ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
01 ตุลาคม 2024, 01:27:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: สายไฟกระจกมองข้าง 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สายไฟกระจกมองข้าง  (อ่าน 4894 ครั้ง)
INDY-72
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 18:51:57 »

คือผมจะใส่กระจกมองข้างแบบนี้นะครับ

แต่ปัญหาเกิดคือ สายไฟของเดิม มันมี5 เส้น

กระจกใหม่ผม มี 3 เส้น

เลยถามผู้รู้หน่อย ว่า ใช้สายไหนบ้าง สีมันไม่ตรงกันนะครับ กระจกผม มี ขาว เหลือง เขียว แต่ของเดิมมันเป็นสีแบบคาด สองสี เลยต่อไม่ถูก
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 20:13:06 »

ไม่รู้ว่าสายไหนสีอะไรแต่รู้ว่าสายที่หายไปน่าจะเป็นของมอเตอร์พับกระจกครับ ลองใล่ดู ตกใจ อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2011, 23:23:34 »

ไม่รู้ว่าสายไหนสีอะไรแต่รู้ว่าสายที่หายไปน่าจะเป็นของมอเตอร์พับกระจกครับ ลองใล่ดู ตกใจ อายจัง
ตามนั้นเลยครับ  จุมพิต

p251007
Tracking !!
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 01:25:54 »

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจภายในกระจกมองข้างก่อนครับ ไม่ต้องไม่สนใจสีสายไฟ
กระจกมองข้างที่เป็น 5 เส้นจะพับไฟฟ้า ซึ่งจะประกอบไปด้วย
มอเตอร์สำหรับปรับก้ม-เงย
มอเตอร์สำหรับปรับกาง-หุบ
มอเตอร์สำหรับพับ

มอเตอร์อย่างไงต้องมีสายไฟ 2 เส้น แต่ทำไมกระจกมองข้างมีมอเตอร์ 3 ตัวแต่สายไฟมีแค่ 5 เส้น
เป็นของมอเตอร์สำหรับพับ 2 เส้น
ส่วนของมอเตอร์สำหรับปรับก้ม-เงยกับมอเตอร์สำหรับปรับกาง-หุบ เส้นหนึ่งของมอเตอร์ทั้งสองตัว
เอามาต่อพ่วงกันจึงใข้แค่เส้นเดียว ทำให้เหลือสายโผล่ออกมาแค่ 5 เส้น

แล้วจะรู้ได้ไงว่าเส้นไหนเป็นของมอเตอร์ตัวไหน
ไม่ยาก ไม่ต้องกลัว ไม่มีพังครับ
เอาไฟบวกกับไฟลบจากแบตเตอรี่ลองเลยครับ
จิ้ม ๆ ไปบวกเส้น ลบเส้น สลับสับเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ จนเจอว่ากระจกมองข้างพับ แสดงว่าสองเส้นนั้น
เป็นของมอเตอร์สำหรับพับ ม้วนเก็บไว้เลยไม่ต้องใช้ เนื่องจากท่านจะใช้ตัว 3 เส้น ซึ่งพับไฟฟ้าไม่ได้

เมื่อรู้แล้วสองเส้น อีกสามเส้นที่เหลือก็ไม่ยาก
ทำใหม่ ลักษณะเดิม ดูว่าคู่ไหนสำหรับก้ม-เงย คู่ไหนสำหรับกาง-หุบ เส้นที่ใช้ทั้งก้ม-เงยและกาง-หุบ ก็คือ
เส้นที่ต่อพ่วงกันครับ เมื่อท่านรู้ของเดิม 5 เส้นแล้ว คราวนี้ของใหม่ก็ไม่ยาก มีแค่ 3 เส้น
หาสายให้เจอ เมื่อเจอแล้วก็ตัดต่อสายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 01:29:18 โดย p251007 » บันทึกการเข้า
INDY-72
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 10:26:49 »

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจภายในกระจกมองข้างก่อนครับ ไม่ต้องไม่สนใจสีสายไฟ
กระจกมองข้างที่เป็น 5 เส้นจะพับไฟฟ้า ซึ่งจะประกอบไปด้วย
มอเตอร์สำหรับปรับก้ม-เงย
มอเตอร์สำหรับปรับกาง-หุบ
มอเตอร์สำหรับพับ

มอเตอร์อย่างไงต้องมีสายไฟ 2 เส้น แต่ทำไมกระจกมองข้างมีมอเตอร์ 3 ตัวแต่สายไฟมีแค่ 5 เส้น
เป็นของมอเตอร์สำหรับพับ 2 เส้น
ส่วนของมอเตอร์สำหรับปรับก้ม-เงยกับมอเตอร์สำหรับปรับกาง-หุบ เส้นหนึ่งของมอเตอร์ทั้งสองตัว
เอามาต่อพ่วงกันจึงใข้แค่เส้นเดียว ทำให้เหลือสายโผล่ออกมาแค่ 5 เส้น

แล้วจะรู้ได้ไงว่าเส้นไหนเป็นของมอเตอร์ตัวไหน
ไม่ยาก ไม่ต้องกลัว ไม่มีพังครับ
เอาไฟบวกกับไฟลบจากแบตเตอรี่ลองเลยครับ
จิ้ม ๆ ไปบวกเส้น ลบเส้น สลับสับเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ จนเจอว่ากระจกมองข้างพับ แสดงว่าสองเส้นนั้น
เป็นของมอเตอร์สำหรับพับ ม้วนเก็บไว้เลยไม่ต้องใช้ เนื่องจากท่านจะใช้ตัว 3 เส้น ซึ่งพับไฟฟ้าไม่ได้

เมื่อรู้แล้วสองเส้น อีกสามเส้นที่เหลือก็ไม่ยาก
ทำใหม่ ลักษณะเดิม ดูว่าคู่ไหนสำหรับก้ม-เงย คู่ไหนสำหรับกาง-หุบ เส้นที่ใช้ทั้งก้ม-เงยและกาง-หุบ ก็คือ
เส้นที่ต่อพ่วงกันครับ เมื่อท่านรู้ของเดิม 5 เส้นแล้ว คราวนี้ของใหม่ก็ไม่ยาก มีแค่ 3 เส้น
หาสายให้เจอ เมื่อเจอแล้วก็ตัดต่อสายเลยครับ

ลองจิ้มได้เลยไม่พังใช้ไม่ครับ   งันเดี่ยววันนี้จัดอีกสักรอบ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ        เจ๋ง
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2011, 10:38:33 »

ลองจิ้มได้เลยไม่พังใช้ไม่ครับ   งันเดี่ยววันนี้จัดอีกสักรอบ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ        เจ๋ง
สายสามเส้นที่มาจากระจกอ่ะ หาสายกราวด์รวมก่อน นะครับ แล้วก็ลองเอาไฟจากแบตผ่านฟิวส์ซักตัวลองจิ้มๆดูว่าอันไหนก้ม เงยหรือซ้ายขวา แล้วค่อยไปต่อกับรถ

* picture_0795.jpg (65.63 KB, 531x701 - ดู 1823 ครั้ง.)

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club DIY => คุณทำได้  |  หัวข้อ: สายไฟกระจกมองข้าง