ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 มิถุนายน 2024, 03:20:21
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำ สำหรับอาการความร้อนหม้อน้ำ ขึ้น-ลง ตามความเร็ว 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ สำหรับอาการความร้อนหม้อน้ำ ขึ้น-ลง ตามความเร็ว  (อ่าน 4233 ครั้ง)
namja
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 16:46:06 »

อาการนะค่ะ ความร้อนหม้อน้ำจะขึ้น เรื่อยๆจนเลยครึ่ง แต่ไม่ถึงขีดแดง ถ้าขับในความเร็ว 100-120  ประมาณ 1 ชม (เปิด-ปิดแอร์ ก็เป็นเหมือนกัน)

ถ้าความเร็วรถชะลอ ความร้อนก็จะลดลงตามไปด้วย แต่ถ้าขับ 60 ไความร้อนจะปกติ  หม้อน้ำไม่รั่ว  ร้องไห้

1  ล้างหม้อน้ำ
2 เปลี่ยนปะเกน
3 เช็คท่อยาง

อาการก็ยังเหมือนเดิม ช่วยแนำนำหน่อยว่าต้องดูตรงไหนอีก  ตกใจ

ซีวิค 96 ,B15 ค่ะ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 16:50:32 »

เช็ควาว์ลน้ำ ด้วยการรื้ออกมาดู แล้วเอามาต้ม นังมองดูว่า มันค่อยๆเปิดไม๊และถ้าน้ำเดือดมันเปิดสูดไม๊   
ติดเครื่องไว้ กดคันเร่งแช่รอบไว้ซัก 200-2500 ก็พอ (หาอะไรมากดค้างไว้)  รอซัก 15-20 นาที ดูว่า พัดลมหม้อน้ำหมุนไม๊ 
ถ้าสองอย่างนี้ปกติ  กลัวหม้อน้ำตันไม่ก็ ปั็มน้ำกร่อน
น้ำไม่หายใช่ไม๊ครับ และ ล้างหม้อน้ำนี่คือเปลี่ยนน้ำใหม่ใช่ไม๊ครับ อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
namja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 16:58:27 »

เช็ควาว์ลน้ำ ด้วยการรื้ออกมาดู แล้วเอามาต้ม นังมองดูว่า มันค่อยๆเปิดไม๊และถ้าน้ำเดือดมันเปิดสูดไม๊   
ติดเครื่องไว้ กดคันเร่งแช่รอบไว้ซัก 200-2500 ก็พอ (หาอะไรมากดค้างไว้)  รอซัก 15-20 นาที ดูว่า พัดลมหม้อน้ำหมุนไม๊ 
ถ้าสองอย่างนี้ปกติ  กลัวหม้อน้ำตันไม่ก็ ปั็มน้ำกร่อน
น้ำไม่หายใช่ไม๊ครับ และ ล้างหม้อน้ำนี่คือเปลี่ยนน้ำใหม่ใช่ไม๊ครับ อายจัง

เปลี่ยนน้ำใหม่ ไล่อากาศ ใหม่เลยค่ะ ต้มวาว์ลนี่ยังไม่ได้ลองเลย

แต่ตอนรื้อเครื่องมาไม่มีวาว์ลน้ำนะค่ะ เมื่อก่อนก็ปกติ แต่ตอนนี้เอาวาว์ลใส่ก็เหมือนเดิม
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 17:10:55 »

เปลี่ยนน้ำใหม่ ไล่อากาศ ใหม่เลยค่ะ ต้มวาว์ลนี่ยังไม่ได้ลองเลย

แต่ตอนรื้อเครื่องมาไม่มีวาว์ลน้ำนะค่ะ เมื่อก่อนก็ปกติ แต่ตอนนี้เอาวาว์ลใส่ก็เหมือนเดิม
คืออาการนี้เป็นตั้งแต่แรก แล้วก็เอาไปทำตามที่บอกตอนแรกใช่ไม๊ครับ แล้วตอนไม่มีวาว์ลน้ำก็มีอาการแล้วใช่ไม๊ครับ   ขยิบตา ขยิบตา
ลำดับอาการให้ทีครับ จะได้วิเคราะถูก

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
namja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 17:19:28 »

คืออาการนี้เป็นตั้งแต่แรก แล้วก็เอาไปทำตามที่บอกตอนแรกใช่ไม๊ครับ แล้วตอนไม่มีวาว์ลน้ำก็มีอาการแล้วใช่ไม๊ครับ   ขยิบตา ขยิบตา
ลำดับอาการให้ทีครับ จะได้วิเคราะถูก

อาการนี้เพิ่มเปนคะ แต่ก่อนไม่มีวาว์ลน้ำก็ปกติ อยู่ๆก็เป็นช่างเลยรื้อออกมาดู แล้วก็ใส่วาว์ลน้ำเข้าไป ก็ยังเป็นอาการเดิม
veerasak_
เข้าวงการ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 17:44:59 »

เช็คพัดลมหม้อนำ้ดูคับผมเคยความร้อนขึ้นของผมพัดลมมันก็หมุนปกติแต่มันตัดการทำงานไวเกินไปเลยต่อตรงดูปรากฏว่าความร้อนขึ้นปกติหายแล้วคับตอนนี้เหตุของความร้อนขึ้นคือไม่ได้ถ่ายเทความร้อนมีหลายปัจจัยค่อยๆไล่เช็คไปคับ จุมพิต จุมพิต
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 18:10:08 »

ลองทำตามนี้ก่อนครับดูว่าพัดลมทำงานปกติไม๊
อาการนี้เพิ่มเปนคะ แต่ก่อนไม่มีวาว์ลน้ำก็ปกติ อยู่ๆก็เป็นช่างเลยรื้อออกมาดู แล้วก็ใส่วาว์ลน้ำเข้าไป ก็ยังเป็นอาการเดิม
อ๋อ คือมีอาการก่อนจะใส่วาว์ลน้ำเนาะ  งั้นอาจจะเป็นที่ หม้อน้ำตัน ต้องผ่าออกมาแยงรู แล้วเชื่อมคืนครับ
เช็คเป็นอย่างๆไปครับ

namja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 18:19:15 »

เด่วลองดูนะค่ะ แล้วจะมาแจ้งผล  ยิ้มกว้างๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 มีนาคม 2012, 18:24:52 »

ลังเล ลังเล ลังเล

Panuwat_ek2000
ศิษย์น้อง
**

Oat Oat

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2012, 17:18:20 »

ล้างอย่างเดียวไม่หายครับไปทะลวงหม้อน้ำ 400 บาทครับ

EK  2000 \ SILVER
Hakim
เข้าวงการ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30 มีนาคม 2012, 20:23:26 »

อาการเดียวกันเลยครับ เข็มความร้อนขึ้นๆลงๆ แบบนี้หม้อน้ำตันครับ ต้องผ่าออกทะลวงรูให้ช่างทำไม่น่าเกิน 400 บาท
chairat2521
อาจารย์ปู่

เรียกกูว่า เอ๊ะ นครปฐม

« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มีนาคม 2012, 10:38:13 »

อาการเดียวกันเลยครับ เข็มความร้อนขึ้นๆลงๆ แบบนี้หม้อน้ำตันครับ ต้องผ่าออกทะลวงรูให้ช่างทำไม่น่าเกิน 400 บาท

เดาว่าหม้อน้ำตันเช่นกันครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
namja
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2012, 10:21:27 »

หม้อน้ำตันจิงๆค่ะ ตอนนี้หายเป็นปกติแล้ว ยิ้มกว้างๆ
Regis100
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 เมษายน 2012, 12:50:44 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Car Knowledge => คลังความรู้คู่รถ  |  หัวข้อ: ขอคำแนะนำ สำหรับอาการความร้อนหม้อน้ำ ขึ้น-ลง ตามความเร็ว