ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
08 ตุลาคม 2024, 05:26:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: โปรดระวังเวลาไปซื้อมือถือ~~ 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรดระวังเวลาไปซื้อมือถือ~~  (อ่าน 2235 ครั้ง)
pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 12:08:24 »

วันนี้เอา Fw. Mail มาฝากเรื่องนึงค่ะ เรื่องการซื้อมือถือจากร้านทั่วๆไป (ไม่ว่าที่ไหนก็ตาม)

Subject: FW: ระวังมือถือ มือ 1 ที่///////////

ระวังมือถือ มือ 1 ที่/////////  ช่วยกันส่งต่อเพื่อสังคม

วันนี้คิดอยู่นานครับ ในที่สุดก็ตัดสินใจว่าคงลงเอยกับ w810 เลยไปซื้อที่ห้าง////////// ที่เพื่อนๆ ทุก

คน คงรู้จักกันดี เดินจนเมื่อย เจอราคาตั้งแต่ 12900-14900บาท เดินไปเรื่อยๆ จนอยู่ร้านหนึ่งครับ

ขาย 12500 บาท เลยเข้าไปคุยจนตกลงว่าจะซื้อ คนขายผู้หญิงเลยหยิบเครื่องออกมาจากกล่องที่ซีลเอา

ไว้อย่างดีมาให้ผมดู

ผมก็ดูอย่างละเอียดเลย เพราะเราซื้อมือ 1 นี่นา จนคนขายผู้หญิงเริ่มมีพฤติกรรมแปลกๆ แล้วบอกให้

แฟนตัวเองมาขายให้ผมแทน

พี่น้องครับ ที่บอกว่าพฤติกรรมคนขายผู้หญิงมันแปลกๆ ก็จะไม่ให้มันแปลกได้ไงล่ะครับ ขนาดเพื่อนมันที่เป็น

แม่ค้าขายมือถือเหมือนกันยังเดินมาทักเลยว่า ทำไมหน้าดูซีดๆ ไม่สบายหรือเปล่า

ระหว่างที่ผมดู ผมก็ทักว่านี่มือ 1 แน่เหรอครับ เพราะสภาพที่เห็นตัวเครื่องมันมีรอย ไม่ใหม่เหมือนมือ 1

เลย ที่ปิดตรงเมมโมรี่ก็บวมเหมือนโดนเปิดแล้วหลายครั้ง พอดีผมพึ่งซื้อ w810 สีขาวให้แฟนอาทิตย์ที่แล้ว

ไงครับ เลยรู้ บอกก็ทักว่ามันดูเก่าๆ คนขายผู้ชายรีบบอกว่าเดี๋ยวเปิดกล่องใหม่ให้ ผมก็ดูเครื่องใหม่ใน

กล่องใหม่ที่คนขายผู้ชายหยิบออกมาให้ ซึ่งก็ได้ซีลไว้เหมือนกัน เครื่องนี้สภาพดีเหมาะกับเป็นเครื่องใหม่

แต่แล้วผมก็เช็คเวลาโทรออก โอ้พี่น้องครับ 19 ชั่วโมง มันมาจากไหนครับ หรือคนประกอบเครื่องจะ

หยิบไปโทรระหว่างส่งมาขายที่////////// เวลาโทรออก 19ชม. ครับ

ผมก็ทักเลยว่าพี่ครับ นี่เครื่องใหม่แน่หรอ เขาก็ถามว่าทำไมครับ ผมตอบว่า ทำไมเวลาโทรออกทั้งหมด

มัน 19 ชม. พอผมพูดเสร็จ พี่น้องครับ รู้ไหมมันทำยังไงกับผม มันรีบถอดซิมของผมออกจากเครื่องมัน

เลย แล้วบอกผมครับ

"น้องไปซื้อที่อื่นดีกว่าครับ น้องเล่นเช็คขนาดนี้ เสียเวลาพี่หมด"

ดูมันพูดกับผมซิครับ พี่น้อง เอาเครื่องมาย้อมแมวแล้วยังพูดจา... ใส่ผมอีก ผมเลยตอบไปว่า " ได้ครับพี่ "
แล้วผมก็เดินออกมาเลย

ก่อนเดินก็ได้ดูหน้ามัน แล้วก็ชื่อร้านมันไว้ด้วยครับ ชื่อร้านคือ /////////// ครับ อยู่แถว ////////////
อ่ะครับ คนขายที่เป็นผู้ชาย ขาวๆ หน้าตาดีๆ หน่อย ระวังไว้นะครับ ร้านนี้คิดไม่ซื่อกับลูกค้า

ขอปิดชื่อร้านนิดนึงค่ะ เพราะไม่มีเจตนาจะทำให้ใครเสื่อมเสียชื่อเสียง
และ Fw.Mail เรื่องนี้จะจริงหรือไม่ก็มีไม่ใครทราบ? แต่แค่อยากให้ทุกคนระวังตัวเอง

เพราะว่าจากอ่านเรื่องนี้แล้วก็เลยนึกได้ว่า
เมื่อสามวันก่อน มีเพื่อนที่ทำงานไปขายมือถือให้ร้านพวกนี้ ซึ่งเป็นมือถือที่เค้าใช้มา 2-3 เดือนเอง
และใส่กรอบพลาสติกอย่างดี ทำให้สภาพใหม่มากๆ ไม่มีรอบขีดข่วนใดๆ
จนคนที่ร้านรับซื้อ รับไปแล้วพูดออกมาว่า "โหใหม่มากครับน้อง อย่างนี้ย้อมเป็นมือ 1 ได้เลย"
พูดเล่น พูดจริง ไม่ใครทราบ... แต่เราคงต้องระมัดระวังตัวเองแล้วล่ะ

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
jibi11
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 12:18:05 »

สมัยนี้จะทำอะไรที ก็ต้องระวังตัวรอบด้านเลยนะเนี่ย ตกใจ

masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 12:25:50 »

"โหใหม่มากครับน้อง อย่างนี้ย้อมเป็นมือ 1 ได้เลย"
 แลบลิ้น

j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 12:29:55 »

อายจัง

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
Chi-O
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Chi-O Member No. 154

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 13:06:53 »

เรื่องจริงครับ
ซื้อมือถือตามตู้ที่ มบค ก็ให้เช็คดูดี ๆ นิดนึง
เพราะเครื่องย้อม patch_meaw มันมีจริง

ถ้าอยากชัวร์สุดก็ 0 เลยครับ

sudlor_k007
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 13:27:28 »

ซื้อ0ชัวส์สุดดดดดดดด............
kingkong88
ลิ่วล้อของ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 13:33:27 »

ขึ้นชื่อมากๆ MBK

pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 14:47:16 »

เรื่องจริงครับ
ซื้อมือถือตามตู้ที่ มบค ก็ให้เช็คดูดี ๆ นิดนึง
เพราะเครื่องย้อม patch_meaw มันมีจริง

ถ้าอยากชัวร์สุดก็ 0 เลยครับ

แลบลิ้น จะมาย้อมนู๋.......

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
oasis
oasis civic club 063
Gold Member
เจ้าสำนัก

oasis civic club 063

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2007, 14:54:24 »

ระวังกันด้วยน่ะครับ แต่ว่าพอดีมีร้านเพื่อนๆกันอยู่หลายร้านเลยไม่ค่อยกังวลเท่าไร เนื่องจากซื้อแล้วมีปัญหา เปลี่ยนเครื่องใหม่ภายใน 7 วัน
แต่ว่าพวก ย้อมแมวก็เยอะน่ะครับ ดูดีแล้วกันน่ะครับ  รูดซิบปาก

oasis
civic club 063
natt
Civic Club No.215
Gold Member
อาจารย์ปู่

smell like teen spirit

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 11:27:13 »

ขอบคุณครับ ยิ้มกว้างๆ

.....ยิ่งเร็ว..... ยิ่งนิ่ง..... ยิ่งโกลาหล...... ยิ่งมีสมาธิ.....
daido_s
ข้าน้อยรอการลงทัณฑ์จากท่าน
Gold Member
อาจารย์ปู่

.............

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2007, 13:25:27 »

อายจัง น่ากลัวครับแบบนี้
jojo-civic 96
ผมเป็นบุคคลอันตรายหมายเลข " หนึ่ง " ของ
อาจารย์ปู่

Playboy Club No. 1

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2007, 01:43:14 »

จากที่คลุกคลีอยู่ ในวงการนี้ ขอบอกครับ ว่า ร้านที่ว่า ยังมือไม่ถึงเลย ในการย้อมเครื่องมือ 2

มาเป็นมือ 1 แต่ก็เป็นบุญ ของคนซื้อไป ถ้าแนะนำ ร้านตู้ทั่วไปในมาบุญครอง ไม่น่าซื้อครับ

ในกรณีที่จะซื้อเครื่องใหม่ แต่ถ้าเป็นเครื่องมือ 2 ก็พอๆกันหมดครับ อยู่ที่การตกลงในตอนซื้อ

ส่วนเครื่องมือ 1 ผมจะให้ข้อสังเกตุคราวๆ ในการที่จะซื้อในมาบุญครอง ดังนี้

1. ดูสติ๊กเกอร์ รับประกัน ของตัวเครื่อง กับอุปกรณ์อื่นๆ เช่นที่ชาร์จ แบตเตอร์รี่ หูฟัง ว่าตรงกันหรือ มาจากศูนย์เดียวกันหรือไม่
     ซึ่งศูนย์ ที่เป็นตัวแทนจริงมีดังนี้ M link , UD , mobile form advance ( MFA ) , Jaymart , IEC
     ซึ่งถ้าเครื่อง ย้อมขายเป็นมือ 1 บางทีร้านไม่ฉุกคิด เช่น คนเอามาขายให้ร้าน มีอุปกรณ์ไม่ครบ อาจต้องไปหามาใส่ให้ครบเพื่อย้อม
     เป็นมือ 1 เช่นเครื่อง ของ M link แบตเตอร์รี่ กลายเป็นของ UD แล้ว มีหลายคนที่ซื้อเจอแบบนี้ประจำ ผมเลยเรียกร้าน พวกนี้ว่า
     มือไม่ถึงไงครับ
 2. สังเกตุ เครื่องใหม่ได้จากตัวแบตเตอร์รี่ ถ้าใหม่ต้องไม่มีร่องรอยการใช้งาน เป็นไปไม่ได้ด้วย ว่าโรงงานจะใส่แบตฯมากับเครื่อง
     ดูได้ที่ขั้ว แบตฯ ครับ ต้องไม่มีรอยขีดเหมือนการใช้งานมาแล้ว
 3. เช็คเวลา ในเมนู ข้อมูลการใช้ จะต้องไม่มีการโทรเข้าออกในตัวเครื่องมาก่อนเด็ดขาด อีกข้อนึงคนมักจะมองข้ามไป
     คือเวลาการใช้งาน เวลาที่มาจากโรงงานจะเป็น 0:00:00 นาทีครับ ไม่มีขึ้นมาแม้แต่นิดเดียวแน่นอน
 4. ก่อนตัดสินใจซื้อต้องใช้ความใจเย็นหน่อยครับ เทียบๆกันหลายร้าน คุณจะได้ของดีที่สุดครับ

ขอบอกในส่วนของร้านครับ กำไรที่เขาได้จากการขายเครื่องมือ 1 จริงๆ ต่อเครื่องไม่ได้มากมายนัก ทั้งยังต้องเสี่ยงต่อการขึ้นลง
     ของราคาอีก ไม่ต้องแปลกใจหรอกครับ ที่เขาจะย้อมเครื่องมาขาย ในเมื่อกำไรมากกว่าขายเครื่องมือ 1 จริงๆ ซะอีก

อยากฝากให้ลองดูครับ แต่ถ้าไม่ติดใจเรื่องราคา อยากได้ความมั่นใจแบบไม่ต้องเสี่ยง ซื้อเครื่องที่ศูนย์ทั่วไปดีกว่าครับ

Honda miracle civic ferio
teelex123
ไม่อยากเป็น
อาจารย์ปู่

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2007, 02:41:00 »

. ดูสติ๊กเกอร์ รับประกัน ของตัวเครื่อง  นี่นะ ไม่อยากจะบอกว่า เขามีขายดวงละ 50-100 บาทครับ ไม่รู้สติ๊กเกอร์แท้หรือป่าว แต่เพื่อนที่ขายโทรศัพท์ที่มาบุญครองบอกว่า แท้ แถมบอกด้วยว่า เดี๋ยวนี้จับ เครืองมือ 2 มา ขัดๆหน่อยก็ขายเป็นมือ 1 สบายครับ 555
ขนาด หมายเลขเครื่องที่เป็น สติ๊กเกอร์ ประจำเครื่องมันยังย้ายได้เลย โดยมันเอาไดร์เป่าผมเป่าให้ร้อน หน่อยแล้วก็ในคัลเตอร์ แกะลอกออกมา ผมเห็นแล้ว ทึ่งบวกกลัว เลยครับ ไปซื้อที่มาบุญครอง มีร้านขายส่งอยู่ ถ้าร้านไหนโชว์เครื่องเป็น พันกล่อง นั่นละครับร้านส่ง ขอให้ทุกท่านโชคดี

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2007, 12:32:00 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ โกงกันเก่งจัง

eak_cfc
ออกตามหา
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

Civic Club NO.190

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2007, 22:28:55 »

เจอแบบนี้แย่เลยนะคับ  ไว้ใจกันไม่ได้เลย  โกรธ โกรธ
civicrx_nfs
คนขับรถสิบล้อของท่าน
Gold Member
อาจารย์ปู่

กระดุ๊ก กระดิ๊ก กระดุ๊ก

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2007, 11:20:01 »

กลโกงสารพัด ไม่ใช่แค่ที่มาบุญครอง หลาย ๆ ห้างก็เยอะ  ซื้อเครื่องศูนย์ ก็ชัวร์หน่อย 

แต่ผมไม่เคยซวยถึงขนาดซื้อเครื่องศูนย์แล้วยังโดนย้อมแมวนะ  รูดซิบปาก

...รีบหน่อย ๆ ป๋าล่มจะปิดกาแล็คซี่เลี้ยง
golffyll
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

ToTo The Hero

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2007, 15:09:33 »

ศูนย์แพงหน่อย แตชัวร์สุดๆครับ  อายจัง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: โปรดระวังเวลาไปซื้อมือถือ~~