ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
07 ตุลาคม 2024, 04:25:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ซื้อลำโพง 6x9 มา หวังจะเปลี่ยนคู่หลังเพื่อเพิ่มเบส ปรากฏว่าติดถังแก๊ส ทำไงดีครับ 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อลำโพง 6x9 มา หวังจะเปลี่ยนคู่หลังเพื่อเพิ่มเบส ปรากฏว่าติดถังแก๊ส ทำไงดีครับ  (อ่าน 3391 ครั้ง)
rockarythm
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 21:37:17 »

เอาไปที่ร้านในซอยตรงข้ามโรงงานโตชิบ้า นนทบุรี ช่างบอกว่า "ติดไม่ได้ครับ ติดถังแก๊ส" เซ็งเลยครับ เพราะคิดว่าตัวนี้น่าจะช่วยเพิ่มเบสได้เยอะ ไม่งั้นคงเอาพวก 6.5 นิ้วมาแล้ว

ไปถามอีกร้านนึงแถวเซ็นทรัลรัตนาธิเบศวร์ บอกว่าไอ้แผงพลาสติกที่ครอบอยู่เดิมหนะ ต้องทิ้งเลย ต้องตัดไม้มาทำแผงใหม่ ต้องทิ้งรถไว้ 2 วัน ค่าใช้จ่ายรวมค่าแรง 3,500 บาท(แพงกว่าค่าลำโพงอีก)

อยากขอเรียนถามว่า มันมีวิธีอื่นอีกหรือไม่ครับ ที่ประหยัดและรวดเร็วกว่านี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 21:58:08 »

วิธีนั่นแหละครับ ต้องหนุนลำโพงขึ้นมาอีก แต่ 3500  มันแพงเกิน

ในนี้มีหลายคนทำครับ น่าจะแนะนำร้านได้

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 22:51:20 »

ราคาแรงไปนิดนะครับ แต่ว่าถ้าเค้าทำดีจริงน่าลองต่อราคาลงมาครับ  ราคา ขนาดนี้ไม่น่าจะหนาอย่างน้อย 19 มม.นะครับ(เฉพาะแผงหลังนะครับ ส่วนตรงช่วงที่จะติดลำโพงต้องใช้ไม้ไม้ซัก 2-3 แผ่นยึดติดกันแล้วเจียเอียงทำมุมให้หน้าลำโพงหันเข้ามาในรถ ( ไม่ใช้วิธีที่ร้านทั่วไปนิยมทำกันคือ ทำฐานรองเป็นไม้ชิ้นๆแล้วเอาคล้ายๆสีโป๊วมาโป๊ว เป็นแบบติดกันให้ดูเหมือนเป็นฐานใหญ่ เพราะถ้าทำวิธีนี้เสียงเบสจะออกสู้แบบใช้ไม้เป็นแผ่นๆมาเรียงต่อกันไม่ได้ ) แล้วหุ้มด้วยหนัง ถ้าทำได้อย่างนี้ น่าลองครับ ผมว่าราคาน่าจะอยู่ประมาณ 2500 +- นะครับ    อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
rockarythm
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 06:52:46 »

ขอบคุณมากครับ
ค่าทำอีกนิดเดียวก็แซงลำโพงแล้วครับ
สงสัยต้องไปเปลี่ยนเป็น  6.5 นิ้วซะแล้วนิ
 :'(
thanachai48
นู๋ลำยอง
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2010, 10:22:48 »

ของผมขยับถังแก๊สให้ต่ำลงคับ

โดยการเอายางอะไหร่ออก ยิงฟันยิ้ม
aummuamua
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มีนาคม 2010, 16:21:09 »

ไม่ต้องตีแผงใหม่ครับ ต่อจากแผงเดิมขึ้นมาเลย ถ้า 6*9 คู่เดียวแค่พันกว่าบาทครับ ให้เค้ายกระดับขึ้นมาไม่ต้องตีทั้งแผง

ปล. ทั้งแผง 3500 แพงมาก ปกติไม่เกิน 2500 ครับ คู่เดียว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ซื้อลำโพง 6x9 มา หวังจะเปลี่ยนคู่หลังเพื่อเพิ่มเบส ปรากฏว่าติดถังแก๊ส ทำไงดีครับ