ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
23 กันยายน 2024, 16:58:29
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เรื่องขนาดลำโพงครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องขนาดลำโพงครับ  (อ่าน 4124 ครั้ง)
justmaxs
ชาวยุทธ
*

พอจะไปได้ไหมเนี่ยเรา

« เมื่อ: 29 ตุลาคม 2008, 22:44:43 »

ใช้ es 2001 ครับอยากสอบถามขนาดลำโพงครับ  ข้างประตูกับข้างหลังขนาดกี่นิ้วครับ เท่ากันไหมครับ   แล้วถ้าจะเปลี่ยนลำโพงมันมีแบบที่เป็นเสียงกลางกับทวิสเตอร์รวมกันไหมครับราคาประมาณเท่าไหร่ครับแล้วมียี่ห้ออะไรน่าสนใจครับ อายจัง อายจัง
toddman
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008, 00:55:44 »

หน้า 6" หลัง 6.5" ครับ แต่ตัวหน้าเนี่ยถ้าใส่ต้องหาที่แม่เหล็ก ตัวเล็กๆเลยครับถ้าไม่ต้องการเจาะรูผนังครับ

ลำโพงแกนร่วม ก็มีเยอะครับ ส่วนเรื่องยี่ห้อนี้ ต้องรอเพื่อนที่ความรู้เครื่องเสียงปึ๊กๆหน่อย ผม ความรู้เท่าหางอึงครับ อายจัง
justmaxs
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008, 21:40:39 »

ขอบคุณครับท่านที่ให้ข้อแนะนำ  ยังอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกสักหน่อยครับ อายจัง
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2008, 23:07:28 »

ขนาดลำโพงติดรถยนต์แบบกลมมันจะมี 4 , 5 และ 6 นิ้ว แบบรูปไข่ก็จะเป็น 6x9 นิ้วคร้าบท่านคร้าบ ! 4, 5, 6 นิ้วมันก็ไม่เป๊ะๆ หรอกมันกว่าๆ นิดหน่อย ! แล้วแต่ผู้ผลิตอย่าง 5 นิ้วบ้างก็จะบอกมาว่า 5.25 นิ้ว ! หรือบางเจ้าก็ว่า 5 นิ้วครึ่ง ! อะไรประมาณนี้แหละแล้วแต่ผู้ผลิตจะทำมา ! แต่ขนาดจุดรูที่ยึดน็อตส่วนใหญ่แล้วจะเท่ากันพอดีน่ะคร้าบท่าน ! แล้วก็ขนาดตรงตูดหรือแม่เหล็กลำโพงนี่แต่ละรุ่นมันก็จะไม่เท่ากันอีกนั่นแหละ ! ปัญหาก็คือเวลาเอาไปใส่รถบางรุ่นนั้นรูยึดน็อตจะพอดี ! แต่ใส่เข้าไปติดข้างในตรงตูดลำโพง ! ก็ต้องคว้านข้างในหลบหรือทำแผงเสริมยื่นออกข้างนอกถึงจะติดตั้งได้ ! พอนึกภาพออกไหม๊คร้าบท่านคร้าบ ! ... ส่วนลำโพงแยกชิ้นกับแกนร่วมนี่ ! แกนร่วมดีๆ ก็ให้เสียงดีกว่าแยกชิ้นห่วยๆ มันไม่ใช่เรื่องแปลก ! แต่ถ้าเป็นในระดับชั้นเดียวกันแบบแยกชิ้นจะให้เสียงดีกว่า ! แล้วถ้าถามว่ามียี่ห้ออะไรดีราคาเท่าไหร่ ! ตอบยากและคงจะตอบไม่ได้ ! (รสนิยมและกะตังค์ในกระเป๋าแต่ละคนไม่เหมือนและไม่เท่ากัน !) คงจะต้องไปเลือกหาเลือกฟังกันเอาเองตามความชอบและทรัพย์ในกระเป๋าท่านน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
justmaxs
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2008, 12:15:45 »

ขนาดลำโพงติดรถยนต์แบบกลมมันจะมี 4 , 5 และ 6 นิ้ว แบบรูปไข่ก็จะเป็น 6x9 นิ้วคร้าบท่านคร้าบ ! 4, 5, 6 นิ้วมันก็ไม่เป๊ะๆ หรอกมันกว่าๆ นิดหน่อย ! แล้วแต่ผู้ผลิตอย่าง 5 นิ้วบ้างก็จะบอกมาว่า 5.25 นิ้ว ! หรือบางเจ้าก็ว่า 5 นิ้วครึ่ง ! อะไรประมาณนี้แหละแล้วแต่ผู้ผลิตจะทำมา ! แต่ขนาดจุดรูที่ยึดน็อตส่วนใหญ่แล้วจะเท่ากันพอดีน่ะคร้าบท่าน ! แล้วก็ขนาดตรงตูดหรือแม่เหล็กลำโพงนี่แต่ละรุ่นมันก็จะไม่เท่ากันอีกนั่นแหละ ! ปัญหาก็คือเวลาเอาไปใส่รถบางรุ่นนั้นรูยึดน็อตจะพอดี ! แต่ใส่เข้าไปติดข้างในตรงตูดลำโพง ! ก็ต้องคว้านข้างในหลบหรือทำแผงเสริมยื่นออกข้างนอกถึงจะติดตั้งได้ ! พอนึกภาพออกไหม๊คร้าบท่านคร้าบ ! ... ส่วนลำโพงแยกชิ้นกับแกนร่วมนี่ ! แกนร่วมดีๆ ก็ให้เสียงดีกว่าแยกชิ้นห่วยๆ มันไม่ใช่เรื่องแปลก ! แต่ถ้าเป็นในระดับชั้นเดียวกันแบบแยกชิ้นจะให้เสียงดีกว่า ! แล้วถ้าถามว่ามียี่ห้ออะไรดีราคาเท่าไหร่ ! ตอบยากและคงจะตอบไม่ได้ ! (รสนิยมและกะตังค์ในกระเป๋าแต่ละคนไม่เหมือนและไม่เท่ากัน !) คงจะต้องไปเลือกหาเลือกฟังกันเอาเองตามความชอบและทรัพย์ในกระเป๋าท่านน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !
:Dขอบคุณท่านที่ให้ความรู้ความกระจ่างน่ะครับ เป็นข้อมูลที่ดีถึงดีมากเลยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   :'(           (รู้สึกว่าเริ่มจะเป็นไทเข้ามาแล้วครับพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เรื่องขนาดลำโพงครับ