ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 05:54:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครพอทราบบ้างครับ civic ตาโต ถ้าวางแอมป์ไว้ใต้เบาะ ใช้สายกี่เมตรบ้างครับ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอทราบบ้างครับ civic ตาโต ถ้าวางแอมป์ไว้ใต้เบาะ ใช้สายกี่เมตรบ้างครับ  (อ่าน 3136 ครั้ง)
Vitty
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009, 20:24:30 »

วางแอมป์ไว้เบาะไหนดีครับ ..

กะๆ ว่าไว้ฝั่งคนนั่ง แต่กัว คนนั่งจะเลื่อนเบาะไปมา แล้วทำให้ โดนของ

แต่ยังไงรบกวน บอกได้ไหมครับ ว่า จะใช้

สายลำโพงคู่หน้า กี่เมตร
สายสัญญาน กี่เมตร
ลากสายไปซับฝั่งท้ายรถ ด้านขวา กี่เมตร ครับ

กะๆ ว่า จะใช้ สายแถม ของร้าน คือ สายแบต แล้ว ซื้อสัญญานเองดีๆ ไป (มีแนะนำไหมครับ) แล้วก็ โยกเอา สายลำโพงคู่หลังไปใช้เป็นคู่หน้า
(ของเดิมลากจาก front โยงทางซ้ายอ้อมไปด้านหลัง)

ที่ถามไป กะจะได้ประเมิน ราคาสายได้ว่า ควรจะเพิ่มเองไหม

เพราะ คิดว่า สายสำคัญดีๆ น่าจะสายสัญญานแหะ สายลำโพง น่าไม่ช่วยอะไรมาก
(สายสัญญาน ดันเป็นของร้าน เข้าหัวเอง ซะด้วย)

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009, 00:34:22 »

จะวาง Power Amp. ตรงไหนลากสายอะไรจากไหนไปที่ไหนบ้างก็กำหนดจุดแล้วใช้เชือกวัดเอาคร้าบท่านคร้าบ ! แล้วเราก็วัดความยาวเชือกนั้นๆ ก็จะรู้คร่าวๆ ของแต่ละจุด ! ตอนซื้อก็เผื่อไว้สักจุดละคืบหรือสองคืบสำหรับสายไฟสาย, ลำโพง, สายรีโมต ส่วนสายสัญญาณให้ซื้อแบบที่ย้ำเข้าหัวแจ็ค RCA มาจากโรงงานอย่าซื้อแยกที่ต้องมาบัคกรีเข้าหัวแจ็ค ! (เหตุผลก็นี่แปลเอาเอง http://pearcable.com/sub_car_audio_cable_myths.htm ) จะมีขนาด 0.5, 1, 3 และ 5 เมตร ก็เลือกที่พอดี ! ซื้อกระดูกงูหรือท่อหุ้มสายมาใส่ให้เรียบร้อยด้วยก็ดี ! อีกอย่างนึงก็สายไฟแยกเดินต่างหากจากสายสัญญาณและสายลำโพงอย่าเดินไปด้วยกัน ! เรื่องสายนี่ถ้าไม่ใช้ของดีๆ ก็ใช้ของถูกๆ สุดๆ ไปเลย ! สายลำโพงถ้าไม่ซื้อของดีๆ ก็ใช้ที่แถมมากับลำโพงในกล่องนั่นแหละ ยิ่งลำโพงแพงๆ สายที่แถมมาคุณภาพดีกว่าสายแบบเปลือกใสทองแดง-เงินถูกๆ เยอะ ! ... ยี่ห้อสายก็ Monster Cable ชื่อเสียงโด่งดังสุดๆ แล้วหาง่ายราคาก็ไม่โหดเริ่มที่เมตรละร้อยกว่าบาท ! หาซื้อที่ตึกไฮไฟมีร้านใหญ่ๆ ให้เลือกเยอะคร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2009, 00:37:06 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009, 01:53:43 »

จะวาง Power Amp. ตรงไหนลากสายอะไรจากไหนไปที่ไหนบ้างก็กำหนดจุดแล้วใช้เชือกวัดเอาคร้าบท่านคร้าบ ! แล้วเราก็วัดความยาวเชือกนั้นๆ ก็จะรู้คร่าวๆ ของแต่ละจุด ! ตอนซื้อก็เผื่อไว้สักจุดละคืบหรือสองคืบสำหรับสายไฟสาย, ลำโพง, สายรีโมต ส่วนสายสัญญาณให้ซื้อแบบที่ย้ำเข้าหัวแจ็ค RCA มาจากโรงงานอย่าซื้อแยกที่ต้องมาบัคกรีเข้าหัวแจ็ค ! (เหตุผลก็นี่แปลเอาเอง http://pearcable.com/sub_car_audio_cable_myths.htm ) จะมีขนาด 0.5, 1, 3 และ 5 เมตร ก็เลือกที่พอดี ! ซื้อกระดูกงูหรือท่อหุ้มสายมาใส่ให้เรียบร้อยด้วยก็ดี ! อีกอย่างนึงก็สายไฟแยกเดินต่างหากจากสายสัญญาณและสายลำโพงอย่าเดินไปด้วยกัน ! เรื่องสายนี่ถ้าไม่ใช้ของดีๆ ก็ใช้ของถูกๆ สุดๆ ไปเลย ! สายลำโพงถ้าไม่ซื้อของดีๆ ก็ใช้ที่แถมมากับลำโพงในกล่องนั่นแหละ ยิ่งลำโพงแพงๆ สายที่แถมมาคุณภาพดีกว่าสายแบบเปลือกใสทองแดง-เงินถูกๆ เยอะ ! ... ยี่ห้อสายก็ Monster Cable ชื่อเสียงโด่งดังสุดๆ แล้วหาง่ายราคาก็ไม่โหดเริ่มที่เมตรละร้อยกว่าบาท ! หาซื้อที่ตึกไฮไฟมีร้านใหญ่ๆ ให้เลือกเยอะคร้าบพี่น้องคร้าบ !

แบบไม่รู้วิธีการลากครับ ถ้าเดาๆ

แบตน่าจะลาก ทางกราบซ้าย มาหาแอมป์

สายสัญญาน ก็น่าจะ เดินคู่กับ แบต ป่าวครับ

ถ้าแบบนั้น คง 3 เมตร (เหลือกว่าน่าจะดี) เห็นมี ของ ma audio ก็น่าสนไหมครับ 300 เอง

แล้ว ลำโพงหน้า คงลาก ซ้ายขวา อ้อมไป ข้างละ 3 เมตร เต็มที่

แต่คิดว่าจะย้ายลำโพงหลังเดิมไปใช้คู่หน้าแทน น่าจะดีกว่า แล้ว ลำโพงหลังใช้ของแถม ยิ้มเท่ห์
ซับก็ของแถม น่าจะ ok

น่าจะประหยัดไปได้สัก 600 แหละ

แล้วซื้อสายสัญญานไปเอง

BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2009, 22:19:23 »

ลากทางไหนก็ได้คร้าบท่านคร้าบ ! จัดวางให้เรียบร้อยและใช้สายสั้นที่สุด ! วาง Power Amp. ในทิศทางที่ใช้สายสั้นที่สุดตรงที่สุดไม่ควรวางแล้วลากสายอ้อมไปมา ! สายไฟต่างๆ คือ Power, Ground, Remote  จัดชุดเดียวกันแล้วแยกออกจากสายสำโพงและสายสัญาณ ! ยี่ห้อก็เลือกที่ชื่อเสียงโด่งดังทั่วโลกไว้ก่อนประเภทที่ดังแต่ในบ้านเราก็ปล่อยมันอยู่เฉยๆ อย่าไปยุ่งกับมันเพราะมีเยอะที่คนไทยมาแหกตากันเองถามฝรั่งๆ ส่ายหน้าคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Roddy
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2009, 14:49:06 »

ใช้แบบที่ ค.ห. ข้างบนที่บอกว่าใช้เชือกวัดก็น่าจะใกล้เคียงแล้วนะ ผมก็ทำแบบนั้น.......

ผมยกตัวอย่างที่ติดอยู่ใน civic ผมแล้วกันนะ.......

สายไฟจากแบต ลงรูข้างหลังแบต (หรือข้างแบตมีรูเล็กอีกรู) แล้วลากยาวตามขอบพรมด้านซ้าย ยาวทะลุข้างหลังเลย

- สายไฟจากแบต ไป เข้า cap หลังเบาะประมาณ 5 เมตร แล้วค่อยแยกจากหัว cap ไปหาแอมป์ประมาณ 1 เมตร
- สายไฟจากแบต ไป ฟร้อนท์ประมาณ 1.5 เมตร

สายลำโพงกับสายสัญญาณผมเดินขนาบด้านข้างรางเกียร์ไปคนละฝั่ง มันก็ไม่กวนไม่วี้ดนะ

- สายสัญญาณจากฟร้อนท์ ไปแอมป์ที่ตีซาวด์ไว้หลังไฟท้าย ผมใช้ 4.5 เมตรนะ แทบไม่เหลือเลย
- สายลำโพงจากแอมป์มาเข้าครอสของชุดหน้า ประมาณ 4.5 เมตร (ครอสผมทำแผงยึดไว้แทนกล่อง ECU เพราะกล่อง ECU ถูกย้ายไปไว้ตรง kick panel....รถผมวางเครื่องใหม่)

........นึกตามออกมั๊ยเอ่ย 5 5 5 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 สิงหาคม 2009, 14:53:56 โดย Roddy » บันทึกการเข้า
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 23:21:01 »

ใช้แบบที่ ค.ห. ข้างบนที่บอกว่าใช้เชือกวัดก็น่าจะใกล้เคียงแล้วนะ ผมก็ทำแบบนั้น.......

ผมยกตัวอย่างที่ติดอยู่ใน civic ผมแล้วกันนะ.......

สายไฟจากแบต ลงรูข้างหลังแบต (หรือข้างแบตมีรูเล็กอีกรู) แล้วลากยาวตามขอบพรมด้านซ้าย ยาวทะลุข้างหลังเลย

- สายไฟจากแบต ไป เข้า cap หลังเบาะประมาณ 5 เมตร แล้วค่อยแยกจากหัว cap ไปหาแอมป์ประมาณ 1 เมตร
- สายไฟจากแบต ไป ฟร้อนท์ประมาณ 1.5 เมตร

สายลำโพงกับสายสัญญาณผมเดินขนาบด้านข้างรางเกียร์ไปคนละฝั่ง มันก็ไม่กวนไม่วี้ดนะ

- สายสัญญาณจากฟร้อนท์ ไปแอมป์ที่ตีซาวด์ไว้หลังไฟท้าย ผมใช้ 4.5 เมตรนะ แทบไม่เหลือเลย
- สายลำโพงจากแอมป์มาเข้าครอสของชุดหน้า ประมาณ 4.5 เมตร (ครอสผมทำแผงยึดไว้แทนกล่อง ECU เพราะกล่อง ECU ถูกย้ายไปไว้ตรง kick panel....รถผมวางเครื่องใหม่)

........นึกตามออกมั๊ยเอ่ย 5 5 5 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พอไหวครับ

ผมกะๆ วางแอมป์ไว้ใต้เบาะดีกว่า แล้ว เอาสาย ลำโพงเก่า ใส่คู่หน้าแทน เพราะสายเก่าของดีเหมือนกัน
แล้วให้ ช่างลากสายลำโพงหลังใหม่ เดินไปทางกาบขวา แทน (ของเก่าเดินกาบซ้าย)

ไฟกาบซ้าย แล้ว สัญญาน กะ ลำโพง กลาง แทน

เดาๆ ว่า streetwire ที่ใช้คงดีกว่า aker ที่แถมมากระมัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ใครพอทราบบ้างครับ civic ตาโต ถ้าวางแอมป์ไว้ใต้เบาะ ใช้สายกี่เมตรบ้างครับ