ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 มิถุนายน 2024, 20:36:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เครื่องเสียงหวีด เวลาเร่งเครื่อง 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียงหวีด เวลาเร่งเครื่อง  (อ่าน 22268 ครั้ง)
chaiyutj
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 10 เมษายน 2008, 14:28:01 »

เครื่องเสียงหวีดเวลาเร่งเครื่องครับ ทำอย่างไรดี ติด pioneer 5950mp dvd แอม 4 ch prim  sup  prim 10' แยกชิ้น focal 165a1 รบกวนแนะนำหน่อยครับ
say21
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 เมษายน 2008, 23:05:25 »

มีเสียงหวีดดังเวลาคุณเร่งเครื่อง ผมว่าคุณต้องลองไล่สายสัญญาณกับสายไฟนะครับ
เช็คดูว่าเสียบแน่นไหม หรือว่าสายมีปัญหาหรือเปล่า ไม่งั้นคุณต้องกลับไปร้านที่คุณไปติดตั้งมาให้เขาไล่หาสาเหตุให้เจอครับ
ผมเองมองว่าน่าจะมาจากพวกสายสัญญาณนะครับ ลองไล่หาทีละจุดดูแล้วกันครับ
ถ้าไม่หายอาจจะต้องมาว่ากันที่อุปกรณ์ที่คุณใช้ อาจจะเป็นที่แอมป์เกิดช็อตหรือไม่
การเดินสายต่างๆไปทับสายอะไรหรือเปล่า หรืออยู่ในจุดที่ไม่เหมาะก็ต้องเปลี่ยนที่เดินสายครับ
ลองหาดูนะครับ
Thoong_Bangna
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

หนุ่มหน้ามล คนเชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2008, 09:04:44 »

ขยิบตา ขยิบตาติดเองหรือว่าให้ร้านติดให้ครับ ถ้าให้ร้านติดก้อกลับไปให้ที่ร้านเช็คให้อีกรอบอาจเสียเงินเพิ่มอีกนิดหน่อยเพื่อติดตั้งตัวกรองกระแสไฟก่อนเข้าชุดเครื่องเสียงครับพี่น้อง หรือว่าถ้าติดเองก้อไปตามร้านเครื่องเสียงให้เขาติดตัวกรองกระแสให้ค่าใช้จ่ายน่าจะไม่แพงนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2008, 14:45:53 »

ลองกลับไปอ่านกระทู้ของวันที่ 15 มกราคม ดูนะครับ นับจากกระทู้นี้ลงไป ประมาณกระทู้ที่ 37 ลองอ่านดูนะครับ.......srithanon
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 เมษายน 2008, 01:35:21 »

อายจัง ผมก็เป็นครับ เนี่ยเพิ่งแก้ได้สำเร็จ หยกๆเลย Pioneer มักจะเป็นปัญหานี้นะครับ เท่าที่ผมเคยใช้มา แก้ด้วยวิธี ลงกราวนด์ ไปที่ตัวเครื่องมันเลยครับ ลงแน่นๆ รับรองหายครับ

ยกเว้น ปัญหาเสียงหวีดมาจากเรื่องอื่น เช่น เดินสาย RCA คู่ไปกับสายไฟ หรือสายสัญญาณ คุณภาพไม่ดี ฯลฯ อันนี้ ต้องตรวจสอบดูครับ ว่าปัญหา มาจากสาเหตุอะไร แต่ว่าลงกราวนด์ไว้ก่อน ก็ไม่เสียหายอะไรครับ

ขอให้โชคดีครับ รูดซิบปาก

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Kai04
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 12:43:26 »

ของผมก็เป็นครับ ผมแก้โดยใช้ Ground ของชุดเครื่องเสียงให้อยู่จุดเดียวกันทั้งหมด แล้วก็จัดสายต่างๆ ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย
ค่อย ๆ ตรวจเช็คไปนะครับ ไม่ต้องเรียบร้อนนะครับ
anan_125
Gold Member
ศิษย์น้อง

เจ้าตัวน้อย

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2008, 13:04:14 »

ระวังไดซาร์ตให้ดีนะครับ นี่ก็เป็นตัวสำคัญเหมือนกัน

*****    CIVIC CLUB NO. 364    ***** 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กันยายน 2008, 07:53:21 โดย anan_125 » บันทึกการเข้า
-aotto25-
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เมษายน 2008, 21:42:36 »

ผมก็เป็นอยากทราบว่าค่าแก้เสียงนี้เท่าไร ขับEsครับต้องรือมาดูใหม่หมดเลยใช่ปะครับ อายจัง
แล้วมีร้านแนะนำปะครับผมอยู่รังสิตเมืองเอกครับ
-aotto25-
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2008, 15:15:05 »

รอคนมาตอบ
Kai04
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2008, 12:25:02 »

แล้วอุปกรณ์มีอะไรบ้างครับ
อย่างของผมครั้งแรกติด Front /power /ลำโพงคู่หน้า/หลัง ไม่มีเสียงรบกวน แต่พอติด Pre เพิ่ม มันมีเสียงจี่ขึ้นมาเลย แล้วก็ลองเปลี่ยน Pre ก็ไม่หาย จึงเริ่มเดินสายใหม่ ให้มันเป็นระเบียบ แล้วก็หายเป็นปกติ 
มีอีกอย่างจุดกราวด์ Front กับ Pre ต้องเป็นจุดเดียวกันไม่งั้นเกิด Grond Loop และไม่ก็ต้องดูสายต่างๆที่ Front ด้วยนะครับ
watzang
เข้าวงการ
*

from chonburi

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2008, 17:09:12 »

เครื่องมีแอมป์ ปรี หรือเปล่าครับ
ลองเช็คสายการ์วสะอาดหรือไม่ที่หน้าสัมผัส
แต่หลักๆๆผมว่าซื้อคอล์ยแปลงสัญญาณติดตั้งให้ใกล้แบตที่สุดเพราะมันจะช่วยในการลดสัญญาณจากไดชาร์จครับ
โดย ต่อ ไว้ที่สาย  B + 12 ครับ
หรือลองดูที่สาย RCA

ไม่มีคำบรรยาย
WANCHAT
ชาวยุทธ
*

PP COU

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2008, 09:17:04 »

อายจัง ตอนนี้ของผมก็เป็นแต่เนื่องจากมีการ ช๊อตของสายกับตัว POWER AMP พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ
COUPE เด็กนคร
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2008, 08:30:17 »

สายสัญญาณต่าง ๆ ก็สำคัญนะครับ สายไม่ดี วีดไม่เลิก ถ้าใช้สายสัญญาณดีๆ ไม่มีวีดเลยครับ :'(

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
sihanu
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2008, 14:01:31 »

สาเหตุที่น่าจะเป็นได้นะครับ
 1.สายลำโพงชนกัน
 2.กราวน์หลุด
 3.แจ๊คหลวม
ของผมเคยเป็นเหมือนกันครับ รื้อหาแทบตาย ที่แท้หัว RCA มันหลวมครับ ลองดูดีๆครับ
อาจไม่ต้องเสียตังค์ก็ได้ครับ
nunes
เข้าวงการ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2008, 22:12:25 »

ที่ผมเคยเจอเกิดจากสายไฟที่จะไปเข้าแอมป์ มันทับกันไปกับสายสัญญาณ เปลี่ยนไปเดินคนละฝั่งก็หายครับ
G.MUGEN
เจ้าสำนัก

ชีวิตย่อมมีหนทาง

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008, 08:02:30 »

ของผมหวีดทั้งๆที่ยังไม่เปิดวิทยุเลยครับ เสียงออกมาทางทวีทเตอร์ เคยเจอแบบนี้มั้ยครับ

Civic Club No.408

อารมณ์ และ ความรู้สึก สามารถฆ่าตัวเราได้เสมอ
G.MUGEN
เจ้าสำนัก

ชีวิตย่อมมีหนทาง

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008, 13:21:27 »

UP

Civic Club No.408

อารมณ์ และ ความรู้สึก สามารถฆ่าตัวเราได้เสมอ
chaiyutj
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008, 14:45:29 »

กลับไปที่ร้านมาแล้ว เค้าบอกเป็นเพราะแบตลูกเล็กไป  เกี่ยวมั้ยเนี่ย  ไม่รู้ทำไงดี ขยับขั้นสายทั้งหมดแล้วด้วยครับ
golf_13
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008, 18:44:54 »

เช็คกราวน์ก่อนครับ พยายามลงกราวน์ให้เร็วที่สุดสายกราวน์ไม่ควรยาวเกิน 50 cm ครับเวลาลงตัวถังก็เอากระดาษทรายขัดสีออกก่อนครับ แล้วจึงยึดเข้าไปน่าจะช่วยได้ครับ
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2008, 23:51:26 »

กราวน์ลูปคร้าบท่านคร้าบ ! เกิดเป็นเสียงรบกวนดังวิ๊ดๆ ออกลำโพงตามรอบเครื่องยนต์ ! ..... ตรวจเช็คการเดินสายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง ของระบบทั้งหมดคร้าบท่าน ! ..... ดูจากของที่ไปติดมาก็ไม่ใช่ของถูกๆ แต่ได้คุณภาพอย่างที่เห็น ! ที่ไปทำมาร้านชื่ออะไรอยู่ที่ไหนคร้าบท่านคร้าบ ! เรื่องแค่นี้แก้ปัญหาไม่ได้หรือไม่ยอมแก้ไขให้ ! ..... ช่างน่ายกย่องสรรเสริญเหลือเกินคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
beersing
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2008, 13:47:46 »

ของผมใช้ ES03 เป็นปัญหาดังกล่าวมาข้างต้น..
เวลากดคันเร่งจะมีเสียงออกมาที่ลำโพง..ยิ่งเร่งยิ่งดัง..

ไปให้ร้านที่พอจะรู้จักกันเช็คให้..เค้าบอกว่าสัญญาณมานกวนมาจากไดร์ชาร์ทอ่ะ..
เค้าเลยเอาคาปาซิเตอร์มาต่อที่ขั้วบวกไดร์ชาร์ท..แล้วขั้วลบของคาปาฯก้อลงกราวด์ไป..
เสียงรบกวนน้อยลงไปอย่างเห็นได้ชัด..ทานร้านบอกต้องหาคาปาฯที่มีความจุมากกว่านี้..รับรองหาย..
ใช้สักล้านไมโครฯนะจะเงียบกริบ..อิอิ..
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2008, 04:28:50 »

การแก้ปัญหาเสียงรบกวนโดยใช้ตัวเก็บประจุ คาปาซิสเตอร์ คอนเดนเซอร์ หรือตัวกันเสียงรบกวน ใส่เข้าไป ! คนที่รู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ เค้าจะเก็บไว้เป็นหนทางสุดท้ายเมื่อหาทางออกไม่ได้แล้วน่ะคร้าบท่าน ! มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ! นอกจากเสียงรบกวนหายแล้วมิติเสียงดีๆ ก็หายไปด้วย ! ... ถ้าชอบก็เอาเลยคร้าบท่านคร้าบ ! เพราะว่าคงฟังไม่ออกอยู่แล้วล่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
numpunchza
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2008, 23:25:10 »

หวีดมันเป็นเรื่องน่าปวดหัวสำหรับฮอนด้า ของผมไม่เปิดวิทยุ เปิดแอร์เร่งเครื่องยังได้ยินหวีดเลยครับ แก้จบยากอย่างน้อยได้แค่เบาสุด ๆ แต่ถ้าหูหาเรื่องก้อพอได้ยินบ้างครับ แต่ด้านหลังวิทยุรู้สึกสายไฟมันเยอะจัดเอาตูดวิทยุยัดเข้าไปหวีดดังเลยต้องค่อย ๆ เรียงสายสัญญาณ สรุปให้ไกลสายไฟเข้าไว้

* 7.jpg (56.13 KB, 600x450 - ดู 11005 ครั้ง.)

* 9.jpg (55.49 KB, 600x450 - ดู 10634 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เครื่องเสียงหวีด เวลาเร่งเครื่อง