ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
26 มิถุนายน 2024, 19:59:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: EK เครื่องเสียงเดิมๆ อยากอั๊พ แต่งบจำกัด 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: EK เครื่องเสียงเดิมๆ อยากอั๊พ แต่งบจำกัด  (อ่าน 5830 ครั้ง)
cyu
อาจารย์ปู่

« เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 09:09:49 »

อ่าน เจอปรีที่มี usb แล้วสนใจ เลยอยากขอคำแนะนำว่า ถ้าเราติดปรีแล้วเราต้องติดแอมป์ด้วยรึป่าวครับ พอดีว่า ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ เครื่องเสียงที่ติดมา เป็น pioneer ตั่งแต่สมัยโบราณแล้วครับ เป็นแบบเล่นเทป ตอนนี้ใช้เล่น usb อยู่ เพราะสะดวกดีครับ แต่เสียงไม่ค่อยดี แตกนิดหน่อย ยังหาสาเหตุไม่ได้ว่า แตกที่ฟร้อนท์ หรือลำโพง เพราะ ลองเปิดสุด บางครั้ง มันก็แตก บางครั้งมันก็ไม่แตกครับ เลยยังไม่แน่ใจ แต่ที่ลองส่วนใหญ่จะลองจากวิทยุอย่างเดียว เป็นไปได้ไหมว่า เป็นคลื่นรบกวน เพราะเสียงมันคล้ายกัน
ก็คิดว่า อาจจะหาฟร้อนท์ ที่มี usb เพราะส่วนใหญ่แล้วสะดวกใช้ usb แต่ก็ไม่เห็น ปรีที่มี usb อยู่ราคาก็ไม่สูงนักเลยสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่า ต้อง ติดแอมป์เพิ่มรึป่าว
ที่ต้องการทราบก็คือ
1ถ้าติดปรีที่มี USB จะใช้ได้เลยหรือไม่โดยไม่ต้องติด แอมป์เพิ่ม แต่ถ้าต้องติดเพิ่ม ราคาประมาณเท่าไหร่
2ถ้าเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ แล้วใช้ลำโพงเดิมได้หรือไม่ จำเป็นต้องติดแอมป์เพิ่มหรือไม่ แล้ว ราคาประมาณเท่าไหร่
3ถ้าใช้ฟร้อนท์เดิม แต่ติดแอมป์เพิ่ม เสียงจะดีขึ้นหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไหร่

แอบแซงเพราะแรงน้อย

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 09:23:53 »

อ่าน เจอปรีที่มี usb แล้วสนใจ เลยอยากขอคำแนะนำว่า ถ้าเราติดปรีแล้วเราต้องติดแอมป์ด้วยรึป่าวครับ พอดีว่า ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ เครื่องเสียงที่ติดมา เป็น pioneer ตั่งแต่สมัยโบราณแล้วครับ เป็นแบบเล่นเทป ตอนนี้ใช้เล่น usb อยู่ เพราะสะดวกดีครับ แต่เสียงไม่ค่อยดี แตกนิดหน่อย ยังหาสาเหตุไม่ได้ว่า แตกที่ฟร้อนท์ หรือลำโพง เพราะ ลองเปิดสุด บางครั้ง มันก็แตก บางครั้งมันก็ไม่แตกครับ เลยยังไม่แน่ใจ แต่ที่ลองส่วนใหญ่จะลองจากวิทยุอย่างเดียว เป็นไปได้ไหมว่า เป็นคลื่นรบกวน เพราะเสียงมันคล้ายกัน
ก็คิดว่า อาจจะหาฟร้อนท์ ที่มี usb เพราะส่วนใหญ่แล้วสะดวกใช้ usb แต่ก็ไม่เห็น ปรีที่มี usb อยู่ราคาก็ไม่สูงนักเลยสนใจ แต่ไม่แน่ใจว่า ต้อง ติดแอมป์เพิ่มรึป่าว
ที่ต้องการทราบก็คือ
1ถ้าติดปรีที่มี USB จะใช้ได้เลยหรือไม่โดยไม่ต้องติด แอมป์เพิ่ม แต่ถ้าต้องติดเพิ่ม ราคาประมาณเท่าไหร่
2ถ้าเปลี่ยนฟร้อนท์ใหม่ แล้วใช้ลำโพงเดิมได้หรือไม่ จำเป็นต้องติดแอมป์เพิ่มหรือไม่ แล้ว ราคาประมาณเท่าไหร่
3ถ้าใช้ฟร้อนท์เดิม แต่ติดแอมป์เพิ่ม เสียงจะดีขึ้นหรือไม่ ราคาประมาณเท่าไหร่

1. ปรีแอมป์ ที่มี USB นั้น ถ้าไม่ใส่ปรีแอมป์ น่าจะใช้งานไม่ได้นะครับ เพราะชื่อมันก็ชัดเจนอยู่แล้วน่ะครับ ว่า ปรีแอมป์
    ส่วนจะติด ตัวพาวเวอร์แอมป์เพิ่มนั้น ต้องดู สไตล์ของเพลงที่เราชอบฟังด้วยครับ เพราะมันแยกย่อยเยอะมากก 
    ถ้าเน้นฟังสบายๆ คลาสสิค ไม่เน้น เสียงเบส ตึบ ตับมาก ก็ใช้พาวเวอร์แอมป์ทั่วไป ถูกๆ ได้ครับ ตัวล่ะตั้งแต่ 1000 กว่า - 2000+

2. เปลี่ยนฟร้อนใหม่ สามารถใช้กับ ลำโพงเดิมได้ครับ  ส่วนจำเป็นไหมว่าจะต้องติด พาวเวอร์แอมป์เพิ่มหรือไม่ ให้พิจารณา ข้อ 1  อีกรอบนะครับ  ราคาฟร้อนใหม่ ก็มีให้เลือกตั้งแต่ 3000 - หลักหมื่นครับ  ซึ่งแน่นอนครับ มาตรฐานสากล  คุณภาพ ตาม ราคา ซะโดยส่วนใหญ่

3. ใช้ฟร้อนเดิม ติดพาวเวอร์แอมป์ เพิ่มเสียงดีขึ้นครับ เพราะพาวเวอร์แอมป์ หน้าที่ทั่วไป ของมันคือ ช่วยขยายอนุภาค ของเสียงให้ ละเอียดขึ้น อยู่แล้ว

ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัยด้วยน่ะครับ  เพราะ ฟร้อน ก็มีส่วนช่วยให้เสียงดีเช่นกัน โดยมันทำหน้าที่ เป็นตัวอ่านไฟล์เสียงเพลง ยิ่งแพง ก็ยิ่งมีค่าความละเอียดในการอ่านมากขึ้น ก็ส่งผล ให้เสียงที่ออกมา ไพเราะ ละเอียด

ลำโพง อันนี้ก็สำคัญครับ เพราะเป็นตัว ถ่ายทอด เสียงออกมาให้เราฟัง เสียงจะไพเราะ ได้มิติ หรือไม่ ลำโพง มีส่วนอย่างมากเลย  โดยมาก มักจะนิยม เล่นแบบ แยกชิ้น ไว้ที่ชุด ลำโพงหน้ากันครับ คือ เน้นคนขับฟังเป็นหลัก   อีกตัวนึง สำหรับผู้ที่ชอบ เสียงเบส ให้ตึบ ตับ เสมือนอยู่ใน ผับ บาร์ ก็คือ ซัพวูฟเฟอร์ ตัวนี้ ทำหน้าที่ให้เสียง เบส อย่างเดียว ซึ่งถ้าใส่ ก็ควรที่จะมี พาวเวอร์แอมป์ซักตัว ไว้ช่วย ขับเสียงด้วย

ยังไงก็รอผู้เชี่ยวชาญมา เพิ่มเติมอีกที ครับ ผมก็เล่นขำๆ พอฟังได้ เท่านั้น

จุมพิต จุมพิต

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 09:47:30 »

1. ปรีแอมป์ ที่มี USB นั้น ถ้าไม่ใส่ปรีแอมป์ น่าจะใช้งานไม่ได้นะครับ เพราะชื่อมันก็ชัดเจนอยู่แล้วน่ะครับ ว่า ปรีแอมป์
    ส่วนจะติด ตัวพาวเวอร์แอมป์เพิ่มนั้น ต้องดู สไตล์ของเพลงที่เราชอบฟังด้วยครับ เพราะมันแยกย่อยเยอะมากก 
    ถ้าเน้นฟังสบายๆ คลาสสิค ไม่เน้น เสียงเบส ตึบ ตับมาก ก็ใช้พาวเวอร์แอมป์ทั่วไป ถูกๆ ได้ครับ ตัวล่ะตั้งแต่ 1000 กว่า - 2000+

2. เปลี่ยนฟร้อนใหม่ สามารถใช้กับ ลำโพงเดิมได้ครับ  ส่วนจำเป็นไหมว่าจะต้องติด พาวเวอร์แอมป์เพิ่มหรือไม่ ให้พิจารณา ข้อ 1  อีกรอบนะครับ  ราคาฟร้อนใหม่ ก็มีให้เลือกตั้งแต่ 3000 - หลักหมื่นครับ  ซึ่งแน่นอนครับ มาตรฐานสากล  คุณภาพ ตาม ราคา ซะโดยส่วนใหญ่

3. ใช้ฟร้อนเดิม ติดพาวเวอร์แอมป์ เพิ่มเสียงดีขึ้นครับ เพราะพาวเวอร์แอมป์ หน้าที่ทั่วไป ของมันคือ ช่วยขยายอนุภาค ของเสียงให้ ละเอียดขึ้น อยู่แล้ว

ทั้งนี้ ก็ต้องขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัยด้วยน่ะครับ  เพราะ ฟร้อน ก็มีส่วนช่วยให้เสียงดีเช่นกัน โดยมันทำหน้าที่ เป็นตัวอ่านไฟล์เสียงเพลง ยิ่งแพง ก็ยิ่งมีค่าความละเอียดในการอ่านมากขึ้น ก็ส่งผล ให้เสียงที่ออกมา ไพเราะ ละเอียด

ลำโพง อันนี้ก็สำคัญครับ เพราะเป็นตัว ถ่ายทอด เสียงออกมาให้เราฟัง เสียงจะไพเราะ ได้มิติ หรือไม่ ลำโพง มีส่วนอย่างมากเลย  โดยมาก มักจะนิยม เล่นแบบ แยกชิ้น ไว้ที่ชุด ลำโพงหน้ากันครับ คือ เน้นคนขับฟังเป็นหลัก   อีกตัวนึง สำหรับผู้ที่ชอบ เสียงเบส ให้ตึบ ตับ เสมือนอยู่ใน ผับ บาร์ ก็คือ ซัพวูฟเฟอร์ ตัวนี้ ทำหน้าที่ให้เสียง เบส อย่างเดียว ซึ่งถ้าใส่ ก็ควรที่จะมี พาวเวอร์แอมป์ซักตัว ไว้ช่วย ขับเสียงด้วย

ยังไงก็รอผู้เชี่ยวชาญมา เพิ่มเติมอีกที ครับ ผมก็เล่นขำๆ พอฟังได้ เท่านั้น

จุมพิต จุมพิต

แอมป์รึป่าวครับ

คือผมก็ไม่ค่อยได้เข้าเธค หรอกครับ เลยไม่รู้ว่า คุณภาพเสียงควรจะเป็นอย่างไรครับ แต่ ที่ตั้งใจไว้ก็คือ มีงบ ประมาณ 3000 แต่อยากให้เสียงดีกว่า เดิมนิดหน่อย แบบว่า ฟังเองคนเดียวในรถไม่ได้เผื่อแผ่คนอื่น หรืออวดใคร เพราะไม่มีงบให้อวดหรอกครับ งบมีจำกัด อีกอย่าง ส่วนใหญ่ก็ใช้ลดแค่วันละไม่เท่าไหร่อะครับ

https://www.facebook.com/cyu.boonyawat
beer4353
Gold Member
อาจารย์ปู่

เก้ง แว่น...โชคชัย4 ^~^

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 09:51:58 »

แอมป์รึป่าวครับ

คือผมก็ไม่ค่อยได้เข้าเธค หรอกครับ เลยไม่รู้ว่า คุณภาพเสียงควรจะเป็นอย่างไรครับ แต่ ที่ตั้งใจไว้ก็คือ มีงบ ประมาณ 3000 แต่อยากให้เสียงดีกว่า เดิมนิดหน่อย แบบว่า ฟังเองคนเดียวในรถไม่ได้เผื่อแผ่คนอื่น หรืออวดใคร เพราะไม่มีงบให้อวดหรอกครับ งบมีจำกัด อีกอย่าง ส่วนใหญ่ก็ใช้ลดแค่วันละไม่เท่าไหร่อะครับ

ใช่ครับ แอมป์ หรือพาวเวอร์แอมป์ นั่นเอง 

ขออภัยพิมพ์ผิดครับ สมองยังเบลอ ไม่มีสารอาหาร เข้าแต่เช้า               ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เด๋วไปหาอะไรกิน ก่องล่ะ             เศร้า

VP-SOUND.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009, 17:57:20 »

ตามความเห็นผม ผมคิดว่าน่าจะเล่น front (วิทยุ) รุ่นเล็กๆที่สามารถเล่น USB ได้โดยตรงเลยครับ แล้วเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าแบบรวมทางครับ แค่นี้ก็เดินทางไปไหนมาไหน แบบมีความสุขแล้วครับ

แต่หลักๆเลยก็คือ งบ 3,000 นี่ รวมลำโพง และ วิทยุที่สามารถเล่นUSB ได้ >> เจ้าตัววิทยุมันจะกลายเป็นธงชาติจีนแดงไปแน่นอนครับ ถ้ายังไงอยากให้เพิ่มงบอีกนิด จัดเป็น พวก Pioneer, JVC จะดีกว่ากันเยอะครับ

โดยวิทยุรุ่นที่สามารถเล่น USB ได้ (JVC KD-R505, Pioneer DEH-2250UBG) บวกกับ ลำโพง รวมทางคู่หน้าอีก 1คู่ ไม่เกิน 5,000 บาทครับผม

ขอบคุณครับ
cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 08:35:36 »

ลองไปตรวจสอบลำโพงแล้วครับ ด้านหน้าเป็น 6 นิ้ว ไม่มียี่ห้ออะไรเลยครับ ด้านหลัง เป็น 6.5 x 9 นิ้วครับ เห็น เขียนว่า 4โอห์ม 14W ที่ฟร้อนท์ เขียนว่า 4 x 40 w สงสัยว่า ลำโพงน่าจะสู้ไม่ไหวใช่มั้ยครับ แล้วอีกอย่าง ตอนที่ เปิดดังๆมากๆ เหมือนว่า แสงไฟที่ฟร้อนท์มันจะกระพริบนิดหน่อย เหมือนว่า ไฟไม่พอ เป็นไปได้ไหมครับว่า ไฟน้อยเกินไป เป็นอีกสาเหตุหนื่งที่ทำให้เสียงแย่ลง
อยากถามว่า
1 คิดว่า เปลี่ยนลำโพงแล้วเสียงน่าจะดีขึ้นใช่ไหมครับ แล้ว
2 ดอกหน้า 6 นิ้ว 40 Wจะมีไหมครับ ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วดอกหลัง 6.5 x 9 นิ้ว 40 w นี่ราคาเท่าไหร่ครับ
3 เดินสายไฟเส้นโตๆมาใหม่เพื่อให้กับฟร้อนท์ จะช่วยได้บ้างไหม
4 ควรเดินสายลำโพงใหม่ทั้งหมดหรือไม่

3 และ 4 คิดว่า ในเมื่อลำโพง วัตต์มากขึ้น ไม่ทราบว่า จำเป็นต้องเพิ่มสายไฟให้ใหญ่ตามไปด้วยรึป่าว เพื่อไฟจะได้เดินทางได้สะดวก

ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009, 20:26:27 »

- โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่คิดว่าปัญหาจะเกิดจากไฟไม่พอครับ ชุดเครื่องเสียงแอมป์ 2ตัว + ซัพ 1คู่ กับแบตเตอรี่ติดรถ1ลูก ผมว่ายังเหลือๆครับ

- สายไฟเส้นโตๆ ไม่ได้เหมาะกับเครื่องเสียงทุกๆชุดครับ เลือกขนาดให้พอดีกับชุดของเราจะดีที่สุดครับผม

ตอบคำถามทีละข้อเลยครับผม

1 เปลี่ยนลำโพง เสียงดีขึ้นครับ

2 ลำโพง 40 Watts ไม่มีครับผม ถ้าเป็นลักษณะนั้นจะเป็นทางลำโพง OEM ซะมากกว่าครับ (ลำโพงติดมากับรถนั่นแหละครับ)

ลำโพงรวมทางส่วนใหญ่ มาถึงก็ 100 Watts ขึ้นไปครับผม ซึ่งก็สามารถรองรับกำลังขับจากวิทยุได้ครับ คือหมายความว่าจำนวนวัตต์ของวิทยุ ไม่จำเป็นจะต้องเท่ากับวัตต์ของลำโพงเป๊ะๆครับ

ลำโพง 6" รวมทางมีราคาให้เลือกค่อนข้างเยอะมากครับ สำหรับลำโพงรวมทางร้านผมมีให้เลือก ตั้งแต่ 1000 บาท จนถึง20k ครับผม ถ้าเป็นแยกชิ้นก็เริ่มกันที่ 3,000 บาทต่อชุดไปจนถึงชุดใหญ่ๆแสน++ ถ้าเป็นลำโพง 6x9" ก็จะเริ่มกันที่ 2,000 บาทขึ้นไปครับผม

3 สายไฟ กับระบบเสียง ตามทฤษฎีใช่ครับ ตามความเป็นจริงเห็นผลค่อนข้างน้อยครับ

****** สายดีๆ เราจะไปเน้นเรื่องการทำให้ไฟจ่ายเข้าอุปกรณ์แต่ละชิ้นของเราอย่างสม่ำเสมอ เพื่อความคงทน ยืดอายุการใช้งานของชุดเครื่องเสียงเราเป็นหลักครับ

4 ไม่ครับ จากโจทย์ที่ให้มาตั้งแต่แรก เดินสายไฟใหม่หมดทั้งระบบ จะเกินงบครับผม น่าจะแก้ปัญหาให้ตรงจุดมากกว่า คือเปลี่ยนฟร้อนท์และลำโพงครับผม

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 11:07:59 »

ขอบคุณครับ งั้น จะลองเปลี่ยน ลำโพงคู่หน้าก่อนเป็นอันดับแรกครับ แล้ว ลำโพงส่วนใหญ่นี้ 100W สมมติในอนาคตถ้าติดแอมป์เพิ่มจำเป็นต้องเปลี่ยนลำโพงใหม่อีกไหมครับ ไม่แน่ใจว่า ควรดูที่ wเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมเผื่อจะติดแอมป์ทีหลังในอีกสักสี่ห้าเดือน

ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 14:16:33 »

ขอบคุณครับ งั้น จะลองเปลี่ยน ลำโพงคู่หน้าก่อนเป็นอันดับแรกครับ แล้ว ลำโพงส่วนใหญ่นี้ 100W สมมติในอนาคตถ้าติดแอมป์เพิ่มจำเป็นต้องเปลี่ยนลำโพงใหม่อีกไหมครับ ไม่แน่ใจว่า ควรดูที่ wเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมเผื่อจะติดแอมป์ทีหลังในอีกสักสี่ห้าเดือน

ถ้าคิดว่าจะใส่แอมป์ซักตัวแล้วเนี่ย ผมแนะนำให้ใส่ 6" แบบแยกชิ้นไปเลยครับ หาสินค้ามียี่ห้อ ดีดีหน่อย จะได้ทีเดียวจบครับ ไม่ต้องเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา 

จำนวนวัตต์บอกได้ระดับนึงกับความดังของเสียง แต่ไม่เกี่ยวกับรายละเอียดเสียงนะครับ ทางทีดีผมว่าเราน่าจะจัดแผนการของเราไว้ก่อน ว่าเราจะใส่อะไรบ้าง และรวมงบประมาณให้ออกมาชัดเจนก่อนครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะกลายเป็นว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ วางแผนไว้ก่อนเลยจะดีที่สุดครับผม

เช่น...

วางงบประมาณรวมทั้งระบบไว้ก่อนเลย สมมุติว่า 20,000 แบ่งจ่ายเป็นระยะ 4 เดือน

เดือนแรก- เปลี่ยนวิทยุและลำโพงคู่หน้าแบบแยกชิ้นก่อน

เดือนที่สอง - เพิ่มแอมป์ 4Ch. สำหรับขับกลางแหลม 1 เครื่อง

เดือนที่สาม - เพิ่มลำโพงคู่หลังแบบแยกชิ้น

เดือนที่สี่ - เพิ่มชุดซัพ

cyu
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 15:15:49 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009, 16:02:52 »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ยินดีครับผม เครื่องเสียงเล่นได้หลากหลายครับ แนวทางที่ให้เลือกเล่นก็เยอะครับ ลองเลือกๆดูครับผม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: EK เครื่องเสียงเดิมๆ อยากอั๊พ แต่งบจำกัด