ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 กันยายน 2024, 21:57:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ek96 สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็น พอเครื่องร้อนแล้วรอบเร่งไม่ยอมตัดทำไงดีครับ 0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ek96 สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็น พอเครื่องร้อนแล้วรอบเร่งไม่ยอมตัดทำไงดีครับ  (อ่าน 2121 ครั้ง)
sogood
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010, 14:38:05 »

ek 96 ติด LPG ระบบดูด  สตาร์ทเครื่องตอนเช้าหรือตอนเครื่องเย็น  รอบเร่งทำงานแล้วไม่ยอมตัดจะค้างอยู่อย่างนั้น  ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่รอบเครื่องจึงจะเป็นปกติ  แล้วพอวิ่งใช้งานสักพักช่วงรถจอดหรือรถติด รอบเครื่องจะเบามากแต่ว่าเครื่องไม่ดับ   คันนี้ผมเพิ่งใช้ได้ไม่กี่เดือน เจ้าของเดิมบอกว่าเปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อมาแล้วก็ยังไม่หาย  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
wat-thaigascar
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 19:04:39 »

ต้องดูนิดนึ่งครับว่าก่อนที่จะติดแก๊ส มีอาการแบบนี้หรือเปล่า แล้วก็เวลาใช่น้ำมันอาการยังเป็นเหมือนเดิมหหรือเปล่าครับ ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม ต้องให้ช่างตรวจเช็คเครื่องยนต์ดูว่ามันเป็นอะไรหรือปรับจูนเครื่องใหม่ครับ จะทำให้อาการแบบนี้หายนะครับต้องศึกษาที่อู่หน่อยนะครับว่าเขาทำแล้วหายหรือเปล่าเดียวจะเสียตั้งเปล่าครับ
sogood
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010, 22:56:13 »

ต้องดูนิดนึ่งครับว่าก่อนที่จะติดแก๊ส มีอาการแบบนี้หรือเปล่า แล้วก็เวลาใช่น้ำมันอาการยังเป็นเหมือนเดิมหหรือเปล่าครับ ถ้ายังเป็นเหมือนเดิม ต้องให้ช่างตรวจเช็คเครื่องยนต์ดูว่ามันเป็นอะไรหรือปรับจูนเครื่องใหม่ครับ จะทำให้อาการแบบนี้หายนะครับต้องศึกษาที่อู่หน่อยนะครับว่าเขาทำแล้วหายหรือเปล่าเดียวจะเสียตั้งเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

เดิมก่อนที่จะติดแก๊สไม่เคยเป็นครับ  มาเป็นหลังจากที่ติดแก๊สแล้ว(เจ้าของเดิมบอกว่าอย่างนั้น) เคยมีช่างแนะนำว่าให้เดินท่อน้ำใหม่แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ  แล้วก็ไม่ทราบราคาค่าใช้จ่ายด้วยครับ
1.เคยมีรถที่เดินท่อน้ำไว้ผิดหลักหรือผิดสูตรไหมครับ
2.ราคาค่าเดินท่อน้ำใหม่ประมาณเท่าไหร่ครับ
รบกวนด้วยนะครับ 
pat62
เข้าวงการ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 15:32:02 »

อาการเดียวกันกะผมเลยครับ

ผมเคยลองไปให้อู่ดูเขาบอกต้องเปลี่ยนตัวมอเตอร์เดินเบาอ่ะครับ แล้วก็ซ่อมกล่องecu

ลองเชคราคาดูแล้ว ตัวมอเตอร์ประมาณ 500+  ซ่อมกล้องนี่ประมาณ 3 พัน ยังไม่ได้ไปทำเลยครับ

ลองไปให้ช่างดูเลยครับ แล้วยังไงรบกวนบอกด้วยนะครับอยากรู้เหมือนกัน(รถรุ่นเดียวกะผมติดแก้สระบบดูดเหมือนกัน)

ขอบคุณครับ
Elf_Zaa
จอมยุทธ

เมื่อได้เป็นพ่อแม่คน จึงจะรู้ว่าพ่อแม่รักเราแค่ไหน

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2011, 09:33:08 »

เอาประสบการณ์มาแชร์ครับ เจอเองกับตัวเลย
ลองดูสายกราวด์ครับ ที่ต่อกับขั้วลบแบตเตอรี่ลงตัวถัง
ลองขันน๊อตให้แน่นดู หรือจะให้ชัวร์ ตอนที่เครื่องร้อนๆ แล้วสตาร์ทไม่ติด
ให้เอาสายพ่วงแบตฯมาหนีบที่ขั้วลบ แล้วอีกข้างมีหนีบที่เครื่องตรงไหนก็ได้
จากนั้นลองสตาร์ทดู รถผมลองแล้วเป็นแบบนี้ พอพ่วงสายสตาร์ทติดทุกครั้ง
สรุปคือกราวด์หลวม ขันน๊อตให้แน่น จบเลย  ยิ้ม

เจ๋ง เวลาไม่มีเงิน คนแรกที่คิดถึงคือ พ่อแม่ แต่พอมีเงิน คนแรกที่คิดถึงคือ แฟนและเพื่อน รูดซิบปาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ek96 สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็น พอเครื่องร้อนแล้วรอบเร่งไม่ยอมตัดทำไงดีครับ