ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
28 กันยายน 2024, 16:25:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ทำเครื่องเสียงมาแล้วเสียงข้างหลังดังไม่เหมือนข้างหน้า 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเครื่องเสียงมาแล้วเสียงข้างหลังดังไม่เหมือนข้างหน้า  (อ่าน 4267 ครั้ง)
Mourinhooo
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2010, 19:14:49 »

ใช้คู่หน้า แยกชิ้นของ  Helix  X-max   คู่หลังรวมชิ้นของ Helix X-max
ฟร้อน pioneer  พาวเวอร์แอมป์สองตัวขับ คู่หน้า คู่หลัง และซับ
ซับ10นิ้ว 1ตัว
พอติดไปแล้วนั่งข้างหน้ารถ เสียงเป็นที่พอใจ
แต่พอนั่งข้างหลังแล้วเสียงมันไม่ชัดเหมือนข้างหน้าเลยอะครับ
เสียงจะออกแบบหนวกหูอะครับ  
เป็นเพราะผมติดคู่หลังแบบ รวมชิ้นหรือเปล่าครับ
แต่ทางร้านบอกว่า ต้องติดปรีแอมป์ถึงจะช่วยได้
ควรแก้ไขอย่างไรแนะนำทีครับผม
พอดีพรุ่งนี้จะไปติดปรีแอมป์และว่าจะเปลี่ยนลำโพงคู่หลังเป็นแบบแยกชิ้นเหมือนข้างหน้าอะครับ
ไม่รู้จะแก้ได้หรือเปล่า ต้องเสียเงินเพิ่มด้วยดิสำคัญตรงนี้แหละ
แต่เห็นที่ร้านบอกว่ารถส่วนใหญ่คู่หลังเขาจะไม่ติดแบบแยกชิ้นกันจริงหรือเปล่าครับ
มือใหม่อะครับช่วยแนะนำทีครับ  อยากทำแบบทีเดียวให้จบอะครับ ไม่อยากเสียย่อยเสียยับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2010, 19:16:41 โดย Mourinhooo » บันทึกการเข้า
part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 04:36:39 »

นั่งรอคำตอบด้วยคน ลังเล ลังเล
love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 19:15:29 »

ส่วนตัวนะครับ  ร้านนี้หลอกกินเงินแล้วครับ     โกรธ โกรธ โกรธ
ปรีแอมป์ไม่ได้ช่วยให้เสียงดังเสมอกันนะครับ มันเอาไว้ปรับแต่งย่านความถี่เสียง   อายจัง อายจัง
 แล้วก็ข้างหลังก็ไม่จำเป็นต้องติดแบบแยกชิ้นครับ ติดแบบรวมชิ้นก้ได้ ดูจากชุดที่คุณไปติดมามันก็ใช้ได้แล้ว  เพียงแต่ว่ามันต้องดูส่วนอื่นประกอบด้วยว่า เช่น ที่ลำโพงคู่หลังมันรับจำนวนวัตต์ได้เท่าไหร่ มันแมตกับเพาเวอร์แอมป์มั้ย คือมันสามารถรับกำลังขับของเพาเวอร์อแอมป์ไหวมั้ยนะครับ ถ้าไม่ไหวก็อาจต้องเปลี่ยนลำโพง  ส่วนปรีแอมป์จะติดไม่ติดว่ากันอีกเรื่อง ถ้าฟร้อนดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นครับ
และที่สำคัญที่สุด   คือ ร้านที่เราไปติดตั้งนั้นติดตั้งดีแค่ไหน มั่นคงแข็งแรงแน่นหนาดีมั้ย ยึดลำโพงดีมั้ยวางทิศทางลำโพงถูกรึเปล่า เดินสายดีมั้ย  และเค้าจูนเป็นรึเปล่า  ปกติร้านเก่งๆฟร้อนตัวเดียวขับลำโพงสองคู่ เสียงยังดีกว่าบางร้านที่จัดชุดใหญ่เลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
Mourinhooo
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2010, 22:50:11 »

ขอบคุณมากครับ
วันนี้ไปใส่ปรีแอมป์มาแล้วครับโดนไป 2500 ของ Sound Chart
แล้วแดมป์ประตูข้างหน้ามา สองข้าง
ลองฟังเสียงแล้วชัดเจนขึ้น  อาจเป็นเพราะแดมป์หรือเปล่า
เสียงข้างหลังดีขึ้นมาหน่อยเพราะว่าใส่ปรีแล้วปรับคู่หน้าได้ระเอียดมากขึ้น
แล้วเบาเบสได้ดั่งใจ ทำให้นั่งหลังเบสกระแทกน้อยลง
ปรับคู่หลังให้เสียงคลอๆคู่หน้านิดหนึ่ง นั่งข้างหลังได้ยินเสียงคู่หน้าน้อยกว่านั่งหน้าหน่อย
แต่ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

อยากถามอีกคำถามครับว่ารถคนอื่นเป็นแบบผมเปล่าครับ สำหรับคนที่เล่น ฟร้อนสเตท อะครับ
คู่หลังรวมชิ้นเวลานั่งหลังเสียงจะแย่กว่าด้านหน้าเป็นเรื่องปกติใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กรกฎาคม 2010, 22:52:18 โดย Mourinhooo » บันทึกการเข้า
4490
ศิษย์พี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 08:07:38 »

ถ้าฟังฟร้อนสเตทจริงๆ ต้องฟังด้านหน้ารถครับเน้นมิติเวทีเสียง ลำโพงคู่หลังไม่ค่อยมีผล
ข้างหลังเงียบๆเสียงเบสยิงมาตกที่หน้ารถ แต่ถ้ามีคู่หลังอยู่แล้วเปิดดังไปเสียงจะตีกันหนวกหูต้องเบาสัญญาเสียงที่เพาเวอร์ช่วยให้คู่หลังเบาๆพอประสานเสียงในห้องโดยสารให้น่าฟัง
part22
จอมยุทธ

ขับ..Ek..หล่อทุกคน

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2010, 22:29:49 »

มาเก็บฟามรู้คับ ยิ้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: ทำเครื่องเสียงมาแล้วเสียงข้างหลังดังไม่เหมือนข้างหน้า