ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
06 กรกฎาคม 2024, 04:14:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: {ตาโต} พึ่งไปติดเครื่องเสียงมาใหม่ครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: {ตาโต} พึ่งไปติดเครื่องเสียงมาใหม่ครับ  (อ่าน 4492 ครั้ง)
เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 19:27:02 »

พอดีของที่มากะรถเนี่ยยังเดิมๆอยู่เลยครับก็เลยไปเปลี่ยนมาใหม่   แต่ทำไปแค่ไม่กี่อย่างเองที่ทำใหม่ก็มี
1.เปลี่ยนฟร้อนท์เป็น Alpine 9886
2.คู่หน้าเปลี่ยนเป็น DLS R6A
3.แดมป์ประตูหน้า 2 บาน

ทีนี้มาถึงที่ผมสงสัยครับ  พอดีว่าไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถเลยอยากขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ
คือปกติตอนแรกที่ใช้ฟร้อนท์ที่ติดมากะรถกะลำโพงเดิมๆเนี่ย  ลำโพงคู่หน้า-หลัง มันจะช่วยๆกันขับ  หมายถึงมีทั้งเสียงเบส กลาง แหลม ออกครบทั้ง 2 คู่
แต่พอผมไปติดมา ด้วยความที่งูๆปลาๆ อาศัยอ่านเอาตามเน็ท เข้าใจเอาเองว่าคู่หลังไม่มีความสำคัญมาก  ก็เลยเฟดลำโพงให้มาด้านหน้าเยอะๆ
แต่พอผมเฟดลำโพงให้มาดังด้านหน้าเยอะๆ  เบสหายไปเกือบหมด  ผมก็เลยงงว่า  ทำไมมันไม่ช่วยกันขับทั้ง 2 คู่เหมือนเดิม  ผมก็เลยสงสัยว่า...

1.ปกติมันเป็นอยู่แล้วแบบนี้คือ  คู่หลังจะช่วยขับแค่เฉพาะเสียงในย่านความถี่ต่ำๆหรือเสียงเบสอยู่ปกติอยู่แล้ว  เวลาเฟดหน้าเยอะเบสเลยหายหมด
2.ฟร้อนท์ขับไม่ออก  ทำให้เกิดปัญหาที่ว่าควรจะเพิ่มแอมป์เพื่อเพิ่มกำลังขับ
3.ร้านที่ไปติดตั้งมา  ติดตั้งผิดพลาดทำให้เกิดปัญหาขึ้น

ทีนี้ถ้าเกิดปัญหาที่ว่าเนี่ยเกิดจากร้านติดตั้งพลาด ผมก็ไม่อยากไปให้เค้าแก้ให้  เพราะว่าไม่รู้ว่าเค้าติดดีหรือเปล่า
พอจะมีร้านติดตั้ง  หรือแก้ที่มีฝีมือ ไว้ใจได้ ราคาไม่หัวแบะแนะนำก็ช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2009, 22:51:21 »

ผมเองก็งูๆปลาๆเหมือนกัน  ผมเปลี่ยนลลำโพงมานานพอสมควร  ใช้คู่หลัง 6x9 เสียงที่ได้จะออกทุ้มกลาง   ส่วนด้านหน้าผมเน้นเสียแหลม และกลาง

รถผมไม่ได้ติดตู้ซับใดๆเลย แต่หลายๆ คนฟังแล้ว เสียงออกทุ้ม กลาง และแหลมได้ครบพอสมควร  ผมมองว่า มันขึ้นอยู่กับคุณภาพของลำโพง และมิติการติดตั้งลำโพงครับ

ในส่วน option  ของ front เครื่องเสียที่ให้มาในการ fade หน้าหลัง  ขึ้นอยู่กับความพอใจของคนฟังครับ ว่าต้องการให้ fad มาข้างหน้าหรือหลัง มากน้อยแค่ไหน  ถ้าลำโพงเราด้านหน้า เน้นกลางแหลม  ลำโพงหลังเน้นกลางทุ้ม  ถ้าfad หน้ามากไป ทุ้มก็หาย แต่ได้แหลม  ถ้า fad หลังมากไป แหลมก็หาย แต่ได้ทุ้ม  ฉะนั้นต้องหาจุดสมดุลของมิติเสียงดูครับ

ไม่รู้ผมตอบตรงวัตถุประสงค์ของเจ้าของกระทู้หรือเปล่าหว่า   อายจัง

เจ้าพ่อ
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2009, 00:21:54 »

คือผมเข้าใจเอาเองว่า ไอ้ลำโพงคู่หน้าที่ผมซื้อมาใหม่เนี่ย มันให้เสียงทั้ง ต่ำ กลาง สูง
แต่ว่าพอมาติดจริงๆ  กลายเป็นออกไปทางสูงซะเยอะ กลางนิดหน่อย ส่วนต่ำ แทบไม่ออก
ก็เลยไม่แน่ใจว่าอาการที่ว่าผิดปกติหรือเปล่าน่ะครับ (ตอนไปลองฟังที่ร้านลองฟังลำโพงแบบไม่ต่อแอมป์อะไร  มันครบกว่าที่เป็นอยู่น่ะครับ)
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2009, 15:48:15 »

ชุดที่จัดมามันเป็นฟังเพลงใสๆกลางแหลมอย่างเดียวไม่เน้นมิดเบส ช่างต้องอาสัยความชำนานด้วยนะครับ
แด๊มเพื่อเรียกเสียงมิดเบสก็น่าจะมา แล้วยังเกี่ยวกับการจูนเสียงอีกด้วยหูเราเคยฟังแบบรวมๆมาเลยยังไม่ชิน
ถ้าอยากเพิ่มเบสโดยที่ไม่ต้องไปลื้อของเดิมออกให้ยุ่งยากก็มีวีธี เพิ่มเบสบล็อคสักตัวขนาด8นิ้ว ติดตั้งเพิ่มได้เลย
ราคาประมาณ 4-6พันแล้วแต่ยี่ห้อ แค่นี้ก็ได้เสียงเบสมาเต็มคันรถ+เสียงกลางแหลมใสๆที่ติดมาแล้วน่าจะพอใจขึ้นเยอะ
chat LFC
ศิษย์น้อง
**

เปิดซันรูฟฟังสกา..สักวัน

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 22:10:50 »

ลองปรับ on ที่ฟังชั่น Load ดูครับถ้าเป็น 3 ทาง bass ต้องออกครับ....หรือจะเป็น 2 ทาง(ลองดูครับ)  ขยิบตา

........ska !
beersarabure
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2009, 23:35:30 »

ส่วนมาก ลำโพงคู่หน้าจะเป็นเสียงคนร้องคับfont
        คู่หลังจะเป็นจังหวะดนตรี(เบส)real  คับ
        ทั้งสองอย่างต้องสัมพันกันคับ
 จึงจะเต็มอิ่มคับ
(ต้องขึ้นอยู่กับ วัตต์ ของลำโพงกับตังเครื่องเล่นด้วย และออฟชั่นองเครื่องเล่นคับ) รูดซิบปาก
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2009, 11:36:56 »

รอพ้นช่วงเบริน ก่อนสิครับ

อีกอย่าง front alpine ไม่เน้นพวก เบส ด้วยมั้ง

อย่างของผม pioneer 5050ub + dls b6a

เบสออกค่อนข้าง ok เลยนะครับ..

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: {ตาโต} พึ่งไปติดเครื่องเสียงมาใหม่ครับ