ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 ตุลาคม 2024, 20:20:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: EFS 17-85 F4-5.6 IS USM 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: EFS 17-85 F4-5.6 IS USM  (อ่าน 2721 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 09:13:14 »

REVIEW :: CANON :: EFS 17-85 F4-5.6 IS USM

เนื่องจากที่ถอย 60D มาใหม่ก็เลยว่าจะหาเลนซ์ตัวเดี่ยวเทียวทั่วไทยมาประกบกับกล้องใหม่ ตอนแรกๆ ก็เอา Lens Kit 18-55 is จากกล้อง 450D มาใช่ไปพลางๆ ก่อนดีอยู่ครับ แต่ก็อย่างว่าไหนแล้วก็เลยจัดให้มันครบๆ หน่อย

เป้าหมายสำหรับงานนี้คือหาเลนซ์ที่ไม่ต้องถอดเปลี่ยนบ่อยๆ ช่วงพอเหมาะสำหรับการใช้งานทั่วไปในชีวิตประจำวัน เพราะว่าส่วนใหญ่ก็จะถ่ายแต่รูปพวกของหรือรถ เอามาเขียน Review ก็ส่วนใหญ่ก็จะเป็นถ่ายเจาะเป็นจุดๆ

ตอนแรกเลือกอยู่ ตามรายการดังนี้ครับ
- 18-135 IS
- 18-200 IS
- 17-85 IS USM

ลองตามหาในตลาดต่างๆ แล้วก็เห็นอยู่หลายตัวครับ สุดท้ายเมื่อวานได้ของมา [2010/12/31] เป็น 17-85 IS USM ครับ ในตอนที่เลือกก็อย่างที่บอกไว้ตอนแรกคือต้องการใส่เลนซ์แล้วไม่ค่อยอยากถอดเปลี่ยนบ่อยๆ ไอ้เจ้าเลนซ์ตัวนี้ก็พอเหมาะกับการใช้งานและราคาก็ไม่แพงมากไป โดยที่ตัวเลนซ์มันก็อยู่ในช่วงของเลนซ์ซูมมาตรฐานขนาดพกพา และตัวเลนส์แก้วก็ใช้เป็นแบบ Double Aspherical molded ก็ทำมั่นใจได้อีกระดับว่าจะได้ภาพที่มีคุณภาพสูง และที่สำคัญมันมีระบบป้องกันภาพสั่นไหวในตัวเลนซ์ ยิ่งถ้าเป็นคนมือไม่นิ่งแบบผมระบบนี้ช่วยผมได้เยอะครับ สุดท้ายก็คือใช้มอเตอร์แบบอัลตร้าโซนิค (USM) ชนิด Ring-Type ทำให้เงียบและทำงานได้รวดเร็วครับ

จากข้อมูลข้างต้นก็พอจะทำให้ผมตัดสินใจเลือกซื้อเลนซ์ได้แล้ว แต่จากการหาข้อมูลเพิ่มเติม ก็เลยได้องค์ประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติมดังนี้ครับ

Canon 17-85 มม. ที่มีระบบ IS ป้องกันภาพสั่นไหวจะใช้ประโยชน์ได้ดีกว่า โดยเฉพาะเมื่อต้องถ่ายภาพในสภาพแสงน้อยๆ หรือต้องการภาพชัดลึกโดยการใช้รูรับแสงแคบ เห็นผลชัดเจนครับว่าภาพที่ได้คมชัดมากกว่า แม้ว่าเราจะไม่ใช้ขาตั้งกล้อง แต่ต้องรู้ข้อจำกัดในการใช้งานด้วยว่าใช้ชัตเตอร์ต่ำกว่าปรกติได้ประมาณ 3 สตอป ไม่ใช่ว่าแสงน้อยขนาดไหนก็ถ่ายออกมาชัดหมดนะครับ

Canon 17-85 มม. ถึงแม้จะไม่ถึง L แต่คุณภาพภาพก็ใช้ได้ครับ ที่สำคัญมันคล่องตัวมากไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อยด้วย กว้างก็ได้ บุคคลก็ได้ อัดขยายใหญ่ก็ยังไม่น่าเกลียด

Canon 18-200 มม. มีข้อดีคือซูมเทเลได้เยอะกว่า ตัว 17-85 แต่เท่าที่หาข้อมูลได้คนที่ใช้เลนส์ซูมช่วงเทเลมากแบบนี้ จะมีปัญหาเรื่องถ่ายภาพออกมาแล้วไม่คมชัด เนื่องจากใช้ชัตเตอร์ต่ำเกินไป 200 มม. เมื่อใช้กับ D-SLR ที่เซ็นเซอร์เล็กกว่าฟิล์ม หรือขนาด APS-C เมื่อคูณ 1.5 หรือ 1.6 จะกลายเป็นเลนส์ 300 มม. ต้องใช้ชัตเตอร์อย่างน้อย 1/500 วินาที หรือไม่ก็ใช้ขาตั้งกล้อง จึงจะหวังผลได้ในเรื่องความคมชัด ทีนี้แสงที่จะได้ชัตเตอร์ 1/500 มม.

Canon 18-185 มม. เป็นเลนซ์รุ่นใหม่ล่าสุดพึ่งออกมาครับคุณภาพใช้ได้ครับ เป็นเลนซ์คิทที่แถมมาพร้อมกับกล้อง 7D ผมเห็นอยู่ในหลายๆ ร้านถอดแยกจากชุดออกมาขายครับ

ข้อมูล Canon EF-S 17-85 mm F4-5.6 IS โดยสรุป
:: เลนส์ซูมขนาด 17-85mm พร้อมด้วยระบบป้องกันภาพสั่นไหว Image Stabilizer ::

ระยะโฟกัส (Focal Length) :: 17-85mm
รูรับแสงกว้างที่สุด (Maximum Aperture) :: 4
รูรับแสงแคบที่สุด (Minimum Aperture] :: 22-32
องค์ประกอบเลนส์ (Lens Construction) :: 17 elements / 12 groups
ระยะโฟกัสต่ำสุด (Minimum Focus Distance) :: 0.35m
Maximum Reproduction Ratio :: 0.20 (at 85mm)
จำนวนของม่านรับแสง (Number of Diaphragm Blades) :: 6
มุมของภาพ (Picture Angle) :: 68º 40' - 15º 25'
ระบบช่วยโฟกัส (Focus Adjustment) :: USM¹
ระบบป้องกันการสั่น (Image Stabilizer) :: Yes, 3-steps
ขนาดฟิลเตอร์ (Filter Attachment Size) :: 67mm.
เลนส์ฮูด (Hood) :: EW-73B
ขนาด (Dimensions) :: 78.5mm x 92mm
น้ำหนัก (Weight) :: 475g

มาดูรูปกันต่อครับ

แกะกล่องออกมาก็มีอะไรห่อไว้

หมุนซูมดูครับ

อันนี้เทียบดูเล่นๆ กับเลนซ์อีกตัวที่เป็น USM ของผม

เอาล่ะครับ REVIEW นี้เหมือนเป็นข้อมูลที่ผมเก็บรวบรวมไว้ในส่วนของการประกอบการตัดสินใจในการเลือกซื้อเลนซ์เมื่อวานนี้เองครับ ก็อาจจะผิดๆ ถูกๆ ไปบ้างผู้อ่านควรนำไปพิจารณาก่อนตัดสินใจนะครับ สวัสดี

Designed By P'Yuth
Vitty
เจ้าสำนัก

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 12:23:32 »

สอยมาเท่าไรครับ

อยากเห็นภาพตัวอย่างจาก lens นี้จังเลยครับ

แต่ lens ตัวนี้เห้นว่า มีปัญหาเรื่อง diaphragm เยอะเหมือนกันนะครับ

~ รั บ ซ่ อ ม ใ จ ~

http://lonelysecret.hi5.com
kathi
Gold Member
เจ้าสำนัก

แรงตามตัง รถเลยไม่แรง

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 13:20:35 »

สอยมาเท่าไรครับ

อยากเห็นภาพตัวอย่างจาก lens นี้จังเลยครับ

แต่ lens ตัวนี้เห้นว่า มีปัญหาเรื่อง diaphragm เยอะเหมือนกันนะครับ

17-85 เจ๋งเลยนะครับ ผมว่า 15-85 นี่ คลุมเลยได้วายด้วย ^^
Venus
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 20:33:06 »

17-85 เจ๋งเลยนะครับ ผมว่า 15-85 นี่ คลุมเลยได้วายด้วย ^^

17-85 มันเป็นเลนส์คิทของ 40D มั้งครับถ้าจำไม่ผิด ส่วน 15-85 นี่เป็นคิทของ 7D

แต่ราคาก็ต่างกันพอสมควรเลย แค่ 15 กับ 17 เนี่ย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: EFS 17-85 F4-5.6 IS USM