ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 กรกฎาคม 2024, 16:43:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากได้เสียงดีขึ้น สงสัยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เสียงดีขึ้น สงสัยครับ  (อ่าน 1733 ครั้ง)
Big_EyE
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 26 มกราคม 2009, 23:35:28 »

อายจัง สวัสดีครับทุกคน น้องใหม่ครับขอแนะนำตัวครับ

ผมใช้ EK'00 อยากรู้ว่า แด้มป์ประตูเป็นอย่างไร ทำไมต้องทำ
และก็แผงหลังถ้าจะใส่ 6x9"ต้องทำอย่างไรเสียงถึงจะดีขึ้นครับ อยากได้ตึ้บๆนะครับ
งบประมาณกี่บาทครับ ถ้าใช้ Front ของเดิม รถผมติดแก็สครับ
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2009, 02:29:28 »

Damp. แผงประตูก็คือการเอาวัสดุยางสังเคราะห์ที่คล้ายกับท่อยางหุ้มท่อแอร์แต่เป็นแผ่นเรียบปิดเข้าไปที่บานประตูด้านที่หันเข้าห้องโดยสารก่อนจะใส่แผงประตูน่ะคร้าบท่านคร้าบ ! ทำแล้วก็อาจจะช่วยให้เสียงดีขึ้นหน่อยนึง ! แต่ทั้งนึ้และทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับลำโพงซะมากกว่า ! ใช้ลำโพงคู่ละไม่กี่ร้อยแล้วลงทุนไปแด๊มป์แผงประตูหวังจะให้เสียงดีเท่าๆ ลำโพงชุดละ 2 หมื่น ! แน่นอนมันคงจะเป็นไปไม่ได้ ! ถูกต้องไหม๊ล่ะคร้าบท่าน ! แด๊มป์เพื่อลดการกระพือของลำโพงและแผงประตู ! มันก็ช่วยได้ระดับนึง ! แต่ที่ถูกต้องและคุ้มค่าที่สุดก็คือตัดความถี่ต่ำที่เกิดการกระพือออกจากลำโพงเสียงกลางที่ประตู ! แผงหลังขนาดเป็น 6x9 อยู่แล้วคร้าบท่านคร้าบ ! อยากให้เสียงดีๆ ก็แค่หาลำโพง 6x9 ดีๆ ใส่เข้าไปก็เท่านั้นเอง ! 6x9 ของดีๆ นี่มันให้เสียงเบสดีกว่าลำโพง Sub. ห่วยๆ เยอะ ! แล้วกลาง-แหลมก็ยังให้คุณภาพและมิติเสียงดีกว่าแยกชิ้นของแพงบางชุดก็แล้วกันคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากได้เสียงดีขึ้น สงสัยครับ