ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 ตุลาคม 2024, 05:43:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: งานเข้า ความร้อนขึ้น ช่วยด้วยครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า ความร้อนขึ้น ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 1981 ครั้ง)
udomchai
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 07:59:52 »

ข้อมูลรถ ..

Lev ปี 99  เกียร์ออโต้ เดิมๆ

เมื่อกลางเดือนก่อน ลองลากเกียร์ D3  หลังจากได้อ่านในบอร์ดว่าเทคมันจะเปิดตอน  5500 รอบ เลยลากดู

ปรากฏว่า ความร้อนขึ้น เกจ์วัดความร้อนเข็มขึ้นไปถึงขีดแดง (ลืมดู ว่ามันขึ้นมาตอนไหน) แต่ก็วิ่งไม่ไกล

พอเห็นก็ผ่อน ความเร็วตอนนั้นน่าจะอยู่ที่ 130 - 140  รอบประมาณ 5300 ได้

แต่ก็ไม่รู้ว่าเทคมันเปิดรึเปล่า

หลังจากนั้นต่อมา ก็ขับได้ไม่เกิน 110 ถ้าเกิน ความร้อนจะขึ้นตลอด

ก็เลยถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนน้ำหม้อน้ำ เติมน้ำยาหม้อน้ำ

เมื่อวานลองอีกที่ ไม่ได้ลากเกียร์ แต่ขับธรรมดาใช้ความเร็วถึง 140 ความร้อนก็ขึ้น แต่ไม่ถึงขีดแดง เกือบๆ

คำถาม....

ผมจะต้องทำยังไงให้มันกลับมาเหมือนเดิม

สาเหตุเป็นเพราะอะไร

ขอบคุณมากครับ
Dark
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 08:33:33 »

เช็คพัดลมหม้อน้ำก่อนครับว่าหมุนแรงมั้ย ถ้าหมุนแรงปกติ ก็น่าจะเป็นที่วาว์ลน้ำครับ ไม่ทราบว่าเปลี่ยนล่าสุดนี่นานยังครับ น่าจะวาว์ลน้ำนะ
Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 08:36:56 »

เช็ครอยรั่วต่างๆ  ถ้าไม่รั่วก็วาวล์น้ำ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,32081.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2009, 08:38:53 โดย Aod61 » บันทึกการเข้า

udomchai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 10:19:02 »

ไม่รั่ว น้ำไม่หายครับ  วาล์วน้ำเนี้ย ไม่ทราบครับ เท่าที่รู้ซื้อรถมาก็ไม่เคยเปลี่ยน ซื้อรถมาเกือบสองปีแล้ว วิ่งไปแสนกว่าๆ

แล้ววาล์วน้ำเนี้ย มันอยู่ตรงที่ท่อน้ำเข้าใช่ไหมครับ  ตอนประกอบใช้กาวประเก็นอย่างเดียวหรือว่าต้องใช้ประเก็นด้วยครับ ราคาวาล์วน้ำประมาณเท่าไหร่ครับ

อีกอย่างครับ ตอนที่ผมถ่ายน้ำหม้อน้ำแล้วเติมน้ำ ก็ติดเครื่องรอจนน้ำมันร้อน แล้วเติมจนพอดี สังเกตว่ามีฟองน้ำผุดขึ้นมาเรื่อยๆ ไม่มากเท่าไหร่ เป็นปกติรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มีนาคม 2009, 10:20:52 โดย udomchai » บันทึกการเข้า
Mr.t.s
Gold Member
อาจารย์ปู่

ชิวชิว

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 21:35:56 »

วาวน้ำ เบิกศูนย์ประมาณ แปดร้อยคับ
มีฟองนี่ อาการเริ่มฝาเริ่มโก่งแล้วนะคับ

มีเมียแล้วครับ
BlaZter
เจ้ายุทธภพ

ผมเป็น HonDaMania คร๊าบบ..

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 22:00:41 »

ถ้าคิดว่าไม่มีรอยรั่วต่างๆก็ดีครับผ่านไป แต่ ลองเช๊คให้ละเอียดอีกทีก็ดีนะ.

ติดเครื่องทิ้งไว้ซักพัก เอาท่อยางในถังพักน้ำสำรองออกมาใส่แก้วสูงๆหน่อยนะแก้วเบียร์ก็ได้ถ้ามี ลองดูว่ามีน้ำผุดอะป่าวถ้าไม่มีผ่านไปครับ คิดว่าเป็นที่วาว์ลน้ำหรือพัดลมระบายความร้อนมันทำงานผิดปกติ..

แต่ EK ของผม D4 kick down ลากได้เกิน 5,500 รอบ นะครับ tec เปิดด้วยปลายไหลได้เกือบๆ 180 km/h  ส่วน D3 ไม่จำเป็นผมไม่เล่นด้วยอ่ะครับเสียวพัง เท้าขวาหนักครับ..   ยิงฟันยิ้ม
meanburi
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 22:03:01 »

ต้องลองเช็คให้ละเอียดครับ ของผมตอนแรกก็มีอาการดังเช่นท่านเจ้าของกระทู้ ไปให้อู่เพื่อนแถวรามอินทราเช็ค เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ล้างหม้อน้ำ เติมน้ำยา วิ่งไปได้สิบกิโลมันขึ้นเกือบขีดแดงครับ ก็โทรให้เพื่อนขับรถตามมาเช็ค ลองต่อพัดลมไฟฟ้าตรงดูมันก็ไม่หาย สุดท้ายเลยต้องไปที่อู่เพื่อนพ่อ เช้คไปเช็คมาฝาโก่งครับ โดนซะ
TaTumTaTee
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 มีนาคม 2009, 23:23:12 »

ล้างหม้อน้ำ กับเปลี่ยนวาล์วน้ำคาบ
udomchai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 มีนาคม 2009, 14:45:23 »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

จะลองเช็คดูให้ละเอียดอีกที
kom_1.8
จอมยุทธ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 12:28:27 »

อยากรู้พอดี............
 ยิ้ม

udomchai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 14:46:52 »

อยากรู้พอดี............
 ยิ้ม

เป็นเหมือนกันนะสิ  งานเข้าๆ  :'(
pokkon
White cyclone at Nagashima spaland ###
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 14:48:59 »

เจ้าของกระทู้บอกว่ามีฟองใช่ไหมครับถ้าแค่ฟองอย่างเดียวรีบเช็คครับ
อาจจะได้เปลี่ยนแค่ปะเก็นฝาสูบครับ แต่ถ้าฝืนวิ่งต่อไปฝาสูบจะโก่งครับ
แล้วทีนี้จะไม่ใช่แค่ฟองแต่จะเป็นน้ำดันออกทางหม้อน้ำต้องปาดฝาเท่านั้นครับ

udomchai
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มีนาคม 2009, 14:54:49 »

เจ้าของกระทู้บอกว่ามีฟองใช่ไหมครับถ้าแค่ฟองอย่างเดียวรีบเช็คครับ
อาจจะได้เปลี่ยนแค่ปะเก็นฝาสูบครับ แต่ถ้าฝืนวิ่งต่อไปฝาสูบจะโก่งครับ
แล้วทีนี้จะไม่ใช่แค่ฟองแต่จะเป็นน้ำดันออกทางหม้อน้ำต้องปาดฝาเท่านั้นครับ

มันมีฟองอย่างเดียวครับ  แต่ไม่มากเท่าไหร่ ซักสองสามวินาทีจะปุด ขึ้นมาซักหน่อยนึง (ที่รอบเดินเบานะครับ)

ขอรบกวนวิธีเช็คอย่างละเอียดว่าต้องปาดฝาหรือว่าเปลี่ยนประเก็นอย่างเดียวครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: งานเข้า ความร้อนขึ้น ช่วยด้วยครับ