรอยต่อต่างๆ ก็ไม่พบ

จนไปเจออีกกระทู้ที่บอกว่าอาจจะรั่วที่ปั๊มน้ำ วันนั้นเลยลองสตาร์ทรถแล้วรอสังเกตุอาการ ปรากฏว่าไหลเป็นทางจากหน้าเครื่องเลยคับ เลยสันนิฐานว่าน่าจะปั๊มน้ำรั่วก็

เลยนำรถเข้าไปจัดการที่อู่มีชื่อเสียงในจังหวัดนครศรีธรรมราช ก็สรุปเป็นตามคาดคือว่าปั๊มน้ำรั่วจริงๆ เลยจัดการเปลี่ยน และถือโอกาสนี้เปลี่ยนสายพานไทมิ่งด้วย

เนื่องจากช่างบอกว่าสภาพไม่ค่อยดีแล้ว วันนั้นก็โดนทั้งหมด ห้าพันนิดๆ มีค่าสายพาน ลูกรอก น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของเชลล์ ตั้งวาวล์ เปลี่ยนปั๊มน้ำ และก็ค่าแรงคับ

ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่มาเล่าให้ฟังนะคับ และในกรณีของผมที่ว่าโชคดีนะคับที่ไม่ได้เดินทางไปไหนไกลๆ หรือละเลยไม่ได้ตรวจเช็คความเรียบร้อยก่อนใช้รถ

เพราะฉนั้น ก็เอามาเป็นเรื่องเตือนใจเพื่อนๆพี่ๆทุกคนอีกครั้งนึงนะคับ ว่าบางครั้ง อะไรก็เกิดขึ้นได้ ความบกพร่องความผิดปกติมันเกิดขึ้นได้ เพราะฉนั้น เสียเวลาสัก

ห้านาที สิบนาที ตรวจสภาพรถก่อนใช้งานเถอะคับ จะได้ไม่ต้องมาเสียเงินและเวลามากกว่านี้ ความโชคดีไม่ได้มีกันตลอดเวลานะคับ

ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
SingZ96
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 มีนาคม 2013, 23:45:57 »

จุมพิต
s.kasuk
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 07:04:44 »

ซื้อมาแล้วต้องรักมันมันครับ  ไม่อย่างนั้น อายจัง  แน่นอนครับ
MUGEN SRIRAT
ศิษย์พี่

"หมอ อสค มวกเหล็ก ครับ"

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 07:41:04 »

จุมพิต จุมพิต จุมพิต
lim689
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 08:53:32 »

ตอนผมซื้อ มือ2 มาใหม่ๆ อาทิตยก็เปลี่ยน ของเหลวใหม่หมด แล้วก็ไล่พวกสายพาน ลูกรอก เพื่อความอุ่นใจเลยครับ
wanger
Gold Member
เจ้าสำนัก

no.744

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 08:55:28 »

สงกรานต์นี้จะลงนครศรีว่างเจอกันครับ(กทม) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

EK  ฝั่งพระประแดง
kungindy
Gold Member
เจ้าสำนัก

แต่งไปเลื่อยๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 09:54:03 »

สงกรานต์นี้จะลงนครศรีว่างเจอกันครับ(กทม) ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

No.809
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 18:11:18 »

ซื้อมาใช้งานแล้ว ก้อต้องตอบแทนเค้าบ้างด้วยการบำรุงดูแลเค้าแหละคับ ฝากเพื่อนๆทุกคนนะคับ ดูแลดีๆเจอปัญหาอย่าละเลย เด่วจะเปนเรื่องใหญ่

จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
chay-ตาโต
ศิษย์พี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 18:40:52 »

อยู่แถวนัยครับ ผมอยุร่อนพิบูลย์คับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2013, 19:03:15 »

อยู่แถวนัยครับ ผมอยุร่อนพิบูลย์คับ

ผมอยู่หน้าโรงแรมทวินโลตัสคับผม พี่ชื่อรัยอ่าคับ ผมชื่อทอปคับ
tonwittaya
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มีนาคม 2013, 12:57:41 »

รถปีไรคับผม
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 13:16:25 »

รถปีไรคับผม

96 คับ
jom_nakhon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มีนาคม 2013, 23:25:16 »

ของผมก็เหมือนนํ้าจะดันออกมาตอนดับเครื่อง อยู่นครเหมือนกัน พรหมคีรี เศร้า

กันแดดกันฝนได้ ก็บุญแล้ว
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 เมษายน 2013, 18:48:10 »

ของผมก็เหมือนนํ้าจะดันออกมาตอนดับเครื่อง อยู่นครเหมือนกัน พรหมคีรี เศร้า
ถ้ามีโอกาสมาในเมืองก้อลองแวะมาหาก้อได้คับ จะได้ช่วยๆกันดู ผมก้อเคยมีประสบการณ์น้ำดันมาแล้ว
sengship
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 11:38:04 »

ถ้ามีโอกาสมาในเมืองก้อลองแวะมาหาก้อได้คับ จะได้ช่วยๆกันดู ผมก้อเคยมีประสบการณ์น้ำดันมาแล้ว
คนคอนเอารถไปซ่อมอู่ไหนคับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 13:47:44 »

คนคอนเอารถไปซ่อมอู่ไหนคับ

ถ้าส่วนตัวผมทำที่อุ่เทคนิคเซอร์วิสคับ ข้างหอพระนารายณ์
sengship
เจ้าสำนัก

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 เมษายน 2013, 16:08:02 »

ถ้าส่วนตัวผมทำที่อุ่เทคนิคเซอร์วิสคับ ข้างหอพระนารายณ์

อ้าว!เหรอคับผมก็วางb20bที่นี่เหมือนกันคับ
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 เมษายน 2013, 03:58:43 »

อ้าว!เหรอคับผมก็วางb20bที่นี่เหมือนกันคับ

ก้อรถพี่ตอนที่วาง B20 ผมก้อเหนอยู่คับ แต่ไม่คิดว่าจะเป็นคนในบอร์ดเดียวกัน  ยิ้ม ยิ้ม
jom_nakhon
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 เมษายน 2013, 17:09:32 »

แล้วพอจะรู้ ร้านติดแก๊สของ AC ที่นครศรีใหมคับ ถ้าให้ดีขอ ที่อยู่ร้านกับ ราคาด้วยคับ ตอนนี้d16y8 ผม กิโลละ4บาทละคับ แก๊ส95ลิตรละ40
ว่าจะเติม E20 ราคาก็ถูกกว่าแก๊ส95 แค่ 5-6บาท ระยะยาวก็ต้องเปลี่ยนสายนํ้ามัน หัวฉีดอีก มันก็คงไม่แตกต่างเท่าไหร่คับ

กันแดดกันฝนได้ ก็บุญแล้ว
ketavit
จอมยุทธ

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 เมษายน 2013, 19:07:54 »

แล้วพอจะรู้ ร้านติดแก๊สของ AC ที่นครศรีใหมคับ ถ้าให้ดีขอ ที่อยู่ร้านกับ ราคาด้วยคับ ตอนนี้d16y8 ผม กิโลละ4บาทละคับ แก๊ส95ลิตรละ40
ว่าจะเติม E20 ราคาก็ถูกกว่าแก๊ส95 แค่ 5-6บาท ระยะยาวก็ต้องเปลี่ยนสายนํ้ามัน หัวฉีดอีก มันก็คงไม่แตกต่างเท่าไหร่คับ

ของผมติดแก๊ส AC มากับอู่แห่งหนึ่งแถวๆห้างโฮมโปรนคร แต่ไม่แนะนำให้ไปติดคับ บริการหลังการขายไม่ค่อยดี ผมต้องมาศึกษาปรับจูนเองถึงจะลงตัว ไปแก้กับที่อู่หลายครั้งก้อไม่ดขึ้น ถ้าจะเอายี่ห้อนี้จิงๆผมยังไม่มั่นใจว่าอู่ไหนอีกนะครับ แต่ถ้าจำไม่ผิดอู่กบ ปากซอยประตูขาวก็ติด AC นะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ แต่ถ้าแก๊ส AC ผมช่วยปรับจูนได้ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: วันนี้มีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังคับพี่ๆทุกคน ไว้เป็นข้อเตือนใจกันครับ