ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
27 กันยายน 2024, 23:14:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ หัวเทียนแต่ง VS เครื่อง D17A2 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ หัวเทียนแต่ง VS เครื่อง D17A2  (อ่าน 2667 ครั้ง)
Marwin
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 06 มีนาคม 2007, 08:19:27 »

1. พอดีว่ากำลังจะใส่หัวเทียนแต่งอยู่ กำลังมอง NGK Platinuim เบอร์6 กับ Iriduim IX เบอร์7 เพื่อนๆพี่ๆ ที่
   ใส่หัวเทียนแต่งอยู่แนะนำทีได้ใหมครับ (ปล เครื่องยนต์เดิมๆครับไม่ปรับแต่ง)
2. ในกรณีที่ใส่เบอร์ 8 / 9 / 10 / ..... มันส่งผลดีผลเสียยังไงครับเครื่อง D17A2 ครับ

MOU
Gold Member
เจ้าสำนัก

---CIVIC CLUB No.250---

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 มีนาคม 2007, 20:42:03 »

อันนี้ก็ยังไม่เคยเหมือนกันคับ
แต่ที่เปลี่ยนมาก็เป็นแบบเดิมๆ ที่ติดกับรถอ่ะคับ
ถ้าเปลี่ยนแล้วได้ผลเป็นงัย
อย่าลืมบอกกันบ้างนะคับ ยิงฟันยิ้ม

--- CIVIC CLUB No.250 ---
Soviet Widebody
ศิษย์น้อง
**

Low Budget Mod.

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 มีนาคม 2007, 21:55:42 »

เจ๊นับตามวิธีของNGKละกันนะคะ

์NGKเค้าจะบอกเลขเบอร์ เช่น 5,6,7,8 เลขน้อยเนี่ยคือหัวเทียนร้อน เลขมากก็นับว่าเป็นหัวเทียนเย็น
ร้อน กับเย็น ต่างกันยังไง อีนี้ต้องไปดูตรงแกนกลางสีขาวๆของมันน่ะค่ะ ถ้าแกนยาว ตรงนั้นจะมีเนื้อที่สำหรับ
สำรองใช้ความร้อนเยอะ พวกนี้เรียกว่าหัวเทียนร้อน เพราะอุ่นให้ถึงอุณหภูมิsparkได้ง่าย พูดง่ายๆคือเครื่องเย็นจัด ก็ยังสตาร์ทติดได้ง่ายนั่นเอง NGKเบอร์5ถือว่าเป็นหัวเทียนร้อนค่ะ

ส่วนหัวเทียนเย็น แกนสำรองความร้อนจะมีขนาดเล็ก มีเนื้อที่น้อย ถ้าเครื่องเย็นจัดมากๆจะสตาร์ทติดยากกว่า แต่ข้อดีมันอยู่ตรงที่ว่า แกนสำรองความร้อนน้อย ความร้อนจึงออกจากตัวหัวเทียนกระจายไปหาเบ้าหัวเทียนและบริเวณรอบๆ(บนฝาสูบ)ได้ง่ายกว่า หัวเทียนชนิดนี้จึงคายความร้อนได้เร็ว เหมาะกับรถสมรรถณะสูง หรือรถที่ใช้งานเครื่องอย่างทารุณ เพราะหัวเทียนจะคงประสิทธิภาพการจุดระเบิดภายใต้การข่มขืนกระทำชำเราได้นานกว่า รักษาบริสุทธิ์ได้นานกว่า

NGKเบอร์6 ถือว่าค่อนข้างจะปานกลาง ใช้ขับซัดได้บ้าง สตาร์ทตอนเย็นก็ยังได้ ถ้าคนขับทั่วไปเจ๊ว่าตัวนี้เหมาะแล้วค่ะ

เบอร์ 8 9 10 ถ้าใส่D17A2 เดิมๆ นี่จะได้ใช้ประสิทธิภาพมันคุ้มหรือเปล่าคะเนี่ย ขนาดเพื่อนเจ๊เท้าหนัก เครื่องปาดฝา แยงพอร์ท จูนน้ำมันบางๆ ใช้เบอร์7ยังรับได้เลย ถ้าชอบหัวเทียนเย็นจริงๆ เบอร์7ก็พอมั้งคะ เบอร์8นี่เป็นของพวกNA Hardcore กับเทอร์โบเค้าน่ะค่ะ

- 05' ES Civic 1.7 VTEC A/T EVF (Everything left factory)
sakchai
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มีนาคม 2007, 08:17:28 »

ขอบคุณครับกำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลย เปลี่ยนของ 0 มาหัวละ65 บาทแม่...อยากจะเอาไปปาหัวมันซะจริงๆมีบางครั้งทำให้เครื่องสดุดด้วยอัตราเร่งก็ไม่เหมือนเดิมเซ็งโคตร ลังเล
banana_bode
เจ้าสำลัก เอ้ย
เจ้ายุทธภพ

ลูกค้าชั้นดี เจ้าของรถแอบแรง

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มีนาคม 2007, 10:13:01 »

ขอบคุณครับกำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลย เปลี่ยนของ 0 มาหัวละ65 บาทแม่...อยากจะเอาไปปาหัวมันซะจริงๆมีบางครั้งทำให้เครื่องสดุดด้วยอัตราเร่งก็ไม่เหมือนเดิมเซ็งโคตร ลังเล

เล่นรอบสูงบ่อยๆ  บางครั้งก้อ บอดเอาง่ายๆ ดื้อๆ ด้วยครับ ,, แล้วพอเครื่องร้อนจัดๆ จ่ายไฟไม่คงทีสม่ำเสมอ ด้วย ครับ  ยิงฟันยิ้ม หัวเทียนบอดตอนเล่นรอบสูง  วาล์วทะลุมาแล้วหลายคันนะครับ พี่ชายยย  ยิ้มกว้างๆ

ECU Shop : In Chaiyos We Trust ! ,,EK Club Northernzone : http://cm-club.com
sakchai
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2007, 08:04:28 »

เล่นรอบสูงบ่อยๆ  บางครั้งก้อ บอดเอาง่ายๆ ดื้อๆ ด้วยครับ ,, แล้วพอเครื่องร้อนจัดๆ จ่ายไฟไม่คงทีสม่ำเสมอ ด้วย ครับ  ยิงฟันยิ้ม หัวเทียนบอดตอนเล่นรอบสูง  วาล์วทะลุมาแล้วหลายคันนะครับ พี่ชายยย  ยิ้มกว้างๆ
พูดซะผมกลัวเลยแบบนี้ต้องรีบเปลี่ยนแล้วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: ขอข้อมูลหน่อยครับ หัวเทียนแต่ง VS เครื่อง D17A2