ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
03 ตุลาคม 2024, 20:24:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: BG-E9 Battery Grip for 60D 0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: BG-E9 Battery Grip for 60D  (อ่าน 3341 ครั้ง)
Yakumo
Gold Member
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 01 มกราคม 2011, 23:31:39 »

REVIEW :: CANON :: BG-E9 Battery Grip for 60D

หลังจากลองเล่น 60D มาสักพัก ผมก็ยังคิดว่ามือขวายังจับกล้องได้ไม่ถนัดมือนิ้วก้อยมันมุดลงไปใต้ต้อง แต่ตอนลองไปจับ 7D พอดีมากๆ เลยก็เลยหาวิธีแก้ไข สุดท้ายก็มาจบที่การเลือกใช้ Grip ครับ มีโอกาศได้ไปศูนย์ Canon เพราะว่าเอาเลนซ์ไปซ่อม เลยขอเจ้าหน้าที่ของ Canon ทดลองใส่ Grip หน่อย สรุปได้เลยครับจับได้ถนัดมือขึ้นมากทั้งในแนวจับปกติหรือแนวตั้ง

เจ้า Canon EG-E9 ตัวนี้ออกแบบมาเฉพาะเจาะจงสำหรับ 60D เลยครับ ซึ่งตามปกติแล้วตัว Grip จะสามารถใส่ LP-E6 ซึ่งเป็น Batteries แบบ Lithium ion ได้ 2 ก้อนและยังมีรางถ่ายเพื่อใช้เปลี่ยนแทนเพื่อใส่ Batteries แบบ AA มาตราฐานได้ด้วย และที่พิเศษคือรุ่นนี้มีปุ่ม shutter button, control dial, AE/FE Lock exposure compensation and AF point buttonsในแนวตั้งด้วยครับ และอีกประโยชน์คือการที่สามารถใช้ Battery ได้ 2 ก้อน ก็ทำให้สามารถใช้ได้นานขึ้นอีกเวลาใช้งานนานๆ ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องแบตหมด

คำถามต่อมาคือจริงๆ แล้วมันจำเป็นไหมสำหรับ Battery Grip สำหรับมือสมัครเล่นแบบผม คำตอบสำหรับผมคือมันทำให้ถ่ายรูปแนวตั้งง่ายขึ้นแล้วเวลาใส่แฟลชนอกจะทำให้จับกระชับขึ้น

อีกเรื่องก็คือเรื่องความเท่ห์ ผมว่าผมคิดไปเอง มากกว่า ว่าใส่แล้วดู Pro ดี แต่เท่าลองสังเกตคนที่เป็นพวกมืออาชีพจริง มักจะไม่ใช้กัน อันเนื่องมาจากต้องเเบกน้ำหนักทั้ง เลนส์ เเละบอดี้ เเถมต้องใส่กริปอีก ถ่ายได้เเป๊บๆก็เมื่อย เเทนที่จะได้ภาพสวยๆ กลับอาจจะเเย่กว่าก็ได้ แต่อย่างไงก็ดี ผมคุ้นกับ Grip ไปซะแล้วเลยต้องหาซื้อมาใส่

สำหรับผมสรุปคือซื้อมาเพราะว่ามันชิ้นกับการใช้กล้องติด Grip มากกว่าครับ

เรื่องของราคา เท่าที่ลองเดินๆ ดู ผมได้ถูกที่สุด ก็ 5000 ประกันร้านครับ สำหรับผมมองว่า Grip เป็นอะไรที่ไม่ค่อยจะมีปัญหาสำหรับการใช้งานแบบมือสมัครเล่นแบบผมก็เลย ไม่จำเป็นต้องไปหาประกันศูนย์ เลยเลิกใช้แบบประกันร้านครับ

คุยมานานอ่านมานาน ไปดูรูปกันดีกว่าครับ

ก่อนใส่ Grip ต้องถอดนี้ออกจากกล้องก่อนนะ

ในกล่องมีซองมาไว้ให้ใส่ตัว Grip ด้วย

ส่วนนี้เป็นรางถ่านทั้งสองแบบครับ

มาดูตัว Grip ในหลายๆ มุมครับ

เอาล่ะครับหวังว่าอาจจะพอได้ข้อมูลบ้างครับ พิจารณาข้อมูลก่อนตัดสินใจเสมอครับ เพราะว่าผมเองก็อาจจะให้ข้อมูลผิดหรือถูกก็ได้ แต่ทั้งหมดเกิดจากมุมมองและเจตนาที่ผมต้องการแบ่งปันข้อมูลเท่านั้นครับ

Designed By P'Yuth
kathi
Gold Member
เจ้าสำนัก

แรงตามตัง รถเลยไม่แรง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 มกราคม 2011, 19:39:30 »

โอ้ มี AF บนกริบด้วย  ดีจัง   จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Venus
Gold Member
จอมยุทธ

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มกราคม 2011, 20:29:50 »

Grip 60D สงสัยต้องไปจัดมั่งละ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: REVIEW :: CANON :: BG-E9 Battery Grip for 60D