ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 12:17:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำงบไม่เกิน 20,000 ครับผม 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำงบไม่เกิน 20,000 ครับผม  (อ่าน 2942 ครั้ง)
spermking
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 06:52:40 »

ยิ้ม กำลังจะออก civic fd เดือน ก.ค. ว่าจะอัพเครื่องเสียงซะหน่อยอ่ะครับ

ชอบแบบเสียงเพราะๆ ใสๆ เบสไม่หนักเกิน (ไม่เอาจอนะครับ)

ต้องเปลี่ยนตัวเล่น + ลำโพง ดีๆ ยี่ห้อ หรืออะไรยังไงแนะนำทีครับ

ปล.ผมความรู้น้อยจริงๆ เรื่องเครื่องเสียงเนี่ยะ  ขอบคุณมากครับ
ES01 328
เจ้าสำนัก

รถคันใหม่ผมครับใครอยากลองนั่งบ้าง

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 09:19:32 »

ถ้าไม่มีความรู้ แต่มีงบขนาดนี้ ง่าย ๆ ครับ เข้าร้านแล้วลองฟัง หาชุดที่ตัวเองประทับใจ งบเท่านี้ ได้ของดีแน่ ๆ ครับ

Aod61 : มิสซิสซิปปี้
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

รับแก้ทอม ซ่อมดี้

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2010, 13:48:05 »

ในส่วนตัว FD  เสียงดีอยู่พอสมควรแล้วนะ

จะเปลี่ยนเครื่องเล่น ไม่เอาจอ  ก็ลำบากหน่อย
เพราะ FD  เครื่องเล่น  บิ้วอิน
คงต้องหาร้านเนียนๆ ทำอ่ะครับ งานถึงออกมาดี

ส่วนตัวนะ  เครื่องเล่นเดิม  เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหม่ คู่หลังเดิมๆ +ใส่เพาเวอร์แอมป์ + ซับซักดอก
ปรีแอมป์จะใส่ ไม่ใส่ก็แล้วแต่
ยังไงก็ไม่น่าเกิน 2 หมื่น

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2010, 10:13:36 »

ถ้าไม่มีความรู้เลย แนะนำว่าให้หาความรู้ก่อนครับ ดูเวปที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงเยอะๆ เข้าที่เวป cvfd ก้ได้ครับ เพราะมีห้องเครื่องเสียงอยู่   ใจเย็นๆครับไม่ต้องรีบ จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียดายภายหลัง     อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
JuGGaNonG
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 20:20:03 »

ใช้ฟร้อนเดิมก็ได้ หากไม่ต้องการจอ แต่ต้องเลือกปรีแอมป์ที่รับอินพุทเป็นไฮพาวเวอร์ได้(รับสัญญาณจากสายลำโพง)  ตอนนี้ผมใช้ของ mcott แบบ 5 แบนด์ ก็ใช้ได้นะ
ต่อมาเสียงกลางใช้พาวเวอร์ 4 ชาลแนล ของ priority จำรุ่นไม่ได้ ราคาประมาณ 3xxx กำลังขับ 4x100 w
พาวเวอร์ class D monoblock 700 w ของ priority เช่นกัน ราคาประมาณ 4xxx ที่สำคัญคือตัวเครื่องภายนอกของแอมป์ตัวนี้กับ 4 แชลแนลตัวก่อนหน้านี้เหมือนกัน จึงเหมาะอย่างยิ่งในการโชว์งานซาวส์
ลำโพงเสียงกลางใช้ของ MTX จะเป็นลำโพงแยกชิ้น 2ทาง จำรุ่นไม่ได้เช่นกัน ราคาคู่ละ 2500  เลือกใช้ 2 คู่ ของเดิมถอดออก
subwoofer เลือก 10นิ้วแบบวอยซ์คู่ กำลังขับอยู่ที 250-350 วัตต์ ราคาประมาณไม่เกิน 5000
แล้วหาร้านดีๆตีตู้สักลูก ราคาขึ้นอยู่กับแบบของตู้ ถ้าหากไม่ต้องการโชว์มากราคาก็ประมาณ 3000 บาท

แบรนด์สินค้าที่เลือกเป็นแบรนด์ระดับ hi end ซึ่งเน้นคุณภาพของเสียงมากกว่าความดัง
spermking
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010, 22:15:38 »

ขอขอบคุณทุกท่านมากที่ให้คำแนะนำนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำงบไม่เกิน 20,000 ครับผม