ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 14:28:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก T^T 0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก T^T  (อ่าน 2792 ครั้ง)
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 19:29:35 »

พอดีลำโพงวูฟเฟอร์คู่หน้าแตกอ่ะครับ เลยกำลังตัดสิใจเรื่องการเปลี่ยนลำโพงอยู่
ดู spec ชุดเครื่องเสียงผมก่อนนะครับ
- ฟอนท์ Kenwood KDC-MP443
- ลำโพงหน้า 2ทาง Sony XS-GS130
- หลัง Sony XS-GT-6930
ไม่มีแอมป์ ไม่มีซับ มีแค่เนี๊ยยยย   อายจัง

ปัญหาคือ ที่เคยอ่านกระทู้เรื่องแนะนำการติดเครื่องเสียงมา เห็นมีแต่คนเชียร์ให้ใส่ข้างหลังดี ๆ ข้างหน้าไม่ต้องสนใจ แต่วันสองวันนี้มาอ่านดู กลับมีบางกระแสบอก ใส่คู่หน้าดี ๆ หลังไม่เท่าไหร่   :'(
งงครับ อยากขอความเห็นนิดนึง เพราะยังไงก็ต้องเปลี่ยนคู่หน้า โดยที่ตั้งงบไว้ 7000 โดยประมาณ
ผมเลยสับสนว่า ควรจะใช้ลำโพงคู่หน้าดี ๆ หรือหาธรรมดา ๆ เปลี่ยน เพราะลำโพงหลังยังใช้งานได้ดีอยู่ แล้วเก็บเงินไว้กินขนม
ปล. ผมขับรถทุกวันครับ ขับคนเดียวส่วนใหญ่ เลยให้ความสำคัญกับเสียงเพลงพอควร ต้องการคุณภาพในระดับหนึ่ง
ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ สิ้นเดือนจะไปเสียตังแร้วววว    เศร้า
Tikkz
= ลุงติ๊ก เจ้าชายโรมัน ฮี่ๆๆๆๆ =
Gold Member
อาจารย์ปู่

เนี่ย ๆ ๆ คิดถึง นู๋ มั้ย

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 19:38:01 »

จุมพิต

คู่หน้า เป็นคู่ที่ได้ยินชัดเจนที่สุด คุณว่ามั้ย

ดังนั้น ถ้าเป็นผมจะให้ความสำคัญกับคู่หน้ามากที่สุด และควรจะเป็นแยกชิ้นมากกว่า งบ 7 พัน ได้ลำโพงคุณภาพเลยครับ  จุมพิต จุมพิต
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มกราคม 2010, 20:41:40 »

ความคิดส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นผมถ้าผมคิดว่าในอนาคตผมจะไม่เพิ่มซับ เพิ่มแอมป์  ผมจะเอาลำโพงคู่หลังดีๆซักคู่ เอาแบบ 6*9 นิ้ว ก็ได้ครับ แนะนำยี่ห้อ PRISM  ( ราคาประมาณ  4900 - 5900 บาท )แล้วตีแผงหลังยึดลำโพงหนาๆ แล้วทำมุมเอียงมาด้านหน้า  ถ้ามีตังค์เหลือก็จะมาซื้อลำโพงคู่หน้า ถ้าพอแบบแยกชิ้นก็เอาแบบแยกชิ้น ถ้าไม่พอก็เอาแบบรวมชิ้น  แต่ถ้าอนาคตผมคิดว่าจะต้องเพิ่มระบบในรถ ต้องมีแอมป์มีซับ  ผมก็จะเลือกคู่หน้าดีๆไว้ก่อนครับ เพราะลำโพงแบบแยกชิ้นคู่หน้า จะให้เสียงกลางและเสียงแหลม เสียงดีไม่ดีอยู่ที่ชุดนี้เลยนะครับ  ส่วนพอมีตังค์เราก็เพิ่มแอมป์ เพิ่มซับ ซึ่งก็คือเสียงต่ำ เอามาทำเป็นฐานเสียงช่วยให้เสียงมันนุ่มและมีพลังขึ้นครับ  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความชอบส่วนตัวเป็นหลักครับ ( แต่เชื่อผมเถอะ เครื่องเสียงก็เหมือนรถแหละครับแต่งไม่มี่วันจบหรอก จบยาก ใจเย็นๆครับ ค่อยๆดูไป เอาแบบเน้นๆดีๆ ค่อยๆติดทีละชิ้นดีกว่า จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออกหลายรอบ )      อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 03:58:09 »

พูดไปก็เท่านั้น ! คนไม่รู้ก็ไม่รู้ต่อไป ! ... เปิดคำภีร์ให้ดูเลยดีกว่า ! ไปแปลเอาเองเด้อคร้าบท่านคร้าบ !

คนที่เค้าเชียร์ท่านน่ะไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง ! โดยเฉพาะเครื่องเสียงรถยนต์คร้าบท่านคร้าบ ! คุยกับคนไม่รู้เรื่องคุยไปก็เท่านั้น ! คงไม่ได้อะไรขึ้นมา ! พาหลงทางอีกต่างหาก !

ถ้างบเท่าที่ว่า ! ไม่คิดจะทำเพิ่มอีกภายหลัง ! ก็หาชุดลำโพงแยกชิ้นขนาดเท่ารูที่ประตูสำหรับด้านหน้า ! เช่น ยี่ห้อ MTX , Cerwin-Vega  (หรือยี่ห้ออื่นๆ อีกเพียบจำไม่ไหว แต่ที่ยกตัวอย่างเป็นยี่ห้อโด่งดังคุณภาพเชื่อถือได้และมีรุ่นราคาที่ตามต้องการ)  ที่สำคัญจะต้องเป็น " ของแท้ ! " ราคาชุดนึงประมาณ 3 พันกว่าบาทก็ใช้ได้แล้ว ! ... เงินที่เหลือก็ลำโพง 6x9 แกนร่วมดีๆ หน่อยอีกคู่นึง ! แค่นี้ก็แจ่มแล้วกับ Front-End ตัวเดิม !

แต่ถ้าจะขยายระบบใส่ Power Amp. และอะไรต่อมิอะไรเข้าไปภายภาคหน้า ! ก็จะเปลี่ยนไปเป็นอีกเรื่องนึง ! ค่อยมาว่ากันอีกทีคร้าบพี่น้องคร้าบ !

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
Phat kung
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 09:56:25 »

ขอบคุณสำหรับ ความเห็นและข้อมูลนะคับ แต่ไม่อยากให้มากระทบกระทั่งกันครับ    เศร้า
สรุป เท่าที่อ่านมาเนี่ย ผมควรเลือกใช้คู่หน้าดี ๆ  ไปลยในตอนนี้ใช่มั๊ยคับ สวนคู่หลัง sony ตัวนี้ไม่ยังโอเคใช่มั๊ยครับ
sukhothai
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 13:11:43 »

ท่าทางคุณBilly TheKid เครื่องเสียงนะครับผมก็เข้ามาอ่าน
หน้านี้บ่อยเหมือนกัน แต่บอกตรงๆนะครับการที่แสดงความคิด
เห็นเราก็แสดงของเราไปอย่ากระทบกันจะดีกว่าเพราะคนอื่น
เขาก็แชร์ในส่วนของเขาประสบการณ์ของเขา และจะได้ไม่เข้าใจผิดกันครับ

(ความหมายคือ  การให้เกียรติความคิดของคนอื่น ขอบคุณครับ)
VP-SOUND.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 17:27:03 »

6" ชุดแยกชิ้น + 6x9" แกนร่วม ฟังสบายๆครับ ไม่ต้องคิดมาก ยึดถือความพอใจของตนเป็นหลักครับ

แต่ผมรับประกันครับ 2 ชิ้นนี้ยังไม่สามารถสร้างเวทีเสียง ตลอดจนแยกเสียงเครื่องดนตรีออกเป็นชิ้นๆได้ขนาดนั้นหรอกครับผม

ยังมีเรื่องของทิศทางเสียง (เช่นการปั้น panal บริเวณเสาA), ตำแหน่งที่คุณนั่งฟัง, เพลงที่คุณฟัง, และอีกหลาย factor ที่เกี่ยวข้องครับผม

แล้วทีนี้พอคุณจมกับเครื่องเสียงไประดับหนึ่ง คุณก็จะเริ่มมีคำถามกับตัวเองว่า มันจะไปสุดที่ตรงไหน แล้วพอมานั่งคิดท่านๆส่วนใหญ่ก็จะได้คำตอบว่า มันก็อยู่ที่ตัวท่านๆนั่นแหละครับ

รถโชว์กับรถใช้ มันต่างกันเยอะนะครับ เอาที่สบายใจดีกว่าครับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มกราคม 2010, 17:33:09 โดย VP-SOUND.com » บันทึกการเข้า
BillyTheKid
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มกราคม 2010, 02:41:10 »

ท่าทางคุณBilly TheKid เครื่องเสียงนะครับผมก็เข้ามาอ่าน
หน้านี้บ่อยเหมือนกัน แต่บอกตรงๆนะครับการที่แสดงความคิด
เห็นเราก็แสดงของเราไปอย่ากระทบกันจะดีกว่าเพราะคนอื่น
เขาก็แชร์ในส่วนของเขาประสบการณ์ของเขา และจะได้ไม่เข้าใจผิดกันครับ

(ความหมายคือ  การให้เกียรติความคิดของคนอื่น ขอบคุณครับ)

ว่าด้วยเรื่องความเป็นจริง ! มิได้ตั้งใจจะให้พาดพิงถึงใคร ! ไม่ได้จะให้เข้าใจผิดกัน ! เพียงแต่บอกว่าที่เข้าใจน่ะมันผิด !

ก็แค่อยากจะให้ฟังอย่างโปรฯ เล่นอย่างโปรฯ ไม่อยากให้ ถูกฟัน ถูกหลอก ถูกต้ม !

มีร้านอาชีพที่เป็นสปอนเซอร์คลับอยู่ ! ก็ลองๆ ถามๆ คุยๆ กับเค้าดูแล้วกัน ! จะได้ฟังได้รู้จากหลายๆ ทาง ! เค้าคงจะช่วยแนะนำอะไรได้บ้างน่ะคร้าบพี่น้องคร้าบ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2010, 04:49:33 โดย BillyTheKid » บันทึกการเข้า

Billy The Kid ! ..... WANTED DEAD OR ALIVE !
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ ตัดสินใจไม่ถูก T^T