ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 00:26:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอถามคนที่ติด Bass Box หรือ เซียนเครื่องเสียง หน่อยค่ะ 0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนที่ติด Bass Box หรือ เซียนเครื่องเสียง หน่อยค่ะ  (อ่าน 19544 ครั้ง)
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 21:36:37 »

ติด Bass Box แล้วจำเป็นมั้ยค่ะที่จะต้องติด AMP เพิ่มด้วย ถ้าเกิดใช้กับวิทยุเดิม 2Din ติดรถมา ES05
ถ้าอยากได้แค่เสียง Bass เพราะๆ นุ่มๆ ฟังสบายๆ ในรถ ไม่ได้เปิดเสียงดังโชว์ชาวบ้าน
AMP เพิ่มเติมจำเป็นมั้ยค่ะ
นายต้นตระกูล
= กรูเพี้ยนส์ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

สมาคมเพี้ยนส์คลับ!!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 21:44:57 »

ติด Bass Box แล้วจำเป็นมั้ยค่ะที่จะต้องติด AMP เพิ่มด้วย ถ้าเกิดใช้กับวิทยุเดิม 2Din ติดรถมา ES05
ถ้าอยากได้แค่เสียง Bass เพราะๆ นุ่มๆ ฟังสบายๆ ในรถ ไม่ได้เปิดเสียงดังโชว์ชาวบ้าน
AMP เพิ่มเติมจำเป็นมั้ยค่ะ

ไม่ต้องครับ

Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 22:00:07 »

อายจัง

ไม่ต้องครับ

เพราะ Bass Box เป็นแอมป์ในตัว มีทั้ง 2 ชาแนลและ 4 ชาแนล ครับ  อายจัง
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 22:24:52 »

ก็พอรู้ว่ามันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วอ่ะค่ะ
แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมที่ร้านบอกว่าวันหลังค่อยมาเพิ่ม AMP... มันหมายถึงจะทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิมป่าวค่ะ
พอดีไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงนะค่ะ
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2009, 22:58:41 »

ก็พอรู้ว่ามันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วอ่ะค่ะ
แต่ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมที่ร้านบอกว่าวันหลังค่อยมาเพิ่ม AMP... มันหมายถึงจะทำให้ได้เสียงที่ดีขึ้นกว่าเดิมป่าวค่ะ
พอดีไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงนะค่ะ

มองแง่ลบ-------คงอยากจะได้ตังก์เพิ่ม เนื่องจากทำเครื่องเสียงให้เสียงดี พอใจ มันจบยาก โดยเฉพาะ การทำเพิ่มเติมภายหลัง มักจะเสียเงินมากกว่าการทำครั้งเดียว

มองแง่บวก----ลำพังเบสบ๊อกเพิ่มเบสอย่างเดียวอาจได้แค่เสียงทุ้ม ซึ่งร้านจะแนะนำให้เพิ่มแยกชิ้นคู่หน้า-หลังโดยมีแอมป์พ่วงไปด้วยครับเสียงจะดีขึ้น แต่เสียตังอีกนะ

การทำเครื่องเสียงขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ซึ่งแตกต่างกันไปเฉพาะบุคคล บางคนอาจขึ้นอยู่กับงบประมาณในกระเป๋า บางคนงบในกระเป๋าไม่อั้น ก็ทำตามกิเลสและความพอใจ
พึงระลึกเสมอว่าข้อจำกัดเราอยู่ที่ใด
งบไม่จำกัดก็ว่ากันไปติดให้รู้สึกว่าพอใจ
งบจำกัดก็ต้องพอใจในสิ่งที่ได้กลับมา

ถ้าเป็นผม ขึ้นอยู่กับงบประมาณจำกัด จะดำเนินการดังนี้ ไม่น่าเกิน 15,000 บาท
1.Bass Box แบบ 4 ชาแนล(ถ้าไม่ขับคู่หน้าใช้ 2 ชาแนล)
2.คู่หน้าแบบแยกชิ้น (ขับด้วย Bass Box) หรืออาจจะขับด้วย Front ก็ได้
3.คู่หลังเดิม ๆ หรือจะไม่ต่อก็ยังไหว

แนะนำได้เท่านี้ครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคล พึงใช้วิจารณญานในการเสพข้อมูลครับ

จุมพิต
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 00:07:31 »

มองแง่ลบ-------คงอยากจะได้ตังก์เพิ่ม เนื่องจากทำเครื่องเสียงให้เสียงดี พอใจ มันจบยาก โดยเฉพาะ การทำเพิ่มเติมภายหลัง มักจะเสียเงินมากกว่าการทำครั้งเดียว

มองแง่บวก----ลำพังเบสบ๊อกเพิ่มเบสอย่างเดียวอาจได้แค่เสียงทุ้ม ซึ่งร้านจะแนะนำให้เพิ่มแยกชิ้นคู่หน้า-หลังโดยมีแอมป์พ่วงไปด้วยครับเสียงจะดีขึ้น แต่เสียตังอีกนะ

การทำเครื่องเสียงขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง ซึ่งแตกต่างกันไปเฉพาะบุคคล บางคนอาจขึ้นอยู่กับงบประมาณในกระเป๋า บางคนงบในกระเป๋าไม่อั้น ก็ทำตามกิเลสและความพอใจ
พึงระลึกเสมอว่าข้อจำกัดเราอยู่ที่ใด
งบไม่จำกัดก็ว่ากันไปติดให้รู้สึกว่าพอใจ
งบจำกัดก็ต้องพอใจในสิ่งที่ได้กลับมา

ถ้าเป็นผม ขึ้นอยู่กับงบประมาณจำกัด จะดำเนินการดังนี้ ไม่น่าเกิน 15,000 บาท
1.Bass Box แบบ 4 ชาแนล(ถ้าไม่ขับคู่หน้าใช้ 2 ชาแนล)
2.คู่หน้าแบบแยกชิ้น (ขับด้วย Bass Box) หรืออาจจะขับด้วย Front ก็ได้
3.คู่หลังเดิม ๆ หรือจะไม่ต่อก็ยังไหว

แนะนำได้เท่านี้ครับ

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนบุคคล พึงใช้วิจารณญานในการเสพข้อมูลครับ

จุมพิต

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้มาอีกหน่อย กำลังตามเก็บอยู่นะค่ะ
ส่วนข้อจำกัดก็เรื่องเงินเหมือนกานค่ะ ตั้งงบไว้ 30K(+/-) นะค่ะ มันก็เสียดายเงินนะค่ะ  ก็เลยอยากทำครั้งเดียวจบ
 แต่ก็อยากได้เสียงแบบที่อยากได้ (คิดว่ามันก็น่าจะพอได้กับเสียงที่อยากได้อ่ะค่ะ) พอดูไปดูมามันก็มีหลายแบบ ทั้ง ไม่ใช้ Bass Box  กะใช้ Bass Box
 แถมไม่มีความรู้เลย ที่นี่ละ มึนมากมายเลยค่ะ จะเอาแบบไหนดี 
ยังไงก็ขอบคุณนะค่ะที่แนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2009, 13:07:38 โดย Sleeper » บันทึกการเข้า
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 02:59:32 »

แล้วตกลงติด Bass Box มาหรือยังคร้าบท่านคร้าบ ! ของ Prism 8 นิ้วประมาณ 5 พัน ยี่ห้อดีๆ อย่าง Clarion ก็แพงขึ้นอีก ! Bass Box ก็คือกล่องที่มีลำโพง Sub Woofer อยู่ในกล่องตัวเดียวและมีภาคขยายหรือ Power Amp. ในตัวเป็น Mono แค่ Channel เดียว ! มีทั้ง Hi, Low Level Input และ Active Crossover Network ! แค่ลากสายไฟ สายลำโพงหรือสายสัญญาณใส่ก็จบแล้ว ! ... Bass Box แบบ 2 หรือ 4 Channel มันเคยมีด้วยเหร๊อ ! ก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ ! รบกวนหารายละเอียดต่างๆ และ Web ของผู้ผลิตให้ดูหน่อยสิคร้าบท่านคร้าบ ! ... ตั้งงบไว้ 3 พัน +/- นี่บวกลบอีกเท่าไหรล่ะ ! ถ้าอีกสัก 2-3 แสนละก็พอจะได้ Tri Amp. หรือ Quad Amp. ชุดใหญ่สบายๆ ! แต่ถ้าแค่ 2-3 ร้อยก็หาลำโพงแยกชิ้นชุดนึงใส่ด้านหน้าคร้าบท่านคร้าบ ! เลือกยี่ห้อที่ชื่อเสียงโด่งดังไว้ก่อน เช่น MTX Cerwin-Vega Rainbow ฯลฯ รุ่นถูกๆ พอจะหาได้ในงบที่ตั้งไว้คร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2009, 14:05:42 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 13:03:19 »

แล้วตกลงติด Bass Box มาหรือยังคร้าบท่านคร้าบ ! ของ Prism 8 นิ้วประมาณ 5 พัน ยี่ห้อดีๆ อย่าง Clarion ก็แพงขึ้นอีก ! Bass Box ก็คือกล่องที่มีลำโพง Sub Woofer อยู่ในกล่องตัวเดียวและมีภาคขยายหรือ Power Amp. ในตัวเป็น Mono แค่ Channel เดียว ! มีทั้ง Hi, Low Level Input และ Active Crossover Network ! แค่ลากสายไฟ สายลำโพงหรือสายสัญญาณใส่ก็จบแล้ว ! ... Bass Box แบบ 2 หรือ 4 Channel มันเคยมีด้วยเหร๊อ ! ก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ ! รบกวนหารายละเอียดต่างๆ และ Web ของผู้ผลิตให้ดูหน่อยสิคร้าบท่านคร้าบ ! ... ตั้งงบไว้ 3 พัน +/- นี่บวกลบอีกเท่าไหรล่ะ ! ถ้าอีกสัก 2-3 แสนละก็พอจะได้ Tri Amp. หรือ Quad Amp ชุดใหญ่สบายๆ ! แต่ถ้าแค่ 2-3 ร้อยก็หาลำโพงแยกชิ้นชุดนึงใส่ด้านหน้าคร้าบท่านคร้าบ ! เลือกยี่ห้อที่ชื่อเสียงโด่งดังไว้ก่อน เช่น MTX Cerwin-Vega Rainbow ฯลฯ รุ่นถูกๆ พอจะหาได้ในงบที่ตั้งไว้คร้าบพี่น้องคร้าบ !

โทดทีค่ะพิมพ์ตกไป 30K ไม่ใช่ 3K  อายจัง
+/- 35K นะค่ะ  คงไม่ถึง 2-3 แสนหรอกค่ะ ม่ายมีตังค์  ลังเล

ยังไม่ได้ติดนะค่ะ แต่ใกล้เต็มทนแล้ว ก็เลยหาข้อมูลสักหน่อย
ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจเอาแบบใช้ Bass Box หรือ ตีตู้ ดีนะค่ะ  ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2009, 13:06:28 โดย Sleeper » บันทึกการเข้า
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 13:38:38 »

งบขนาดนี้ตีตู้ดีกว่าครับ  เสียงดีกว่ากันเยอะ  ลองไปดูที่หนุ่มคาร์ออดิโอก็ได้ครับ  ที่ปทุมนะครับ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 17:04:08 »

งบขนาดนี้ตีตู้ดีกว่าครับ  เสียงดีกว่ากันเยอะ  ลองไปดูที่หนุ่มคาร์ออดิโอก็ได้ครับ  ที่ปทุมนะครับ

ขอบคูณค่ะ .... ว่าแต่มีรายละเอียดของร้านมากกว่านี้มั้ยอ่ะค่ะ
เช่นเบอร์โทร แผนที่  หรือว่า Search หาจากในเวบ
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 17:20:02 »

อายจัง แล้วพอใจกับเสียงที่ได้จากการติดตั้ง Bass Box หรือยังละครับ ถ้าไม่พอใจ แนะนำให้ถอดออกขายไปเลย
แล้วตีตู้ข้างหลังดีกว่านะครับ เพราะดูๆไปแล้ว คุณน่าจะกิเลสหนาพอสมควร (เหมือนผม)  อายจัง
งบขนาด3K นี่ ได้อย่างดีๆเลยหละ อยากให้มาลองฟังเสียงรถของผมจังเลย เก็บเล็กผสมน้อย มาจนได้ประมาณนี้
ฟร้อนท์ Pioneer 6050UB 6500บาท ปรีริชาร์ท 101 1900 บาท แอมป์ 800Watt มือสอง 3500 บาท
ตู้ Sub 10นิ้ว 2ข้าง+ลำโพง 5000 บาท ติดตั้งเองครับ  อายจังพอได้ขจัดกิเลสออกไปได้บ้าง ตอนนี้จบแล้ว

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2009, 17:28:36 »

ขอบคูณค่ะ .... ว่าแต่มีรายละเอียดของร้านมากกว่านี้มั้ยอ่ะค่ะ
เช่นเบอร์โทร แผนที่  หรือว่า Search หาจากในเวบ

Search  จากในเวปมีครับ ลองดูก่อนครับ  ของดีแต่ร้านไม่ดี เสียงก็ไม่ดีครับ  ของพอใช้ได้ - ดี  ร้านติดตั้งดี  เสียงดีขึ้นครับ  อายจัง ยิ้มกว้างๆ
 http://www.noomcaraudio.com/home.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2009, 17:35:52 โดย love ek » บันทึกการเข้า

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #12 เมื่อ: 19 เมษายน 2009, 18:48:11 »

Search  จากในเวปมีครับ ลองดูก่อนครับ  ของดีแต่ร้านไม่ดี เสียงก็ไม่ดีครับ  ของพอใช้ได้ - ดี  ร้านติดตั้งดี  เสียงดีขึ้นครับ  อายจัง ยิ้มกว้างๆ
 http://www.noomcaraudio.com/home.php

ขอบคุณค่ะ  จุมพิต
be_
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 14:49:33 »

http://www.balanceaudioclub.com/  

แนะนำร้านนี้อีกร้านคับ เห็นอยู่แถวเทพารักษ์ ศรีนครินทร์

เอาไว้คุย ปรึกษา ดูอะคับ ร้านของเพื่อนผม

ผมก็กำลังคิดอยู่ระหว่างตีตู้หรือ bass box อยู่   

Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 เมษายน 2009, 17:04:40 »

http://www.balanceaudioclub.com/  

แนะนำร้านนี้อีกร้านคับ เห็นอยู่แถวเทพารักษ์ ศรีนครินทร์

เอาไว้คุย ปรึกษา ดูอะคับ ร้านของเพื่อนผม

ผมก็กำลังคิดอยู่ระหว่างตีตู้หรือ bass box อยู่   

ขอบคุณค่ะ... อยู่ใกล้แถวนี้ ดีเลย
มีเพื่อนคิดละ 555  ยังไงถ้าตกลงใจติดแล้วช่วยบอกมั่งนะค่ะ ว่าเป็นไง
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 15:50:38 »

http://www.chainatsound.com/

ไกลอีกนิด ไม่ผิดหวัง ลองเข้าไปหาข้อมลูก่อนได้นะครับ คุ้มค่างบ3หมื่นแน่นอน ยิ้ม
Sleeper
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 เมษายน 2009, 23:41:58 »

http://www.chainatsound.com/

ไกลอีกนิด ไม่ผิดหวัง ลองเข้าไปหาข้อมลูก่อนได้นะครับ คุ้มค่างบ3หมื่นแน่นอน ยิ้ม

ขอบคุณค่ะ  จุมพิต
ROOT
จอมยุทธ

อบอุ่นทุกครั้งที่เข้าคลับนี้

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 เมษายน 2009, 10:32:07 »

www.chainatsound.com   แน่นอนครับเข้าไปศึกษาก่อนได้  ผมเองก็จะไปทำอยู่เหมือนกัน ลองดูก่อนนะครับ (ไม่ได้โฆษณาให้ร้านเขานะแต่คิดว่าน่าสนใจมากกว่า) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"คนทุกคน คือคนเหมือนกัน คุณก็คือหนึ่งในตองอู"
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอถามคนที่ติด Bass Box หรือ เซียนเครื่องเสียง หน่อยค่ะ