ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 13:29:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เปิดแอร์ ออกตัว รอบเครื่องตกมากครับ 0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแอร์ ออกตัว รอบเครื่องตกมากครับ  (อ่าน 2358 ครั้ง)
inside03
เข้าวงการ
*

ToOn Muse` @Latkrabang

« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 12:12:02 »

รบกวนสอบถามพีๆ ผู้รู้หน่อยครับ

ข้อมูลรถ : EK ปี 99 เครื่อง Exi ครับ พ่วงกล่อง KKT 1 ใบ เกียร์ธรรมดา ไม่ได้ใช้เเก๊ซครับผม

อาการ :
1. ไม่เปิดแอร์ขับ รอบไม่ตก ขับลื่น ไม่มีอาการใดๆ
2. เปิดแอร์แรกๆ ใช้งานได้ปกติ รอบเครื่องลงจาก 1200 เหลือ ประมาณ 1000 กว่าๆ
3. ขับความเร็วเกิน 120 km เเล้วจอด หรือ ยูเทริน ออกตัวรอบเครื่องตกมาก เหลือประมาณ 200 แต่เครื่องไม่ดับครับ (พอปิดแอร์ ขับได้ปกติ)
4. เวลาจอด รอบเครื่องค่อนข้างนิ่งครับ ทั้งตอนเปิดแอร์ และปิดแอร์

เเก้ไขเบื้องตัน
1. ล้างลิ้นผีเสื้อ เเล้วครับ (อาการไม่หาย)
2. เช็คกรองอากาศเเล้วครับ (อาการไม่หาย)  อายจัง

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับพี่
tan2life
จอมยุทธ

แทน@ระยอง Line: tmtech57

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 12:46:46 »

รบกวนสอบถามพีๆ ผู้รู้หน่อยครับ

ข้อมูลรถ : EK ปี 99 เครื่อง Exi ครับ พ่วงกล่อง KKT 1 ใบ เกียร์ธรรมดา ไม่ได้ใช้เเก๊ซครับผม

อาการ :
1. ไม่เปิดแอร์ขับ รอบไม่ตก ขับลื่น ไม่มีอาการใดๆ
2. เปิดแอร์แรกๆ ใช้งานได้ปกติ รอบเครื่องลงจาก 1200 เหลือ ประมาณ 1000 กว่าๆ
3. ขับความเร็วเกิน 120 km เเล้วจอด หรือ ยูเทริน ออกตัวรอบเครื่องตกมาก เหลือประมาณ 200 แต่เครื่องไม่ดับครับ (พอปิดแอร์ ขับได้ปกติ)
4. เวลาจอด รอบเครื่องค่อนข้างนิ่งครับ ทั้งตอนเปิดแอร์ และปิดแอร์

เเก้ไขเบื้องตัน
1. ล้างลิ้นผีเสื้อ เเล้วครับ (อาการไม่หาย)
2. เช็คกรองอากาศเเล้วครับ (อาการไม่หาย)  อายจัง

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับพี่

อาการเดียวกันเลย รอผู้รู้ๆ
BOWYER
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2014, 17:35:49 »

อาการแสดงว่ามาจากระบบ air แน่เลย
ทะแม่งตั้งแต่รอบเดินเบา 1200 แล้วครับ ของผมอยู่ที่ประมาณ 800 เอง
แสดงว่าตั้งรอบไว้ชดเชยแอร์ตอนมันทำงานด้วย ลองเช็คกำลังอัดดูครับ
เพราะบางที com air ปรกติแต่แผงคอยล์ร้อนตันก็เป็นได้
ผมเปลี่ยนแผงคอยร้อนแล้วหายครับ  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2014, 17:38:29 โดย BOWYER » บันทึกการเข้า
inside03
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2014, 01:23:47 »

อาการแสดงว่ามาจากระบบ air แน่เลย
ทะแม่งตั้งแต่รอบเดินเบา 1200 แล้วครับ ของผมอยู่ที่ประมาณ 800 เอง
แสดงว่าตั้งรอบไว้ชดเชยแอร์ตอนมันทำงานด้วย ลองเช็คกำลังอัดดูครับ
เพราะบางที com air ปรกติแต่แผงคอยล์ร้อนตันก็เป็นได้
ผมเปลี่ยนแผงคอยร้อนแล้วหายครับ  เศร้า

ขอบคุณครับผม...

วันนี้เอาเข้าไปเช็คกับร้านเเถวบ้านเเล้วครับ เค้าบอกว่าไม่น่าจะเป็นที่แผง คอยล์ร้อน เพราะ อาการรอบตกเป็นตอน ที่วิ่งความเร็วสูงๆ หรือ รอบสูงๆ มา

แต่รถผมถ้าไม่ลากรอบสูงจะขับได้ปกติ ช่างเลยบอกว่าให้ลองเอารถเข้าไปเช็คกับ อู่ที่จูนกล่อง KKT มา อาจจะเป็นระบบสั่งการมันรวน

ได้ข้อสรุปยังไง จะบอกอีกทีละกันนะครับ
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2014, 14:58:12 »

อาการเดียวกันเลย

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2014, 18:00:40 »

ดูน้ำยาแอร์ด้วยว่าพอป่าว น้ำยารั่วซึม ขาด แรงตกรอบตกได้เหมือนกัน
gundam78
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2014, 23:45:10 »

รอความรู้ด้วยครับ
เปนเหมือนกัน
Sitti2519
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2014, 08:19:11 »

ถ้าเป็นรถใช้แก๊สจะบอกว่าให้จูนแก๊สใหม่ แต่นี่ใช้น้ำมันแต่เปิดแอร์เหมือนกำลังเครื่องไม่พอ เหมือนเชื้อเพลิงไม่พอซะงั้น ลองดูระดับน้ำยาแอร์ด้วย ถ้าระบบแอร์ปกติ คือน้ำยาแอร์มีพอ ราว 30 ขึ้นไป ถือว่าไม่ขาด ให้ดูระบบกรองเบนซินหน่อยว่าสกปรก ตันหรือเปล่า ถ้านานแล้วก็ควรเปลี่ยน เพราะมันเหมือนเชื้อเพลิงไม่พอตอนใช้แอร์ แต่ทั้งนี้ต้องแน่ใจว่า IACV ไม่เสียด้วยนะครับ
inside03
เข้าวงการ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 06:58:34 »

ถ้าเป็นรถใช้แก๊สจะบอกว่าให้จูนแก๊สใหม่ แต่นี่ใช้น้ำมันแต่เปิดแอร์เหมือนกำลังเครื่องไม่พอ เหมือนเชื้อเพลิงไม่พอซะงั้น ลองดูระดับน้ำยาแอร์ด้วย ถ้าระบบแอร์ปกติ คือน้ำยาแอร์มีพอ ราว 30 ขึ้นไป ถือว่าไม่ขาด ให้ดูระบบกรองเบนซินหน่อยว่าสกปรก ตันหรือเปล่า ถ้านานแล้วก็ควรเปลี่ยน เพราะมันเหมือนเชื้อเพลิงไม่พอตอนใช้แอร์ แต่ทั้งนี้ต้องแน่ใจว่า IACV ไม่เสียด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวจะลองเช็คดูครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: เปิดแอร์ ออกตัว รอบเครื่องตกมากครับ