ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 20:20:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: Sub Box , Bazoka Bass หรือเพิ่ม Amp ดีครับ แนะนำหน่อย 0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Sub Box , Bazoka Bass หรือเพิ่ม Amp ดีครับ แนะนำหน่อย  (อ่าน 11682 ครั้ง)
Vitty
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 25 กันยายน 2008, 16:44:53 »

ตอนนี้ผม มี

pioneer 5050ub
หน้า dls b6a
หลัง cutting edge 6x9

ตอนนี้เสียงพอใจในระดับนึง

มีความคิดว่าจะเพิ่มอะไรให้มันดีขึ้น

เลยคิดว่าถ้า เพิ่ม amp เสียงในระบบน่าจะดีขึ้น แต่ว่า เบสที่ได้คง ไม่มาก
แล้วก็ถ้ามาเยอะๆ ก็ยิ่งทำให้กระพืออีก

เลยน่าสนที่จะใส่ซับ แต่รถผมติดแก๊ส ตีตู้ไปแล้ว

ดังนั้นเหลือแต่ ซับบ๊อก ไม่ก็ บาซูก้า

ไม่แน่ใจจะติดแบบไหนดี

เห็นมีคนแนะนำ บาซูก้า ถ้ายัดยางอะไหล่ ติดๆ เบาะ หลัง จะเป็นยังไงครับ
หรือว่า จะ เอา sub box ดี

แต่จะไปกวนเข้า 6x9 ไหมนี่

แล้วยัดลงพอไหม

ถ้าแนะนำให้เพิ่ม amp มีอะไรแนะนำไหมครับ

งบ 5000-7000 ครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
pop96
Gold Member
อาจารย์ปู่

EK96 TypeR/Domani จนๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2008, 17:11:03 »

เพิ่ม amp กับ pre-amp ครับ

น่าจะได้เสียงที่ถูกใจขึ้นครับ

EK96 TypeR/Domani => http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21818.0

CIVIC CLUB NO.409
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2008, 21:26:00 »

มียี่ห้อแนะนำไหมครับเอาไม่แพง

preamp ต้องด้วยหรอครับ

แล้ว เรื่องเบสมาลูกบั่กเอ้ก แล้ว แผงประตูกระพือแก้ยังไงดีครับ

โกรธ

แดมป์ก็แล้ว T_T

มีร้านแนะนำเข้าไปช่วยจัดการไหมครับ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2008, 14:50:22 »

งบขนาดนี้ ผมว่าเบื้องต้นเพิ่มแอมป์ก่อนดีกว่าครับ แล้วลองฟังเสียงดูว่าพอใจมั้ย ถ้าไม่ฟังตูมตามมาก ผมว่าน่าจะพอนะ  แล้วเรื่องกระพือนี่ผมไม่แน่ใจว่า ลำโพงสั่น หรือ แผงประตูสั่น กันแน่  เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอ  ส่วนใหญ่จะเป็นที่ยึดลำโพงไม่แน่นมากกว่า ถ้ายึดลำโพงแน่นแล้ว ลองใช้มือจับที่ดอกลำโพงดูครับว่ามันขยับหรือเปล่าด้านในที่ใกล้ๆฐานลำโพงนะครับางทีมันคลอนไปคลอนมาทำให้เสียงที่เหมือนมันกระพือครับ  ยี่ห้อที่น่าเล่น เช่น  MOHAWK  , SUPER BLUE , BLUEWAVE, DIGITAL RESEARCH     อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2008, 20:14:41 »

พอมีแอมป์แนะนำไหมครับ

หรือมีวิธีเลือกซื้อยังไงบ้างครับ

ชอบฟังแนวเบอเกอรี่ เจ๊คิ้มครับ

ตอนนี้ เหมือนฟังมาเรื่อยๆ เริ่มเข้าที เสียงเริ่มดีขึ้นๆ ละ

แต่มีเบสบางลูก ทำให้ ก้านเปิดประตูสั่นอยู่

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2008, 21:23:59 »

ยี่ห้อที่น่าเล่น เช่น  MOHAWK  , SUPER BLUE , BLUEWAVE, DIGITAL RESEARCH     อายจัง ยิ้มกว้างๆ

ยี่ห้อตามนี้เลยครับ คุณภาพผมว่าโอเคเหมาะสมกับงบประมาณนะครับ  อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2008, 11:01:59 »

อ่อ ครับ

สงสัยว่า จะรู้ได้ไงว่า ยี่ห้อ รุ่นไหน เหมาะกับ ของเรา
ติดไปแล้ว ดีขึ้น

จะลองได้ยังไงครับ หรือว่าต้องเสี่ยงเอาครับ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2008, 13:42:34 »

อ่อ ครับ

สงสัยว่า จะรู้ได้ไงว่า ยี่ห้อ รุ่นไหน เหมาะกับ ของเรา
ติดไปแล้ว ดีขึ้น

จะลองได้ยังไงครับ หรือว่าต้องเสี่ยงเอาครับ
ถ้าดูจากชุดที่คุณมี  ผมว่าเสียงน่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะแอมป์จะช่วยให้เสียงมีความแน่นมากขึ้นมาอีกนิด  ที่เหลือก็ลองจูนเสียงดูดีๆครับ ว่าชอบแนวไห  อายจัง :Dน

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2008, 21:03:57 »

ถ้าดูจากชุดที่คุณมี  ผมว่าเสียงน่าจะดีขึ้นนะครับ เพราะแอมป์จะช่วยให้เสียงมีความแน่นมากขึ้นมาอีกนิด  ที่เหลือก็ลองจูนเสียงดูดีๆครับ ว่าชอบแนวไห  อายจัง :Dน

แสดงว่า ของเก่า ไม่ดีเลยนี่  ลังเล

ตอนนี้ชั่งใจอยู่ ว่า สิ่งที่ขาดไป คือ เบส

เพิ่มแอมป์ ไป อาจเติม ไม่เต็ม ส่วนที่หายไป

แต่ ถ้าเติม เบสบ๊อกซ์ มา มันก็ไม่สุด มั้ง

สองจิตสองใจ ...  ตกใจ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 09:08:05 »

แสดงว่า ของเก่า ไม่ดีเลยนี่  ลังเล

ตอนนี้ชั่งใจอยู่ ว่า สิ่งที่ขาดไป คือ เบส

เพิ่มแอมป์ ไป อาจเติม ไม่เต็ม ส่วนที่หายไป

แต่ ถ้าเติม เบสบ๊อกซ์ มา มันก็ไม่สุด มั้ง

สองจิตสองใจ ...  ตกใจ
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ของที่คุณมีถ้าเป็นสิ่งที่คุณพอใจ ชอบ และเหมาะสมกับงบประมาณที่มีผมว่าก็โอเคนะครับ ผมเชื่อว่าของที่เราตัดสินใจซื้อมาแล้วดีทุกอย่างแหละครับ (ถ้าไม่ดีเราจะซื้อมาทำไมจริงมั้ยครับ) การเล่นเครื่องเสียง มันก็เหมือนการแต่งรถแหละครับ มันไม่มีทางจบหรอกครับ เพราะมันมีของออกมายั่วยวนเราตลอดแหละ  มันอยู่ที่ความพอใจของเรามากกว่า เพราะฉะนั้นเราต้องถามตัวเราให้แน่ว่าจะเอาแค่ไหน จะได้วางแผนและเตรียมงบประมาณให้เหมาะ  ส่วนในกรณีของคุณถ้ามีงบประมาณ 5000 - 7000 บาท ผมว่าเพิ่มแอมป์ และตีแผงหลังยึดลำโพงดีๆให้แน่นหนา  (ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง )ถ้าฟังในรถผมว่าพอครับ เบสออกมาใช้ได้เลยแหละครับ 

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 10:58:26 »

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ของที่คุณมีถ้าเป็นสิ่งที่คุณพอใจ ชอบ และเหมาะสมกับงบประมาณที่มีผมว่าก็โอเคนะครับ ผมเชื่อว่าของที่เราตัดสินใจซื้อมาแล้วดีทุกอย่างแหละครับ (ถ้าไม่ดีเราจะซื้อมาทำไมจริงมั้ยครับ) การเล่นเครื่องเสียง มันก็เหมือนการแต่งรถแหละครับ มันไม่มีทางจบหรอกครับ เพราะมันมีของออกมายั่วยวนเราตลอดแหละ  มันอยู่ที่ความพอใจของเรามากกว่า เพราะฉะนั้นเราต้องถามตัวเราให้แน่ว่าจะเอาแค่ไหน จะได้วางแผนและเตรียมงบประมาณให้เหมาะ  ส่วนในกรณีของคุณถ้ามีงบประมาณ 5000 - 7000 บาท ผมว่าเพิ่มแอมป์ และตีแผงหลังยึดลำโพงดีๆให้แน่นหนา  (ทั้งคู่หน้าและคู่หลัง )ถ้าฟังในรถผมว่าพอครับ เบสออกมาใช้ได้เลยแหละครับ 

ครับ กะว่าเดี๋ยว จะไปร้านจรวด ลองฟัง แอมป์กับซับ ดู ครับ

ส่วน ให้ตีแผงหลัง แน่นๆ คือ ตีใหม่เลยหรอครับ

แผงหลังผมคงทำไรไม่ได้มกาแล้วครับ

จะตีใหม่ก็ 2 พันกว่า อีกอย่างไม่อยากรื้อ ครับ อยากให้แตนๆ นี่แหละครับ
อีกอย่างตีแผงใหม่ น่าเป็นสักหลาด หรือ หนังไม่ชอบเลยครับ แอบแพ้นิดๆ ด้วย

ส่วนจะตีแผงใต้บอร์ด ก็ไม่ไหว ตอนนี้ ตูดลำโพง ชนถังแก๊สแล้วครับ

ผมเลยมีทางเลือกแค่ว่า ซับบ๊อก แหละ (ตีซับใส่ท้ายก็ ไม่มีที่ใส่ของอีก เที่ยวบ่อย T_T)

แต่แรกผมก็อยากได้แอมป์นะครับ น่าจะได้เสียงอะไรมาเยอะขึ้น

แต่ผมว่าตอนนี้ ที่ฟังก็ ok ดีนะครับ ถูกใจละ เสียงนักร้อง เครื่องดนตรี ก็มาดี
ชัดเจน ได้รายละเอียด พอสมควรเลย ....

แต่ ที่มันหายไปแล้วกระหายๆ น่าจะเป็นเบส แหละครับ เหมือนมันยังไม่สุด อยากให้มันตึ๊บๆ
กระแทกหัวใจบ้าง เหมือนไม่เคยได้อารมณ์แบบนี้มาก่อน

ทำให้กังวลว่า เติมแอมป์ มาแล้ว จะทำให้สิ่งที่อยากได้ มาหรือไม่

ขอบคุณนะครับ

pop96
Gold Member
อาจารย์ปู่

EK96 TypeR/Domani จนๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2008, 11:13:58 »

เท่าที่ผมรู้นะครับ amp นี่เป็นตัวช่วยขยาย watt เพิ่มกำลังขับให้กับลำโพง น่ะครับ ติดแล้วดีครับ

ส่วน pre-amp มันช่วยแต่งเสียงน่ะครับ มันเพิ่มความละเอียดของเสียงได้มากครับ

รถเพื่อนผมใช้ หน้า 2 ทาง หลัง 6x9 ใส่ amp กับ pre เสียงฟัง OK เลย ครับ

แต่ถ้าเสียงกระเพือ นี่น่าจะต้องตีแผงใหม่นะครับ 

EK96 TypeR/Domani => http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=21818.0

CIVIC CLUB NO.409
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2008, 10:21:29 »

ของผม มันสั่น แถวๆ ก้านเปิดประตูครับ

สงสัยต้องทำใจ..

แต่ว่า คิดอยู่เศรษฐกิจแบบนี้

AMP น่าจะต้องมีเงินราวๆ 8000
เบสบ๊อก น่า 5000

ประหยัดเห็นๆ เลย แถมเ้สียง hi-power ตอนนี้ก็ ดีละ

เก็บเงินไว้ดีกว่า

ปล. bassbox 8 นิ้วหรือ 10 นิ้วดีกว่ากันครับ

เห็นมีคนบอกให้แขวน ติดเบาะหลัง จะดีไหมนี่

JIW3391
เข้าวงการ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2008, 21:46:51 »

เอาใจสู้ครับ ยิ้ม
chat LFC
ศิษย์น้อง
**

เปิดซันรูฟฟังสกา..สักวัน

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 09:15:17 »

ครับ กะว่าเดี๋ยว จะไปร้านจรวด ลองฟัง แอมป์กับซับ ดู ครับ

ส่วน ให้ตีแผงหลัง แน่นๆ คือ ตีใหม่เลยหรอครับ

แผงหลังผมคงทำไรไม่ได้มกาแล้วครับ

จะตีใหม่ก็ 2 พันกว่า อีกอย่างไม่อยากรื้อ ครับ อยากให้แตนๆ นี่แหละครับ
อีกอย่างตีแผงใหม่ น่าเป็นสักหลาด หรือ หนังไม่ชอบเลยครับ แอบแพ้นิดๆ ด้วย

ส่วนจะตีแผงใต้บอร์ด ก็ไม่ไหว ตอนนี้ ตูดลำโพง ชนถังแก๊สแล้วครับ

ผมเลยมีทางเลือกแค่ว่า ซับบ๊อก แหละ (ตีซับใส่ท้ายก็ ไม่มีที่ใส่ของอีก เที่ยวบ่อย T_T)

แต่แรกผมก็อยากได้แอมป์นะครับ น่าจะได้เสียงอะไรมาเยอะขึ้น

แต่ผมว่าตอนนี้ ที่ฟังก็ ok ดีนะครับ ถูกใจละ เสียงนักร้อง เครื่องดนตรี ก็มาดี
ชัดเจน ได้รายละเอียด พอสมควรเลย ....

แต่ ที่มันหายไปแล้วกระหายๆ น่าจะเป็นเบส แหละครับ เหมือนมันยังไม่สุด อยากให้มันตึ๊บๆ
กระแทกหัวใจบ้าง เหมือนไม่เคยได้อารมณ์แบบนี้มาก่อน

ทำให้กังวลว่า เติมแอมป์ มาแล้ว จะทำให้สิ่งที่อยากได้ มาหรือไม่

ขอบคุณนะครับ
   แนะนําครับ....ผมใช้วิธีตีตู้ปิดลอยครับ 10" เดินทางไม่มีที่ใส่ของยกออกได้ครับ sub+amp 2CH  หมื่นนิดๆ bass มาแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

........ska !
fomote
Gold Member
อาจารย์ปู่

? HuMaN SoCiEtY.?

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 09:25:09 »

อายจัง ชอบลายเซนต์จัง

?? เพื่อนมีไว้คบไม่ได้มีไว้ฟัด Sาdd  ??
chat LFC
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2008, 10:08:21 »

อายจัง ชอบลายเซนต์จัง

แอ๊บแบ๊ว....อิอิ!! ยิ้มเท่ห์

Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008, 21:52:54 »

แนะนําครับ....ผมใช้วิธีตีตู้ปิดลอยครับ 10" เดินทางไม่มีที่ใส่ของยกออกได้ครับ sub+amp 2CH  หมื่นนิดๆ bass มาแน่นอนครับ ยิ้มเท่ห์

ขอรูปหน่อยครับ เป็นตัวอย่าง

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #18 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2008, 09:20:59 »

เท่าที่ผมเคยเห็นมานะครับ   การตีตู้แบบนี้ก็ให้เรานึกถึงตู้ซับของลำโพงทั่วๆไป เช่น ลำโพงบ้าน  หรือ ลำโพงคอม ที่มีลักษณะเป็นตู้สี่เหลี่ยมธรรมดา  เวลาจะฟังก็ยกไปวางท้ายรถแล้วก็เสียบสายที่เราต่อรอไว้ทางท้ายรถได้เลย ถ้าเราจะวางของ ก็ถอดสายออก แล้วก็ยกตู้ลำโพงออก ก็เอาของวางได้ ข้อควรระวงัก็คือ เวลาวางตู้ต้องหาอะไรยึดดีๆ ไม่งั้นตอนเราขับรถ มันจะกลิ้งไปกลิ้งมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2008, 09:24:33 โดย love ek » บันทึกการเข้า

chat LFC
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008, 15:08:12 »

ขอรูปหน่อยครับ เป็นตัวอย่าง
ขอโทษครับที่ตอบช้า พอดีcomputerผมมีปัญหาครับ ยิ้มเท่ห์

ไม่ได้เปิดให้ดูดอกนะครับ(เครื่องมือไม่มี) ยิ้มเท่ห์
ระวังขนาดรูระบายอากาศนะครับเล็กไปเสียงไม่ออก ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธันวาคม 2008, 15:55:22 โดย chat LFC » บันทึกการเข้า

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #20 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 08:27:05 »

ชอบของคุณ chat LFC  จังเลย อยากลองฟังเสียงบ้างจัง อยู่แถวไหนครับ

แนะนำยากเนาะ งบมันเป็นตัวจำกัดอ่ะ เอาแบบของผมนะ ติดตั้งเองทั้งหมดเลย ซื้อแต่ของ
-Pioneer 6050UBราคา 6500
-ปรี Richart 12V 1900
-Power amp Storm 800W. มือสอง 3500
-ลำโพง เกรดบ้านหม้อ ตูดลึกๆ 10นิ้ว 1คู่ 3500
-ตู้ซับ กระชากมาจากร้านประดับยนต์ ที่เขาไม่ใช้แล้ว 1 คู่ 1500
รวมเป็น  16900 แล้ว ถ้าไปจ้างร้านทำ ผมว่า 2 เท่าของราคานี้เลยอ่ะ
เสียงที่ได้ พอใจระดับหนึ่ง เบสนี่ บังคับได้เลย จะเอา แบบกระแทก กระทั้น หรือแบบนุ่มนวล
แต่ด้วยความจำกัดเรื่องเนื้อที่(ติดแก๊สเหมือนกัน) จึงได้เสียงไม่นุ่ม ไม่ลอยเท่ารถกระบะ โคโลราโด้ ที่ผมเคยใช้ Sub ใต้เบาะ
ขนาด ลำโพง ห่วย เบสยังมาแบบ ควบคุมทิศทาง และความนุ่มนวลได้ดี ลอยไกลกว่านี้เลยครับ

แต่โดยรวม ก็พอใจ พอสมควรครับ 
นี่ ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร ก็งบมันจำกัดอ่ะเนาะ ก็เลย ยกตัวอย่างของผมให้ดู
ทางที่ดี ลองฟังดูไปเรื่อย ถ้ามีที่ไหนให้ลอง แล้วเปิดใจกว้างๆ ว่าเรารับได้ในระดับไหน ครับ

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #21 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 06:21:50 »

ขอขุดนิดนะครับ ถ้าผมมีงบ 5000  จะเอาคู่หน้าอะไรดีอ่ะ แบบแยกนะ ใส่ตาโตเหมือนกัน  จุมพิต

chaaud
เข้าวงการ
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 08:22:55 »

มืของ Digital  Research  AS650 เป็นรุ่นใหม่เสียงดีและอยู่ในงบที่ต้องการ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 มกราคม 2009, 11:28:18 »

ขอขุดนิดนะครับ ถ้าผมมีงบ 5000  จะเอาคู่หน้าอะไรดีอ่ะ แบบแยกนะ ใส่ตาโตเหมือนกัน  จุมพิต
ผมเชียร์   LA STAR   กับ    DB TECH

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: Sub Box , Bazoka Bass หรือเพิ่ม Amp ดีครับ แนะนำหน่อย