ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 16:37:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ Power Amp 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ Power Amp  (อ่าน 4905 ครั้ง)
wircon
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 12 ตุลาคม 2008, 22:39:52 »

อยากทราบว่า ถ้าผมชอบพังเพลงแนว คันทรี่ แจ๊ส หรือเพลงแนว เบาๆนุ่มๆ
กับ Front ที่มีกำลังขยาย 50Wx4 ที่ปัจจุบันใช้อยู่ มันก็ยังไม่ได้เสียงดั่งใจ(ไ ม่ใ ช่เรื่องความดังนะครับ)ไ ม่เหมือนCDที่บ้าน
ถ้าติด Power Amp หรือเพิ่ม Sub หรือเปลี่ยนลำโพง จะช่วยได้ไหม
เพราะแนวเพลงที่ผมฟังมันไม่จำเป็นที่จะต้องเบสหนักๆ แค่นุ่มลึก

ผมมือใหม่ขอปรึกษาเป็นแนวทางครับ
ขอบคุณครับ

dear3231
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

I ROCK COUPE !

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2008, 23:25:02 »

เรื่องของการปรับเสียง Front ที่เราใช้มันก็ปรับได้ในระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าเราฟังแล้วยังไม่ได้ดังใจ
ก็ต้องพึ่ง Pre-Amp ซึ่งจะสามารถปรับรายละเอียดของเสียงได้ดีกว่า  อันนี้ช่วยได้แน่ๆ

แต่!!  เมื่อเราใช้ Pre-Amp แล้วก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องใช้ Power Amp เนื่องจากสัญญาณ output ของ PreAmp จะมีค่าต่ำ
ไม่สามารถ Drive speaker มีกำลังวัตต์สูงๆได้  มันก็เลยจำเป็นต้องมีทั้ง Pre และ Power Amp

ถ้า Front เราสามารถปรับเสียงได้ตามต้องการแต่ยังขาดแต่ความดัง อันนี้เพิ่มแต่ Power Amp ได้ครับ

เรื่องของ Speaker นั้น ก็ต้อเลือก ที่มีการตอบสองความถี่ที่เราต้องการ หากต้องการ Sub ก็จะต้องเลือก Speaker ที่ตอบสนอง
ความถี่ต่ำได้ดี ตรงข้ามกับ เสียงแหลมก็ต้องเลือกดู Speaker ที่ตอบสนองความถี่สูงได้ดีเช่นกัน

แต่ที่สำคัญทั้ง Speaker และ Power Amp ที่ดีนั้นจะต้องมีความเพี้ยนของสัญญานต่ำ และมีเสียงรบกวนที่ต่ำครับ (ไม่มีเลยยิ่งดี
ในทางทฤษฎี แต่ปฏิบัตินั้นมีอยู่แน่นอน)  แต่เสียงพวกนี้ถ้ามีน้อยอยู่แล้วก็ฟังไม่ออกหรอกครับ ต้องหูทองจริงๆ  แต่เรามองเห็น
ชัดเจนได้จากเครื่องมือวัด เช่น Oscilloscope หรือ Spectrum Analyser. 

สรุป เราก็ทดลองฟังลองปรับ PreAmp และ PowerAmp ที่เลือก หากเป็นที่พอใจก็เอาอันนั้นแหละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2008, 23:29:23 โดย dear3231 » บันทึกการเข้า

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 09:25:14 »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ถ้าไม่ฟังดังๆ  ว่าฟร้อนก็มีส่วนนะครับ ถึงเรื่องแนวของเสียงที่ได้  ผมไม่แน่ใจคุณมีฟร้อนแล้วรึยัง ถ้ายังลองดูฟร้อนที่ให้เสียงออกแนวนุ่ม  สุภาพ  ดูครับ  เช่น  JVC  ALPINE  CLARION จับคู่กับลำโพงดีๆสักคู่  น่าจะพอได้ครับ   แต่ถ้ามีฟร้อนแล้วก็ตามความคิดเห็นด้านบนเลยครับ อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
NEO
หนุ่มโสดย่านชิดลม
Gold Member
อาจารย์ปู่

My Name is NEO

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 11:51:00 »

ความเห็นส่วนตัวด้วยคน

ผมว่า ลองเลือก Front ดีๆ  กับลำโพง แยกชิ้นดีๆ แล้ว มาใส่ในรถลองฟังดูก่อน  เพราะ ดูจากแนวของ  จขก  คงไม่ได้ฟังดังอัด ตึบๆ ๆ ๆ อะไรมาก     แค่นี้ผมก็ว่าน่าจะได้มิติเสียงที่ดี จากประสิทธิ์ภาพของ Front กับลำโพงที่เราคัดสรรค์มานะครับ

แล้วถ้ายังไม่พอใจ ค่อยมา Up  Amp 5 ch. แล้วตีตู้ Sub ก็ยังได้ 

อีกอย่าง  สายสัญญาณ ก็มีผลนะครับ รวมถึงการแดมป์ห้องโดยสาร     

ผมว่า Step แรก ลองหา Front ดีๆ  ลำโพงดีๆ  สายสัญญาณ ดีๆ และ แดมป์ห้องโดยสายดูนะครับ  แล้วลองมาฟังดูซักพักก่อนครับ

Mong_Civic
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008, 13:50:44 »

ให้ลำโพง 60 เปอร์เซต์ของระบบ

Power     of      Dreams.
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008, 07:40:40 »

ว่ากันจริงๆแล้ว การฟังในรถซีวิค ฟร้อนท์ขนาด 50W*4 RMS ก็ พอเพียงแล้วครับ กับการฟังเบสนุ่มๆ แต่ปัญหามันอยู่ที่ลำโพงครับ การจะติดตั้งลำโพง ให้สามารถปล่อยพลังคลื่นเสียงความถี่ต่ำของฟร้อนท์ออกมาได้หมดนั้น ทำได้ยากมาก ต้องตีตู้ดีๆ จริงๆ วางตำแหน่งให้ถูกต้อง เสียงก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ  ลองไปเอา Sub Box มาวางใต้เบาะเปิดฟังดูซิครับ ว่าพอใจใหม ถ้าไม่พอ ก็ต้องว่ากันที่ เพิ่ม ปรี +แอมป์+ตู้ซับ เข้าไปละครับ จุมพิต

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: จำเป็นไหมที่ต้องใช้ Power Amp