ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 กันยายน 2024, 16:53:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เพื่อนๆติดแก๊สออโทนิคมีปัญหากันบ้างหรือเปล่า 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆติดแก๊สออโทนิคมีปัญหากันบ้างหรือเปล่า  (อ่าน 5692 ครั้ง)
joe_rx
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 09:51:20 »

พอดีนำ  civic  es2005 ตัวrx  ไปติดแก๊สมา  ช่างแนะนำออโทนิค  ใช้มาสักระยะ   1.  รู้สึกเหมือนช่วงระยะเวลาการตัดน้ำมันเป็นแก๊ส  รถจะกระตุกเหมือนเครื่องยนต์กระชากจนรู้สึกได้  (เป็นเฉพาะช่วงเช้า)ไม่รู้ว่าเพื่อนๆเป็นเหมือนกันมั้ย  2.  สักระยะจังหวะที่รถสโลกำลังติดไฟแดง หรือช่วงรถติด รถจะส่นเหมือนรอบตก กำลังจะดับ สงสัยไสงสัยมา มีช่วงหนึ่งมันดับเฉยเลย  เอาไปให้ช่างดูเคาหาสาเหตุไม่ได้ เคยนำไปล้างปีกผีเสื้อแล้วก็ไม่หายไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการจูนหรือเปล่าครับ  ใครเคยมีอาการแล้วแก้หายช่วยหน่อยครับ เศร้า
tung_pittaya
เข้าวงการ
*

All right reserved

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2008, 11:14:51 »

รถผมก็ rx ปี05 เหมือนกันติดlpg ออโทนิค ไม่มีปัญหา อาการเหมือนใช้นำ้มัน ใช้มาปีกว่า คิดว่าเป็นกับการจูนระบบ การจ่ายแก้สลองเอาไปให้ช่างเช็คดูนะครับ

All right reserved
palkawong_177
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 10:40:56 »

ของผมติด ออโทนิค มาเมื่อ ธ.ค.50
1.  เป็นเหมือนกันนะครับ ถ้าจะให้ดีลองเปลี่ยนเป็นแก๊สตอนรถจอดนะครับ ถ้าขับแล้วเหยียบเกิน 2000 รอบ ตอนตัดเป็นแก๊สจะสะอึกนิดนึง
2.  ของผมก็เป็นอาการรอบตกเหมือนจะดับมาตลอดนะครับ แต่ก็ไม่เป็นบ่อย ลองเปลี่ยนตั้งแต่
    - ล้างปีกผีเสื้อ
    - เปลี่ยน EARC วาล์ว  4 พันกว่าบาท
    - หัวเทียนตามสเป็ค
    - กรองอากาศ
    แล้วกลับไปที่ร้านแก๊ส ให้ช่างจูนใหม่อีกครั้ง ก็ดีขึ้นนะครับ เวลาเบรคแล้วรอบตกหายสนิท แต่ยังมีอาการรถติดแล้วรอบตกลงไปเฉย ๆ จนเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับ
    ล่าสุด ลองไปให้คุณตั้ม ตั้งวาล์ว + ล้างลิ้นปีก มาเมื่อวาน จะลองใช้ดู 2 - 3 วัน จะดูว่าหายหรือไม่ แล้วจะมาบอกใหม่นะครับ

BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2008, 19:19:00 »

เคยเป็ฯครั่งหนึ่ง  ผมถอดแบตออก สัก20 นาทีได้ แล้วก็ใส่ใหม่ครับ  ฟลุคครับ ตั่งแต่บัดนั้นไม่เป็นอีกเลย วิ่งปี้ด    ยิ้ม ยิ้ม
joe_rx
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 15:37:27 »

ร้านไหนจูนเนียนๆบ้างครับเอาแบบทีเดียวจบอ่ะ อายจัง
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 18:24:53 »

ของผมติด ออโทนิค มาเมื่อ ธ.ค.50
1.  เป็นเหมือนกันนะครับ ถ้าจะให้ดีลองเปลี่ยนเป็นแก๊สตอนรถจอดนะครับ ถ้าขับแล้วเหยียบเกิน 2000 รอบ ตอนตัดเป็นแก๊สจะสะอึกนิดนึง
2.  ของผมก็เป็นอาการรอบตกเหมือนจะดับมาตลอดนะครับ แต่ก็ไม่เป็นบ่อย ลองเปลี่ยนตั้งแต่
    - ล้างปีกผีเสื้อ
    - เปลี่ยน EARC วาล์ว  4 พันกว่าบาท
    - หัวเทียนตามสเป็ค
    - กรองอากาศ
    แล้วกลับไปที่ร้านแก๊ส ให้ช่างจูนใหม่อีกครั้ง ก็ดีขึ้นนะครับ เวลาเบรคแล้วรอบตกหายสนิท แต่ยังมีอาการรถติดแล้วรอบตกลงไปเฉย ๆ จนเหมือนจะดับ แต่ไม่ดับ
    ล่าสุด ลองไปให้คุณตั้ม ตั้งวาล์ว + ล้างลิ้นปีก มาเมื่อวาน จะลองใช้ดู 2 - 3 วัน จะดูว่าหายหรือไม่ แล้วจะมาบอกใหม่นะครับ

มารายงานผลครับ
ยังไม่หายเลย สงสังคงต้องกลับไปให้ร้านแก๊สจูนอีกทีละมั้งครับ
Linux_xp
CivicClub No.222
Gold Member
ศิษย์พี่

"No.222"

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2008, 13:03:01 »

ปัจจุบันใช้ออโทนิคอยู่ครับ

ประมาณปีครึ่งได้แล้วมั้ง

ที่มีปัญหา ตั้งแต่ติดมายังไม่ได้แก้ ก็คงเป็นเรื่องหน้าปัทบอกปริมาณแก๊ส
มันเต็มสี่จุดตลอด เห็นว่ามันไม่สำคัญเลยไม่ได้แก้

ส่วนที่เหลือไม่เคยมีปัญหา จะมีอาการสั่นตอนคอมพ์แอร์ตัด นิดหน่อย แค่นั้นแหละครับ

ปล.ใช่ FD 06  อายจัง

joe_rx
เข้าวงการ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2008, 14:06:12 »

ลังเล 555  หน้าปัทบอกปริมาณแก๊สเชื่อไม่ค่อยได้เลย ไม่ทราบแก้ได้มั้ยเอ่ย  เติมเต็ม 4 ดวง ครับ ขับไป 400 กก.ลดลงดวงเดียว เพื่อนมานั่งชมใหญ่เลย  ว่าโครตประหยัดเลย  สักพัก ไฟกระพริบ อ้าวแก๊สหมดคร้าบ :'(
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2008, 09:27:53 »

ยังไม่หายเลย สงสังคงต้องกลับไปให้ร้านแก๊สจูนอีกทีละมั้งครับ

บังคับให้ช่างวิ่งจูนบนถนนจริง ๆ เลยครับ ออกมาเนียนกว่าเยอะ ผมก้อเคยเป็น จูนใหม่ 1 ครั้งพอดีช่างว่างเลยชวนออกไปขับรถจูน ผมขับ เค้าจูน ตั้งแต่นั้นมาก้อหายสนิท จะมีอาการก้อแต่กระตุกตอนเช้า และวูบบ้างในบางครั้งที่ออกตัวเร็ว ๆ  อายจัง

เข้าวงการ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2008, 21:26:42 »

กลับไปที่ร้านแก๊สมาแล้วครับ  พอดีงานเขาไม่ค่อยเยอะก็เลยมีเวลาดูแลเรามากหน่อย  เริ่มจากเขาลบค่าของเดิมออก  จูนใหม่หมดตั้งแต่ขั้นตอนแรกตามสเตป  เสร็จแล้วก็ไปวิ่งบนถนนอีกที  ผมบอกเขาว่ารอบชอบตกตอนรถติด ๆ  เขาก็ลองวิ่งไปแถว ๆ ที่รถติดให้เลย  ช่างบอกว่าของเดิมแก๊สท่วมไปหน่อย  จูนให้ใหม่น่าจะหายแล้ว  ผมก็ลองกลับมาใช้ได้ประมาณอาทิตย์กว่า ๆ แล้ว  หายสนิทเลยครับ  ไม่มีอาการอีกเลย  (เครียดอยู่ตั้งหลายเดือนแน่ะ)
annarm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 09:41:04 »

ลังเล 555  หน้าปัทบอกปริมาณแก๊สเชื่อไม่ค่อยได้เลย ไม่ทราบแก้ได้มั้ยเอ่ย  เติมเต็ม 4 ดวง ครับ ขับไป 400 กก.ลดลงดวงเดียว เพื่อนมานั่งชมใหญ่เลย  ว่าโครตประหยัดเลย  สักพัก ไฟกระพริบ อ้าวแก๊สหมดคร้าบ :'(

ลองกลับไปที่ร้านให้ช่างตั้งในส่วนของ setup --->Level ดูนะครับเพื่อปรับ ให้ตรงกับไฟโชว์
annarm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 09:46:02 »

บังคับให้ช่างวิ่งจูนบนถนนจริง ๆ เลยครับ ออกมาเนียนกว่าเยอะ ผมก้อเคยเป็น จูนใหม่ 1 ครั้งพอดีช่างว่างเลยชวนออกไปขับรถจูน ผมขับ เค้าจูน ตั้งแต่นั้นมาก้อหายสนิท จะมีอาการก้อแต่กระตุกตอนเช้า และวูบบ้างในบางครั้งที่ออกตัวเร็ว ๆ  อายจัง

เรื่องอาการกระตุ๊กของผมก็เป็นครับยังไม่ได้แก้ไขเลยครับแต่น่าจะต้องกลับไปให้ช่างแก้เรื่องตำแหน่งของหัวฉีดแก๊สเครับเข้าใจว่าตอนนี้หัวฉีดคงจะนอนอยู่เหมือนของผม ตามคู่มือบอกว่าจะต้องตั้งประมาณ 45องศาลองกลับไปดูนะครับว่านอนอยู่หรือเปล่าถ้านอนอยู่คงต้องแก้ตำแหน่งหัวฉีดครับ
talkrukkun
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2008, 11:06:38 »

เรื่องรถสะอึกนะครับ คือแก็สมันจะตัด ความเร็วรถมันไม่ถึง 2000 รอบครับ ลองขับเร็วหน่อยช่วงที่มันจะตัดแก็สช่วงเช้าให้เกิน2000 รอบครับ ตอนแรกผมก็เป็นครับงงนึกว่ารถเสีย
ส่วนเรื่องรอบรถตกนะครับ ผมเคยลองตอนติดมาใหม่ๆครับ เปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สตอนรถวิ่งครับ สักพัก รถเร่งไม่ขึ้นได้ประมาณ100-110 ครับตกใจมากครับ สาเหตุคือน้ำมันมันไปรวมกับแก็สครับ เหมือนมันสำลักอะไรประมาณนี้ครับ และปัญหาที่ตามมาก็คือ ไฟสีส้มเอนจินท์จะโชว์ครับ เพราะออกซิเจนเซนเซอร์มันทำงานครับ ตกใจเหมือนกัน วิธีแก้ครับ ถอดแบตออกเพื่อให้ เซนเซอร์มัน reset ใหม่ครับ(ถ้าออกซิเจนเซนเซอร์ไม่เสีย) เออ อีกอย่างนะครับ ไฟสีส้มที่โชว์บางทีมันจะโชว์ตอนที่แก็สใกล้จะหมดนะครับแบบออกซิเจนมันมากไปหรือน้อยไปมันจะไวมากครับ
ลองไปทำดูครับ
jeedure
ดีคับพี่น้อง
ศิษย์น้อง
**

ขอบคุณทุกท่าน

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 16:12:46 »

ผม ES ปี 2002 ก็ใช้ออโทนิค มีอาการเหมือนกันคับ เวลาเร่งแล้วเบรค รถดับเลย ไปจูนมา10 กว่ารอบแล้ว ยังไม่หาย จอดนิ่งๆเครื่องก็สั่นเหมือนจะดับบางทีก็ดับเลย   ล้างปีกแล้ว เปลี่ยนหัวเทียน กรองอากาศ แล้ว พอให้ช่างจูนก็ใช้ได้ แต่ผ่านมา 3 วันก็เป็นอีก ไม่หาย ติดมา6เดือนแล้วคับ มีช่างที่ไหนจูนแก๊สเก่งๆบ้างครับ บอกกันหน่อย   เศร้า

เยื่ยมมากคับท่าน
BEER_CIVIC ES
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2008, 10:35:26 »

ผม ES ปี 2002 ก็ใช้ออโทนิค มีอาการเหมือนกันคับ เวลาเร่งแล้วเบรค รถดับเลย ไปจูนมา10 กว่ารอบแล้ว ยังไม่หาย จอดนิ่งๆเครื่องก็สั่นเหมือนจะดับบางทีก็ดับเลย   ล้างปีกแล้ว เปลี่ยนหัวเทียน กรองอากาศ แล้ว พอให้ช่างจูนก็ใช้ได้ แต่ผ่านมา 3 วันก็เป็นอีก ไม่หาย ติดมา6เดือนแล้วคับ มีช่างที่ไหนจูนแก๊สเก่งๆบ้างครับ บอกกันหน่อย   เศร้า

อยู่ แถวไหน ครับ
takukina
ศิษย์น้อง
**

silver whale

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 มกราคม 2009, 10:23:39 »

รถป๋ม FD 1.8  Autonic 15
ป๋มไปจูนวิ่ง (จนกว่าจะพอใจ) พร้อมปรับหัวฉีดตั้งขึ้น
ที่ U R C พระราม 5 ร้านพี่เบียร์ ตามลิงค์ข้างล่างนี้คับ
http://www.unique-racingcars.com/index.php?mo=3&art=209275
ปล.ป๋มไม่มีเจตนามาโฆษณาแต่อย่างใดนะคับ แค่เอาสิ่งที่ป๋มไปแก้ไขมาแล้ว มาบอกต่อนะคับ
เผื่อเป็นอีกทางเลือกนึงสำหรับเพื่อนๆคับ      จุมพิต
The Red
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มกราคม 2009, 13:35:55 »

ตอนนี้ใช้ Autronic 1.8  อยู่ครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย 

ตอนติดตัวแรก ติด 1.5 ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา สักพักเครื่องมีอาการสั่นเหมือนจะดับ เลยกลับไปที่ร้านร้านคิดว่าหัวฉีดอาจจะเสีย เลยเปลี่ยนหัวฉีดให้ใหม่ แต่ 1.5 หมดเลยเปลี่ยน 1.8 แล้วจูนใหม่ให้ แต่ยังเจอเป็นอีก ช่างเลยหาสาเหตุดูพบว่ามาจากน้ำมันเข้าไปในเป้าหัวเทียน เปลี่ยนซีลใหม่ก็หาย

หลังจากนั้นไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย มีบ้างที่เปลี่ยนจาก น้ำมันเป็นแก๊สจะกระตุก ตอนหลังใช้น้ำมันนานหน่อยให้เครื่องร้อนก่อน ก็เลยไม่มีปัญหาอะไร

ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะจูนยากอย่างที่กลัว เพราะขนาดเปลี่ยนจาก 1.5 เป็น 1.8 ก็ยังไม่มีปัญหาไรเลย
joe_rx
เข้าวงการ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2009, 22:48:25 »

ยิ้มเท่ห์  อากานรอบตกหายแร้วคับ  หั้ยช่างช่วยปรับวาว์ลใหม่  รอบไม่ตกอีกเรยเด๋วขอใช้สักระยะแร้วจามารายงานผลคับ ยิ้มเท่ห์
mots
จอมยุทธ

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2009, 08:05:00 »

เบรก,รอบต่ำ สั่นครับเซ็งจิตจริงๆแต่ถ้าวิ่งทางยาวมันไม่เป็นอะไรเลยอ่ะ งง ชะมัดเลยอ่ะ

BENYAPA APARTMENT LIMITED PARTNERSHIP (LADY ONLY) SALAYA SOI 9
CIVIC ES 2002
- SPOON ROTA 15"
- DUNLOP VEURO VE302 195/60/R15"
- TEIN SUPER STREET
- RECARO
- Pioneer AVH-P4150
AUM[Silver]
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2009, 09:59:53 »

จากประสบการณ์นะครับผมก็ใช้ autronic jet15 (บอกให้แม่งใส่ 17 แม่งก็ไม่ใส่ไม่รู้ทำไม)

อาการข้อที่

1.เหมือนกันนะครับแต่ไม่มากเท่าไหร่นะเพราะค่าอ๊อกเทนมันต่างกันและสายของการเดินเชื้อเพลิงก็คนละสายจึงมี

การสะดุดช่วงต่อเล็กน้อย

2.อาการรถติดแล้วรอบตกหรือรถหยุดแล้วรอบตกนี่นะครับ

-  ข้างต้นน่าจะเป็นการเพิ่มแรงดันมากไปทำให้แก็ซท่วมรอบตกแล้วถึงอาจดับได้ถ้ารถไม่วิ่ง

-  ขั้นปลายนี่ผมเป็นเองมาครับคิดเหมือนกันว่าแก็ซท่วมแก้ไขโดยการจูนอยู่พักใหญ่ไม่หายครับเลยงงมากเพราะ

เพิ่งติดมา 6-7 เดือนอาการของอุปกรณ์น่าจะยังดีอยู่แต่สุดท้ายมันผิดขาดครับอาการของมันคือหัวฉีดตันที่รู้เพราะล้าง

หัวฉีดแบบง่ายแล้วหายนะครับอาการนี้ได้เพื่อนแถวแบริ่งแนะนำไม่งั้นช่างที่ติดตั้งแก็ซก็ยังให้จูนอยู่ร่ำไป
joe_rx
เข้าวงการ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 มีนาคม 2009, 16:07:37 »

ยิ้มเท่ห์  อากานรอบตกหายแร้วคับ  หั้ยช่างช่วยปรับวาว์ลใหม่  รอบไม่ตกอีกเรยเด๋วขอใช้สักระยะแร้วจามารายงานผลคับ ยิ้มเท่ห์
  ตอนนี้1 เดือนไม่มีอากานกรอบตกเครื่องสั่นอีกเลยคร้าบ จุมพิต
ppanom
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 09:56:57 »

ผมมีปัญหาเกี่ยวความร้อนถ้ารถติดนานๆ ไฟเอ็นจินขึ้นเครื่องดันเลย เป็นทั้งสองระบบ
แต่ถ้าวิ่งยาวไม่เป็นปัญหา
ตรวจสอบ พัดลมหม้อน้ำทำงาน ปกติเปลี่ยนหัวเทียนเข็ม เปลี่ยนใส้กรองอากาศใหม่ ใช้งานเกือบปีแล้ว
ใครพอทราบช่วยผมด้วย ...ฮืม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: เพื่อนๆติดแก๊สออโทนิคมีปัญหากันบ้างหรือเปล่า