ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 05:16:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: รบกวนถามหน่อยครับ พอดีเครื่องเสียงมันมีอาการแปลกๆ ดับๆติดๆเอง 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามหน่อยครับ พอดีเครื่องเสียงมันมีอาการแปลกๆ ดับๆติดๆเอง  (อ่าน 7727 ครั้ง)
goffywalker
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 14:19:47 »

คือเวลาสตาร์ทรถ แล้วเปิดเครื่องเสียง (ยี่ห้อ ALPINE จำรุ่นไม่ได้ครับ) มันจะไม่ติดทันทีมันจะขึ้น welcome screen ที่จอ LED แล้วก็ดับ แล้วก็ติด แล้วก็ดับ เป็นงี้ตลอด พอรถวิ่งไปสักพัก มันถึงจะติดแล้วก็ใช้ได้ไปจนกว่าจะดับเครื่อง บางครั้งก็นานมากๆกว่าจะติด บางครั้งก็แป๊บเดียวก็ติด แต่หลังๆอาการยิ่งแย่ เพราะตอนนี้ถ้าติดขึ้นมาแล้ว ฟังๆไปสักพักก็ดับแล้วก็เป็นอาการเหมือนตอนเพิ่งสตาร์ทรถอีกครับ  :'(
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเป็นเพราะ front มันเสีย หรือเป็นเพราะระบบไฟไม่ดีครับ กลัวไปร้านแล้วโดนฟัน เลยอยากจะขอความรู้เบื้องต้นหน่อยยะครับ ^^
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2008, 15:40:13 »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ   ผมว่าเป็นที่ฟร้อนครับ  น่าจะเป็นที่ระบบไฟที่น่าปัด มันเสียนะครับ มันน่าจะเกี่ยวกับหน้าปัดของฟร้อนนะครับ  ลองเปิดเพลงฟังแบบไม่ต้องสตาร์ทรถดูซิครับว่าน่าจอยังดับๆติดๆ  อยู่หรือเปล่า ถ้าเป็นก็น่าจะเป็นที่ฟร้อน    ผมไม่แน่ใจว่าฟร้อนของคุณมันปิดไฟหน้าจอได้มั้ย เพราะถ้าได้น่าจะปิดก่อนสตาร์ทรถทุกครั้งนะครับ เพราะเวลาสตาร์ทรถไฟมันกระชาก จะทำให้หน้าจอมันเสียง่ายครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
goffywalker
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 10:37:10 »

ไม่สตาร์ทรถก็เป็นเหมือนกันครับ ปกติแล้วผมก็จะปิดเครื่องก่อนดับรถอยู่แล้วครับ แต่ก็มีหลายๆครังที่ลืมครับ  อายจัง
ยังงี้น่าจะเป็นที่ front แล้วใช่มั๊ยครับ ยังงี้ซ่อมจะคุ้มมั๊ยครับ หรือว่าซื้อ front ใหม่ไปเลยดี เพราะ front ที่ใช้อยู่อายุประมาณ 3-4 ปีแล้วครับ
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2008, 13:48:52 »

ถ้าเสียงมันยังโอเคดีอยู่  ก็น่าจะซ่อมครับ  แต่ถ้าค่าซ่อมแพงมากก็ไม่น่าซ่อม ต้องลองให้ช่างดูก่อนนะครับ แล้วให้เค้าประมาณการราคาค่าซ่อมให้ ผมว่าไม่น่าเกิน 1000 บาทนะครับ เมื่อก่อนผมเคยใช้อัลไพล์เหมือนกัน ผมว่าเสียงนี่โอเคเลยนะ ผมใช้รุ่น 9801 ครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
goffywalker
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2008, 09:32:15 »

ขอบคุณครับ จะลองไปถามๆดูก่อน ^^
thaveesan
ศิษย์น้อง
**

san

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 15:03:35 »

ใช้นานแล้วตะกั่วอาจจะหลวมก็ได้ครับ ย้ำใหม่ก็หายแล้ว หรือไม่ก็สายแพรขาด ต้องลองตรวจสอบดูครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: รบกวนถามหน่อยครับ พอดีเครื่องเสียงมันมีอาการแปลกๆ ดับๆติดๆเอง