ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 20:24:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เกี่ยวกับลำโพง ตาโต ปี99 ครับ 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับลำโพง ตาโต ปี99 ครับ  (อ่าน 5404 ครั้ง)
HeavenDog
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 20:06:19 »

คู่หน้าใส่ 6 นิ้ว จะต้องคว้านมั้ยครับ
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 20:18:06 »

คว้านแน่นอน  แนะนำ 6.5  นิ้วไปเลย  ไหนๆ ก็คว้านแล้ว  อายจัง

Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 10:53:26 »

ถ้าทำสเปเซอร์ไม้รองขึ้นมา ก็ไม่ต้องคว้านเหล็กประตู

ปัญหามันจะอยู่ที่แผงประตูอ่ะ มันต้องเจียร์ออกหน่อยนึง ยิ้ม
HeavenDog
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:27:55 »

แล้วถ้า 6 นิ้วใส่สเปเซอร์ แล้วเอาฝาครอบลำโพงออก จะต้องเจาะแผงประตูมั้ยครับ
system-dj
โฆษกประจำสำนัก
Gold Member
อาจารย์ปู่

Dj Ko System No.468

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:39:20 »

แล้วถ้า 6 นิ้วใส่สเปเซอร์ แล้วเอาฝาครอบลำโพงออก จะต้องเจาะแผงประตูมั้ยครับ

เป็นไปได้อย่าเจอดีกว่าครับ...

ใส่ 5 นิ้วก็พอนะครับสำหรับคู่หน้า

ไม่จำเป็นต้องใส่ 6 นิ้วนะครับจะได้ไม่ต้องเจาะ...

คุณอย่าลืมนะครับว่าเสียงออกมามันก็ลงเท้า 60 %

หูเราได้ยินแค่ 40 % จากลำโพงคู่หน้า......

เน้นคู่หลังดีกว่าครับ...เต็มๆหู... จุมพิต จุมพิต

Line User ID dj9317ko

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

HeavenDog
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:44:56 »

ขอบพระคุณทุกความรู้ที่แนะนำมาครับ
system-dj
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 21:48:48 »

ขอบพระคุณทุกความรู้ที่แนะนำมาครับ

ยินดีครับ............. จุมพิต จุมพิต

http://www.facebook.com/phathompong.nagyam                                                          http://www.facebook.com/Dj.Ko.system.555

BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 22:05:50 »

5 นิ้วกับ 6 นิ้วเสียงมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกคร้าบท่านคร้าบ ! เสียงจะดีไม่ดีมันอยู่ที่คุณภาพเสียงของลำโพงต่างหาก ! ถ้าหวังจะได้เสียงเบสที่ประตูหน้าเพิ่มขึ้นจากลำโพงที่ใหญ่ขึ้นอีกนิ้วนึง ! มาผิดทางแล้วคร้าบท่าน ! ในระบบถ้าไม่มี Active Crossover Network ตัดความถี่ต่ำออกจากลำโพงชุดกลาง-แหลมที่ประตูเปิดอัดดังๆ ยังไงมันก็กระพือ ! บางคันไม่ต้องเปิดดังยังกระพือเล้ย ! ... แล้วก็ลำโพงคู่หน้าสำคัญที่สุดของระบบเครื่องเสียงในรถยนต์คร้าบท่าน ! เพราะมันอยู่ด้านหน้า ! เครื่องเสียงที่ดีต้องให้ความสมจริงสมจังของเสียงดนตรีได้มากที่สุด ! ไม่มีใครดูหรือฟังดนตรีโดยการนั่งหันหลังให้วงดนตรีหรือเวทีหรอกคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
system-dj
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 22:16:58 »

5 นิ้วกับ 6 นิ้วเสียงมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกคร้าบท่านคร้าบ ! เสียงจะดีไม่ดีมันอยู่ที่คุณภาพเสียงของลำโพงต่างหาก ! ถ้าหวังจะได้เสียงเบสที่ประตูหน้าเพิ่มขึ้นจากลำโพงที่ใหญ่ขึ้นอีกนิ้วนึง ! มาผิดทางแล้วคร้าบท่าน ! ในระบบถ้าไม่มี Active Crossover Network ตัดความถี่ต่ำออกจากลำโพงชุดกลาง-แหลมที่ประตูเปิดอัดดังๆ ยังไงมันก็กระพือ ! บางคันไม่ต้องเปิดดังยังกระพือเล้ย ! ... แล้วก็ลำโพงคู่หน้าสำคัญที่สุดของระบบเครื่องเสียงในรถยนต์คร้าบท่าน ! เพราะมันอยู่ด้านหน้า ! เครื่องเสียงที่ดีต้องให้ความสมจริงสมจังของเสียงดนตรีได้มากที่สุด ! ไม่มีใครดูหรือฟังดนตรีโดยการนั่งหันหลังให้วงดนตรีหรือเวทีหรอกคร้าบพี่น้องคร้าบ !

ไม่มีใครดูหรือฟังดนตรีโดยการนั่งหันหลังให้วงดนตรีหรือเวทีหรอกคร้าบพี่น้องคร้าบ !

ผมคุยกันเรื่องลำโพงในรถนะครับพี่... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2009, 22:21:27 โดย system-dj » บันทึกการเข้า

BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 22:42:55 »

ก็ถูกแล้วนี่คร้าบท่านคร้าบ ! อย่าไปเอาลำโพงแกนร่วมรวมชิ้นที่ใช้อยู่เป็นบรรทัดฐาน ! ... ทุกวันนี้การเล่นเครื่องเสียงรถยนต์เค้าพัฒนากันขึ้นเยอะแล้ว ! Front Stage ในบ้านเราเค้าก็เล่นกันหลายปีแล้วนี่คร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กรกฎาคม 2009, 18:36:32 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
HeavenDog
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 04:05:28 »

แล้ว 5.5 นิ้ว ยังคงต้องคว้านใช่มั้ยครับ
system-dj
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 06:10:20 »

แล้ว 5.5 นิ้ว ยังคงต้องคว้านใช่มั้ยครับ

ไม่ต้องคว้านครับ

ใส่ได้เลยครับ...

ส่วนเรื่องระบบโรงหนังอะไรของพี่ที่เขาแนะนำ

ก็เก็บไว้เป็นความรู้นะครับ.......... จุมพิต จุมพิต

HeavenDog
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 06:41:58 »

ไม่ต้องคว้านครับ

ใส่ได้เลยครับ...

ส่วนเรื่องระบบโรงหนังอะไรของพี่ที่เขาแนะนำ

ก็เก็บไว้เป็นความรู้นะครับ.......... จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้ จะได้ไม่ต้องนั่งงม ขอบคุณมากๆครับ
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2009, 14:03:35 »

สำหรับ 5 นิ้ว (มันกว่าๆ บ้างก็ 5.25 หรือ 5 นิ้วครึ่งหรือขาดเกินนิดหน่อย ขนาดไม่แน่นอนแล้วแต่ผู้ผลิตแต่ละยี่ห้อจะทำมา) ก็ต้องดูที่ตูดลำโพงคร้าบท่าน ! บางรุ่นก็ใหญ่หรือยาวก็ต้องคว้านด้านในอยู่ดีเพื่อให้ใส่เข้าไปได้ ! ใส่ polk audio MOMO รุ่น MMC5250 5.25" System เข้าไปก็ยังต้องคว้านด้านในหลบตูดลำโพงและทำแผ่นกลมรองเสริมเพราะรูยึดน็อตไม่ตรงรูเดิมแต่ฝาเดิมปิดได้พอดี ... แล้วก็ท่านดีเจว่างๆ ถ้าเจอร้านเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ ดังๆ ก็ลองๆ ถามเค้าดูว่า Front Stage สำหรับเครื่องเสียงรถยนต์น่ะมันคืออะไร ! เค้าคงใจดีพอจะตอบให้ ! ไม่ใช่โรงหนังที่ท่านไปหา Search เจอมาหรอกแต่ก็คล้ายๆ คร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2009, 19:28:26 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 13:20:20 »

ถ้าใส่ 5 นิ้ว ยังไงก็ต้องเสริมสเปเซอร์ขึ้นมาหน่อยครับ 10 - 16mm. แล้วแต่ความลึกของแม่เหล็กลำโพง เพื่อไม่ให้ชนกับกระจกตอนกดลง รูดซิบปาก
JACKJOMYUT
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กันยายน 2009, 15:18:27 »

ตู้ Sup 12 นิ้วของ CIVIC ตาโตต้องทำตู้แบบไหนถึงจะเสียงดี ครับ ตอนนี้มี Power Class D อยู่อะครับ
watsant
เข้าวงการ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 14:48:16 »

ถูกต้องครับ รุ้นนี้ต้องคว้านครับ ลองกะตัว
เองแล้วครับ 5.5 นิ้วเข้าได้ แต่ตูดชนครับต้องคว้านในอยู่ดีครับ
ถ้าไม่อยากคว้านต้องเล่น 5.5 นิ้ว ที่มันตูดเล็ก ได้กลางออกแหลมๆ เบาๆ อัดไปมีแตกแน่ๆ
เล่น 6 นิ้วโม กันหมดแล้วครับ อัดได้หนักๆ เปิดดังๆ ก็ไมได้ยินรายละเอียดแล้วครับ
เล่น SPL กันซะมากเด๋วนี้นะ
Darr_EK
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #17 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 11:39:44 »

ความรู้เยอะจัง...ชอบครับ

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: เกี่ยวกับลำโพง ตาโต ปี99 ครับ