ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
24 กันยายน 2024, 01:36:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: งานเข้าแล้วครับ 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าแล้วครับ  (อ่าน 3538 ครั้ง)
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 20:15:56 »

สาเหตุมาจาก ท่ออยางกรองอากาาศมันแตกตรงปากทางเข้าลิ้นผีเสื้อ แล้วทำให้มีฝุ่นเข้าไปในลิ้นปีกผีเส้ือเยอะทำให้เวลาสตราส์ทเครื่องยนต์มีอาการรอบตกใกล้ดับพอเครื่องได้ที่รอบก็กลับมาเป็นปรกติ ผมเลยฟันธงว่าลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกอย่างแน่นอน ผมเลยทำการถอดออกมาล้างทำความสะอาดโดยไม่ได้ถอดขั้วแบตออกก่อน( ถอดออกทุกชิ้นส่วน ) พอล้างเสร็จ ผมก็ประกอบกลับที่เดิม
พอสตราส์ทเครื่องยนต์เท่านั้นแหระครับ! รอบดีดขึ้นไปที่  4000 สักพักตกลงมาาที่ 1500 ขึ้นๆลงๆ ไปที่ 3000 เหมือนเราเบิ้ลเครื่องยนต์ย้ำๆ อ่ะครับ  ลองเชคตามที่ อาจารย์หลายๆท่าน
ได้โพสเอาไว้ ก็ปรกติทุกอย่าง  ตอนนี้หมดปัญญาแล้วครับ  ทำไงไม่หายซักที งงมาก ผมเคยถอดล้างแล้วครั้งนึงก็ไม่เป็นไรแต่ตอนนี้งานเข้าแล้วครับ
รบกวนอาจารย์ที่มีความรู้ ช่วยนำทางผมทีครับ ปล.เครื่อง d16y8 at.lpg  ขอบพระคุณอย่างสูงมานะที่นี้ครับ

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
Thepop22
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 20:30:35 »

ดูว่าต่อปลั๊กตัวชดเชยรอบเดินเบาหรือยัง ถ้าเสียบแล้วมันแน่นหรือป่าว แล้วขั้ว ขา มันสกปรกไหม
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 22:40:33 »

ต่อครบหมดเลยครับ  ว่าจะรื้อมาดูใหม่ว่ามีอะไรผิดปรกติรึเปร่า
ขอบคุนมากครับ
Pae_pae43
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2013, 22:51:38 »

ลองขยับสายกราวด์ทุกจุดดูนะครับ ว่าจุดไหนหลวมรึปล่าว(ลองดูนะครับ. อาจจะหาย)
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 00:13:08 »

มีสาเหตุอื่นอีกมั้ยครับ
Thepop22
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2013, 09:26:58 »

ผมก็ยังคิดว่าเป็นที่ตัวชดเชยรอบเดินเบาอ่ะครับ ลองสตาร์ทแล้วลองถอดสายตัวชดเชยรอบดูว่า ตอนเสียบปลั๊ก กับตอน ถอดปลั๊กมีความแตกต่างไหม
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 20:01:21 »

ตอนถอดปลั๊กออกมัน เบิ้ลเครื่องถี่กว่าเดิมครับเมือนเบิ้ลยำ้เร็วๆ อ่ะครับ
ตอนนี้กำลังหาอีกตัวมาเปลี่ยนอยู่ ผมก็คิดว่ามันน่าจะพังแล้วล่ะครับ
สงสัยก็แต่ทำไมมันพังตอนที่ผมทำความสะอาดมันนี่แหระ งงมากครับเพราะผมล้าางครั้งที่แล้วมันก็ไม่เป็นไร
แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
sodanum
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2013, 21:14:52 »

ถอดทุกตัว รวมทั้ง map และ tps เลยหรือเปล่าว
ถ้าใช้ ตอนใส่ตั้งตัว tps ไม่ตรงตามมาตราฐาน
อีกตัว map เสียอาจทำให้การจ่ายน้ำมันเพี้ยนได้
artty1379
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 04:31:55 »

ผมก็เคยล้างเองครับ อาการเดียวกัน ผมไขรูจูนอากาศมั้ง ด้านบนลิ้นเร่งน่ะครับ ปิดให้หมดเลย รอบก็ตกลงมา

แล้วก็มีอาการรอบสวิงอยู่2วัน แล้วจากนั้นก็หายไป เดินเรียบนิ่งปรกติ

คาดว่าตอนล้าง ผมใช้เบนซินล้าง อาจจะไหลเข้าไปโดนมอเตอร์คุมรอบ ไม่ก็เซ็นเซอร์อะไรสักอย่าง เพราะว่าล้างหมดเลย แบบว่าทุกซอก ผลออกมาคือเครื่องตอบสนองดีแต่รอบมันไม่นิ่งอยู่2วัน ก็ทนใช้ไป แล้วมันก็เข้าที่เอง จนวันนี้จะ2ปีแล้วยังไม่พังเลยครับ ใช้รถวันละเกือบ100โล  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ultraferio
เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 09:49:16 »

ล้างเสร็จลอง รีเซตกล่อง ตั้งรอบ ใหม่ครับ.. วิธีตั้งรอบ ลองหาในนี้ดูครับผมเคยเห็น

แล้วรองวิ่งประมาณหนึ่งวันหรือสองวัน เพื่อให้กล่อง ecu จำค่าใหม่ครับ
Bundittra
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 17:36:11 »

อาการนี้ผมก็เคยโดนครับ. พี่ถอดสาย map sensor ต้านบนไช่ป่าวคาบ. ลองใส่เข้าไปให้ดี. แล้วถอดขั้วแบตครับ.  รอพักหนึ่งแล้วใส่ใหม่ครบ.
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 20:17:56 »

ขอบคุณทุกความรู้ครับวันนี้นั่งวิเคราะห์ทั้งวันสรุปรื้อใหม่เริ่มต้นใหม่ตั้งแต่แรก เจอสาเหตุเพราะว่าผมใส่ฝาปิดท้ายแกนมอเตอร์ชดเชยรอบเดินเบาผิดลีอคแถมตัวแกนเองฝืดเหมือนจะมีเศษทราบเข้าไปติดที่ลูกปืนของแกนอ่ะครับ ตอนนี้แก้หายแล้วเป็นปรกติแล้วครับรอบมที่ประมาณ 900 พอเปิดโหลดทุกอย่างพร้อมกัน รอบมาที่ประมาณ 850 - 900 เนียนกิ็ก เข้าเกียร์รอบมาที่ 850 ผมพอใจแล้วครับ แต่เหตุที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น วาร์วน้ำดันไม่เปิดซะอีกเทอโมร์สวิทย์เสียอีก สรุปฮีตเลยยิ่งซ่อมยิ่งเจอปัญหา
ยังไงก็ขอบคุณอาจารย์ทุกคนครับ
 เศร้า เศร้า เศร้า
neang
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหนี่ยง no.681 คับผม

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 23:17:06 »

ยอดเยี่ยมคับผม   จุมพิต จุมพิต จุมพิต

จะเก่ามาจากไหน ก้อมาใหม่ที่เรา <<< ยังดี ที่มีขับ >>> RAMBO
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=91023.0
http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=158209.0
iszaa
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2013, 22:26:55 »

ยอดเยี่ยมคับผม   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ขอบคุณครับแต่ยังมีปัญหาอีกเยอะที่ต้องแก้ไขสิ่งไหนที่ทำได้เองภูมิใจครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: งานเข้าแล้วครับ