ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
02 ตุลาคม 2024, 21:26:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: นู๋มีปัญญาเกี่ยวกับเกียร์ออโต้ ของ civic ตาโตจะถามพี่ๆค่ะ 0 สมาชิก และ 44 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นู๋มีปัญญาเกี่ยวกับเกียร์ออโต้ ของ civic ตาโตจะถามพี่ๆค่ะ  (อ่าน 37877 ครั้ง)
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 07:58:19 »

อายจังนู๋ใช้ civic ตาโตปี 97 ตอนนี้รถมีปัญหาเรื่องเกียค่ะ คือว่าเวลานู๋เข้าเกียร์ถอยหลัง รถนู๋บางครั้งก็จะถอยได้ปกติ แต่บางครั้งก็ถอยไม่ได้เลย แต่ถ้าเข้าเกียร์เดินหน้า รถจะใช้งานได้ปกติค่ะ นู๋เลยอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร จะร้ายแรงถึงขนาดต้องยกชุดเกียร์ใหม่รึป่าวค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ แล้วใครมีอู๋ดีๆ ไว้ใจได้ ราคากันเอง แนะนำนู๋บางไม๊ค่ะ  ร้องไห้
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 08:33:17 »

เป็นเด็กช่างกลเก่ารึป่าวครับ   ยิงฟันยิ้ม  ล้อเล่น    ที่ถอยไม่ได้นี่เข้าเกียรถอยได้ปรกติรึป่าวครับ  หรือเข้าเกียรยากไหม

Forgive  AND  Forget
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 08:39:23 »

เข้าเกียได้ปกติค่ะ แต่ว่าเกียจะฝืดกว่าเดิมนิสหนึ่งอ่ะค่ะ
@rt_ek
Gold Member
อาจารย์ปู่

ณ.บางนา EK No.664

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:13:22 »

เกียร์เริ่มมีปัญหาแล้วครับ เคยถ่ายน้ำมันเกียร์ มั้งยังครับ
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:21:32 »

เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วค่ะ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:24:13 »

อายจังนู๋ใช้ civic ตาโตปี 97 ตอนนี้รถมีปัญหาเรื่องเกียค่ะ คือว่าเวลานู๋เข้าเกียร์ถอยหลัง รถนู๋บางครั้งก็จะถอยได้ปกติ แต่บางครั้งก็ถอยไม่ได้เลย แต่ถ้าเข้าเกียร์เดินหน้า รถจะใช้งานได้ปกติค่ะ นู๋เลยอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไร จะร้ายแรงถึงขนาดต้องยกชุดเกียร์ใหม่รึป่าวค่ะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ แล้วใครมีอู๋ดีๆ ไว้ใจได้ ราคากันเอง แนะนำนู๋บางไม๊ค่ะ  ร้องไห้
รถวิ่งมากี่กิโลครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนนะ

ถ้าไม่ดีขึ้นใช้ต่อไปเรื่อยๆมันจะลามมาที่เกียร์เดินหน้า

คราวนี้แหละต้องเสียเงิน ยกเกียร์ใหม่ครับ หรือไม่ก็โอเวอร์ฮอนล์เกียร์เดิม

อาการแบบนี้ ชุดครัทซ์มันเริ่มหมดครับ(ครัทซ์เกียร์ออโต้นะ)  

ปล.โดนมาแล้วครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,83236.0.html ลองอ่านลิ้งค์ผมก่อนนะครับ

ยกเกียร์ใหม่ถ้าอยากได้เกียร์ออโต้เหมือนเดิม ไม่แนะนำครับเพราะเกียร์มันก็เป็นเกียร์มือสองเหมือนกัน ผมแนะนำให้โอเวอร์ฮอลล์เกียร์เดิมเราดีกว่าครับ ไม่เกินหมื่นห้า

ถ้าจะยกเกียร์ใหม่ แนะนำให้หาเกียร์ธรรมดามาใส่ ดูแลง่ายกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2011, 09:29:51 โดย p jung » บันทึกการเข้า

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:28:18 »

รถวิ่งมาประมาณ 1.4 แสนโลแล้วค่ะ รถเก่าแล้วค่ะ  แล้วถ้าคลัซเกียหมดต้องทำยังไงค่ะ แนะนำด้วย ค่าซ่อมแพงไม๊  อยากรีบซ่อมก่อนที่อาการมันจะหนักกว่านี้อ่ะคะ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:34:03 »

รถวิ่งมาประมาณ 1.4 แสนโลแล้วค่ะ รถเก่าแล้วค่ะ  แล้วถ้าคลัซเกียหมดต้องทำยังไงค่ะ แนะนำด้วย ค่าซ่อมแพงไม๊  อยากรีบซ่อมก่อนที่อาการมันจะหนักกว่านี้อ่ะคะ
ครัทซ์หมดจริงก็ทำตามที่ผมแนะนำไปด้านบนครับ

แต่รถวิ่งมาแสนสี่ ไม่น่าหมดเร็วขนาดนี้ครับ รถผม สองแสนสี่หมื่นกว่าโล เพิ่งจะเสียครับ

ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อน ถ้าไม่หายก็ต้องซ่อมหล่ะครับ ผมซ่อมอู่Speedway ลาดปลาเค้า52

ประมาณ3วัน

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:50:18 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ  เป็นไปได้ไม๊ค่ะที่ตัวเซลินอยของเกียร์จะเสียอ่ะคะ (เห็นเพื่อนคนอื่นบอกมาะคะ)
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 09:53:41 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ  เป็นไปได้ไม๊ค่ะที่ตัวเซลินอยของเกียร์จะเสียอ่ะคะ (เห็นเพื่อนคนอื่นบอกมาะคะ)
เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะตอนแรก ผมก็คิดว่าตัวที่ว่านั้นเสียเหมือนกัน

แต่ไปๆมาๆ ต้องรื้อเกียร์ซ่อมครับ ตัวโชลินนอยไม่ได้เสียง่ายๆครับ

อาการนี้ ผมเคยเป็น เข้าเกียร์ถอยหลัง(ตอนเช้าเครื่องเย็นๆ)บางทีรอนานมาก ต้องเบิ้ลเครื่องถึงจะถอยได้

เป็นมาเป็นปี แล้วก็ลามมาที่เกียร์เดินหน้า คือวิ่งๆอยู่รอบเครื่องยนต์ดีดสูงเลย แล้วความเร็วตก

เร่งแซงไม่ได้อันตรายมาก ต้องรีบเข้าอู่ด่วน

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 12:28:43 »

แต่รถนู๋ถ้าเครื่องเย็นไม่เป็นนะพี่ ถ้าเครื่องก็เข้าเกียถอยหลังได้ปกติ ถ้าเครื่องร้อนถึงจะเป็น

มะกี้ที่หายไปลองเอารถไปเช็คที่ศูนย์ honda ดู ช่างบอกว่า คลัชเกียหมด  ช่างบอกต้องโอเวร์ฮอลเกีย ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นประมาณ 3 หมื่นกว่าๆอ่ะพี่

ใครมีวิธีที่เสียเงินน้อยกว่านี้ไม๊ ช่วงนี้นู๋ไม่ค่อยมีตังด้วยอ่า
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 12:40:35 »

****ที่สำคัญ อาการที่เกียร์ถอยหลังไม่ได้ รถนู๋ไม่ได้เป็นตอนเครื่องเย็นนะค่ะ  จะเป็นตอนเครื่องร้อนอ่ะ  แล้วเวลาขับ ก็สามารถเริ่งเครื่องได้ปกตินะคะ

****โทรถามช่างที่อู่เค้าแนะนะให้เปลี่ยนชุดเกียร์มือสอง ดีกว่าโอเวอร์ฮอล เพราะราคาพอกัน แต่ชุดเกียร์มือสองมีประกันด้วย 1 เดือนค่ะ

สรุป........ แบบไหนดีกว่าค่ะ

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:16:04 »

+1 โอเวอร์ฮอล ใหม่สบายจัยกว่าครับใช้มาแค่แสนสี่  มือสองต้องขั้นเทพดูให้ละครับ+วัดดวงด้วย

Forgive  AND  Forget
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:40:32 »

****ที่สำคัญ อาการที่เกียร์ถอยหลังไม่ได้ รถนู๋ไม่ได้เป็นตอนเครื่องเย็นนะค่ะ  จะเป็นตอนเครื่องร้อนอ่ะ  แล้วเวลาขับ ก็สามารถเริ่งเครื่องได้ปกตินะคะ

****โทรถามช่างที่อู่เค้าแนะนะให้เปลี่ยนชุดเกียร์มือสอง ดีกว่าโอเวอร์ฮอล เพราะราคาพอกัน แต่ชุดเกียร์มือสองมีประกันด้วย 1 เดือนค่ะ

สรุป........ แบบไหนดีกว่าค่ะ

ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
เกียร์มือสองไม่ดีเท่าโอเวอร์ฮอนนะครับต้องเสี่ยง ถ้าโชคดีก็ได้เกียร์ที่สมบูรณ์ไป ราคาโอเวอร์ฮอลแพงกว่าครับ

รับประกัน1ปี  แล้วที่บอกว่า เครื่องร้อน แล้วถอยไม่ได้ นี่ก็คืออาการหนักแล้วหล่ะครับ

คิดดูเอานะครับ เกียร์มือสอง อายุเกียร์ก็เท่ากับเกียร์เดิมเรา จริงอยู่ว่าเกียร์จากญี่ปุ่นมันใช้มาน้อย

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเกียร์จะมีคุณภาพดีนะครับ ผมเห็นหลายท่านยกเกียร์มือสองมาไม่นานก็ต้องเปลี่ยน เพราะเกียร์พัง

ถ้าอยากให้เกียร์ใช้ได้อีกนานๆก็รื้อเกียร์มาซ่อมเอาดีกว่าครับ แพงหน่อยแต่ใช้ได้อีกเป็นแสนๆโล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2011, 13:46:48 โดย p jung » บันทึกการเข้า

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:42:08 »

+1 โอเวอร์ฮอล ใหม่สบายจัยกว่าครับใช้มาแค่แสนสี่  มือสองต้องขั้นเทพดูให้ละครับ+วัดดวงด้วย

แล้วถ้าโอเวอฮอลเกียใช้เวลาซ่อมนานไม๊ค่ะ

แล้วค่าอะไหล่+ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ค่ะ
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:44:51 »

รถวิ่งมากี่กิโลครับ ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อนนะ

ถ้าไม่ดีขึ้นใช้ต่อไปเรื่อยๆมันจะลามมาที่เกียร์เดินหน้า

คราวนี้แหละต้องเสียเงิน ยกเกียร์ใหม่ครับ หรือไม่ก็โอเวอร์ฮอนล์เกียร์เดิม

อาการแบบนี้ ชุดครัทซ์มันเริ่มหมดครับ(ครัทซ์เกียร์ออโต้นะ)  

ปล.โดนมาแล้วครับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,83236.0.html ลองอ่านลิ้งค์ผมก่อนนะครับ

ยกเกียร์ใหม่ถ้าอยากได้เกียร์ออโต้เหมือนเดิม ไม่แนะนำครับเพราะเกียร์มันก็เป็นเกียร์มือสองเหมือนกัน ผมแนะนำให้โอเวอร์ฮอลล์เกียร์เดิมเราดีกว่าครับ ไม่เกินหมื่นห้า

ถ้าจะยกเกียร์ใหม่ แนะนำให้หาเกียร์ธรรมดามาใส่ ดูแลง่ายกว่า

เอารถไปเข้าศูนย์มาแล้วค่ะ ช่างบอกว่าอาการแบบนี้ต้องโอเวอร์ฮอลเกียอ่ะคะ   ถ้าจะใส่เกียธรรมดานู๋ขับไม่เป็นอ่ะ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:45:31 »

แต่รถนู๋ถ้าเครื่องเย็นไม่เป็นนะพี่ ถ้าเครื่องก็เข้าเกียถอยหลังได้ปกติ ถ้าเครื่องร้อนถึงจะเป็น

มะกี้ที่หายไปลองเอารถไปเช็คที่ศูนย์ honda ดู ช่างบอกว่า คลัชเกียหมด  ช่างบอกต้องโอเวร์ฮอลเกีย ค่าใช้จ่ายเบื้องต้นประมาณ 3 หมื่นกว่าๆอ่ะพี่

ใครมีวิธีที่เสียเงินน้อยกว่านี้ไม๊ ช่วงนี้นู๋ไม่ค่อยมีตังด้วยอ่า
ครับ 3หมื่นกว่าอยู๋แล้วครับ ถ้าไปศูนย์

ของผม ทำอู่มาตรฐานเดียวกับศูนย์ ไม่เกินหมื่น5ครับ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:47:56 »

เอารถไปเข้าศูนย์มาแล้วค่ะ ช่างบอกว่าอาการแบบนี้ต้องโอเวอร์ฮอลเกียอ่ะคะ   ถ้าจะใส่เกียธรรมดานู๋ขับไม่เป็นอ่ะ
ถึงได้แนะนำให้โฮเวอร์ฮอลไงครับ  ลังเล ลังเล ลังเล

แล้วถ้าเข้าศูนย์นี่ฟันแหลกครับ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 13:55:54 »

แล้วถ้าโอเวอฮอลเกียใช้เวลาซ่อมนานไม๊ค่ะ

แล้วค่าอะไหล่+ค่าแรงประมาณเท่าไหร่ค่ะ
ไม่เกินหมื่น5ครับ ใช้เวลาประมาณ3วัน หรือมากกว่านั้นนิดหน่อย

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 16:06:25 »

ไม่เกินหมื่น5ครับ ใช้เวลาประมาณ3วัน หรือมากกว่านั้นนิดหน่อย

มีอู่แนะนำไม๊ค่ะ ถ้ามีเบอร์โทรอู่ด้วยก็จะขอบคุณมากเลยค่ะ
kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 16:11:33 »

แล้วสาเหตุที่คลัชเกียหมด  เป็นเพราะรถเก่าแล้วมานเลยเสื่อมตามสภาพ หรือเพราะน้ำมันเกียขาดอ่ะค่ะ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 16:28:44 »

แล้วสาเหตุที่คลัชเกียหมด  เป็นเพราะรถเก่าแล้วมานเลยเสื่อมตามสภาพ หรือเพราะน้ำมันเกียขาดอ่ะค่ะ
ตามอายุการใช้งาน แล้วก็พฤติกรรมการใช้งานครับ
มีอู่แนะนำไม๊ค่ะ ถ้ามีเบอร์โทรอู่ด้วยก็จะขอบคุณมากเลยค่ะ
อู่speedway ลาดปลาเค้า52      025706194

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,83236.0.html ดูกระทู้นี้ครับ มีรูปประกอบอยู่ รถผมเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มกราคม 2011, 16:32:56 โดย p jung » บันทึกการเข้า

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 16:46:09 »

ตามอายุการใช้งาน แล้วก็พฤติกรรมการใช้งานครับอู่speedway ลาดปลาเค้า52      025706194

http://www.welovecivic.com/forum/index.php/topic,83236.0.html ดูกระทู้นี้ครับ มีรูปประกอบอยู่ รถผมเอง

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 17:20:51 »

สาวๆนี่ น้องตี๋พี ตอบระเอียดเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 18:07:59 »

สาวๆนี่ น้องตี๋พี ตอบระเอียดเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตอบทุกคนครับพี่เงาะ  ยิงฟันยิ้ม

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 18:16:26 »

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
ยินดีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 23:12:42 โดย p jung » บันทึกการเข้า

Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #26 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 18:51:13 »

เกียร์ผมก็สองแสนโลแล้ว ไม่รู้จะถึงเวลาเมื่อไหร่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
ton_civic52
อาจารย์ปู่

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 19:47:04 »

ผมว่าอยุ่ที่คนใช้ด้วยอะคับ
ว่าจะใช้รถอีกนานแค่ไหน
ถ้าไม่คิดขาย ก้อฮอลไปเถอะคับ
เหมือนได้เกียใหม่
ส่วนตัวผม ตอนนี้เกีย4 เน่าเปนที่
เรี่ยบร้อยแล้ว รอเปลี่ยนกลางๆเดือน
เบ็จเสร็จ 3000 บาท
เพราะว่า ไม่นานก้อคงเปลี่ยนรถคับ
อิอิ
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 20:43:06 »

เกียร์ผมก็สองแสนโลแล้ว ไม่รู้จะถึงเวลาเมื่อไหร่  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ดูแลเจ้าถั่วดีๆนะจ๊ะ จะได้อยู่นานๆ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนตัวผม ตอนนี้เกีย4 เน่าเปนที่
เรี่ยบร้อยแล้ว รอเปลี่ยนกลางๆเดือน
เพราะว่า ไม่นานก้อคงเปลี่ยนรถคับ
อิอิ

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 20:45:00 »

อิอิ

คงจะใช้อีกนานอ่ะคะ เพราะไม่มีตังซื้อใหม่อ่า

ใจจิงอยากได้รถใหม่เหมือนกานค่ะ อิอิ ว่าแต่ทำไมพี่ซ่อมเกียถูกจัง  3 พันเองหรา
p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #30 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 20:47:56 »

คงจะใช้อีกนานอ่ะคะ เพราะไม่มีตังซื้อใหม่อ่า

ใจจิงอยากได้รถใหม่เหมือนกานค่ะ อิอิ ว่าแต่ทำไมพี่ซ่อมเกียถูกจัง  3 พันเองหรา
ผมเดาว่า สามพันเนี่ยเป็นเกียร์มือสอง ราคาเฉพาะเกียร์ ไม่รวมค่าแรงครับ

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #31 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 22:54:33 »

overhaul ถ้าเปลี่ยนเยอะชิ้นหน่อย อะไหล่ดีๆ ถึงจะใกล้ของเดิม ราคาก็เอาเรื่องอยู่

มือสองต้องดูเป็นครับ ถึงได้เกียร์สดๆ ใช้กันอีกยาว

ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆครับ ช่วยได้เยอะ

p jung
Gold Member
อาจารย์ปู่

คุณชายพี

« ตอบ #32 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 22:56:17 »

overhaul ถ้าเปลี่ยนเยอะชิ้นหน่อย อะไหล่ดีๆ ถึงจะใกล้ของเดิม ราคาก็เอาเรื่องอยู่

มือสองต้องดูเป็นครับ ถึงได้เกียร์สดๆ ใช้กันอีกยาว

ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆครับ ช่วยได้เยอะ
พี่โต สอนพีดูเกียร์มือสองหน่อยสิครับ ว่าเกียร์ลูกไหนดี ไม่ดี

เพราะเราไม่ได้เห็นข้างในมันนะ

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 22:58:54 »

เริ่มสับสน สรุปเปลี่ยนเกียร์มือ 2 หรือโอเวอฮอลดีกว่าค่ะเนี่ย แล้วราคาต่างกันเยอะแค่ไหนคะ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #34 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:01:52 »

พี่โต สอนพีดูเกียร์มือสองหน่อยสิครับ ว่าเกียร์ลูกไหนดี ไม่ดี

เพราะเราไม่ได้เห็นข้างในมันนะ

ดูไม่เป็นครับ ไม่ได้เป็นช่าง

Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #35 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:05:08 »

เริ่มสับสน สรุปเปลี่ยนเกียร์มือ 2 หรือโอเวอฮอลดีกว่าค่ะเนี่ย แล้วราคาต่างกันเยอะแค่ไหนคะ

เอาเป็นว่า overhaul ก็ดีครับ แต่ก็กลับมาไม่ 100% นะครับ เพราะไม่ได้เปลี่ยนทุกชิ้น

ได้อู่ดีก็ใช้ได้อีกยาวๆ

มือสอง ถ้าได้ช่างดูเป็น ได้ของดีมา (แต่ก็ไม่ได้บอกว่ามัน 100% นะครับ) ก็ใช้ได้อีกยาว ดีที่ประหยัดตังครับ

ถ้าโชคร้าย เจอของไม่ดี ก็พังเร็ว

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:06:18 »

เอาเป็นว่า overhaul ก็ดีครับ แต่ก็กลับมาไม่ 100% นะครับ เพราะไม่ได้เปลี่ยนทุกชิ้น

ได้อู่ดีก็ใช้ได้อีกยาวๆ

มือสอง ถ้าได้ช่างดูเป็น ได้ของดีมา (แต่ก็ไม่ได้บอกว่ามัน 100% นะครับ) ก็ใช้ได้อีกยาว ดีที่ประหยัดตังครับ

ถ้าโชคร้าย เจอของไม่ดี ก็พังเร็ว
ok เข้าใจแล้วค่ะ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #37 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:08:00 »

ไม่อยากขัดใจน้องหื่นเค้า เก็บข้อมูลเยอะๆก่อนละกันครับ

kamontip
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #38 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:10:02 »

ไม่อยากขัดใจน้องหื่นเค้า เก็บข้อมูลเยอะๆก่อนละกันครับ

กำ  งงค่ะ  น้องหื่นคือใครหราค่ะ
Octillion
งงอ่ะดิ
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #39 เมื่อ: 05 มกราคม 2011, 23:11:43 »

กำ  งงค่ะ  น้องหื่นคือใครหราค่ะ

ชื่อเล่นของน้อง p jung ครับ   ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Discuss => ห้องคนขับ  |  หัวข้อ: นู๋มีปัญญาเกี่ยวกับเกียร์ออโต้ ของ civic ตาโตจะถามพี่ๆค่ะ