ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
21 กันยายน 2024, 18:55:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ใครติดแก๊ชแล้วมีปัญหาอย่างผมบ้างครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครติดแก๊ชแล้วมีปัญหาอย่างผมบ้างครับ  (อ่าน 4488 ครั้ง)
desel torbo
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:03:26 »

:(รถผมเครื่อง D16Y VTEC เกียร์ออโต้ ได้ติดแก๊ชหัวฉีดของ e-gas มา
แต่มันมีปัญหาอยู่ว่า ตัดใช้แก๊ชแล้ว แต่ทำไมกินน้ำมันด้วยครับ
ผมเติมน้ำมัน 500 เกือบครึ่งถัง แก๊ชเต็มถัง ออกจากชัยนาทไปรังสิต
ขับไปกลับไม่เคยดับเครื่องใช้แก๊ชวิ่งตลอดแต่น้ำมันยุบเกือบหมดเป็นเพราะอะไร
ช่างที่ติดตั้งเอา คอมมาเช็คก็ไม่มีอะไรผิดปกติ พี่ๆท่านใดรู้วิธีช่วยแก้ไขปัญหา
ให้ผมที เคลียดมาก เติมทั้งแก๊ชทั้งน้ำมัน รถอดสวยพอดี ช่วยด้วยครับๆๆๆๆๆๆ  เศร้า
tikky
จอมยุทธ

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:46:30 »

คน ชัยนาทเหมือนกัน....    อยากรู้เหมือนกัน
desel torbo
เข้าวงการ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 09:57:24 »

อยู่แถวไหนครับพี่ ผมอยู่ในเมือง
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 11:54:25 »

ไม่อยากจะบอกว่า ช่างที่ทำการติดตั้งจะไม่ใส่ระบบ  Auto switch เลือกระบบการใช้แก็สและน้ำมัน สำหรับตัดไฟที่ไปจ่ายให้ปั้มติ๊ก ในจังหวะใช้แก็ส และหรือ เกิดการลัดวงจรในตัวรีเรย์สวิชท์ ที่เป็นตัวเลือกจ่ายไฟให้กับปั้มติ๊และติ๊กแก็ส  ลองทำตามนี้ดูก่อนครับ
ให้ทำการยกเบาะที่นั่งหลังออก ดึงปลั๊กที่เสียบใต้เบานั่งด้านหลัง ตรงผาครอบถังน้ำมันออก คือไม่ต้องการให้มีไฟไปจ่ายให้ปั้มติ๊กทำงาน  ใช้เฉพาะแก็สเท่านั้น  แล้วรองขับรถไปทำธุระตามปกติ (สตาร์ทด้วยแก็ส)  หลังกลับมาจากธุระแล้วให้เสียบปลั๊กกลับเข้าที่เดิม ดูที่เกจวัดน้ำมันลดลงหรือไม่   หากไม่ลดลงแสดงว่ามีการจ่ายน้ำมันในระหว่างใช้แก็สด้วย  สาเหตุก็อาจจะมาจากการติดตั้งในครั้งแรกที่ต่อผิด  หรือตัวรีเรย์ที่ทำหน้าที่เลือกจ่ายไฟไปให้ทั้งสองระบบ เกิดการชอร์ทภายในตัวเรีเรย์ เนื่องจากความร้อนที่เกิดขึ้น เมื่อมีการจ่ายกระแสไฟไปเลี้ยงปั๊มติ๊กและติ๊กวาวล์ของแก็ส ผ่านหน้าสัมผัสของสวิสช์ทำให้เกิดความร้อนที่หน้าสัมผัส ในกรณีที่ตัวรีเรย์มีหน้าสัมผัสคอนแท็คสวิชทนกระแสไฟได้น้อย เนื่องจาก ตัว  Auto switch มีรีเรย์ตัวเล็กๆไม่เหมาะสมกับการใช้กระแสไฟที่ผ่านหน้าคอนแท็คมาก 3-4 Amp  ทำให้เกิดปัญหาดังกล่าว  ทดลองทำดูครับ  แล้วค่อยว่ากันเรื่องอื่นๆที่เกี่ยวข้องภายหลังครับ  .....srithanon
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 19:34:06 »

ใช่แล้วครับ ระบบน้ำมัน ยังทำงาน ทั้งๆที่ใช้แก๊ส ช่างพลาดอย่างแรงนะ ถ้าเป็นอย่างนั้น

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
tikky
จอมยุทธ

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011, 21:12:15 »

อยู่แถวไหนครับพี่ ผมอยู่ในเมือง

สรรพยา...รร.บุนนาคครับ แต่กลับไปเดือนละ 1 ครั้งครับ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 13:07:55 »

แก้ไขด่วนครับ
แทนที่จะประหยัด กลับกินมากกว่าเก่าอีก

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
MANUTS
= ท่านรอง รปภ. สป. =
Gold Member
อาจารย์ปู่

นัต.....สมุทรปราการ

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 13:12:16 »

ระบบตัดไม่หมดครับปั๊มติกของแก๊สและน้ำมันทำงานพร้อมกัน  เช็คได้ครับติดเครื่องใช้แก๊สแล้วถอดสายน้ำมันดู

รีบแก้ครับรุ่นน้องที่ทำงานเคยเป็นเครื่องมีปัญหาแน่นอนอย่าปล่อยใว้ครับ

Forgive  AND  Forget
worawit charoenkan
จอมยุทธ

ท่องเที่ยวด้วย Coupe

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011, 13:26:53 »

ฮืม ต้องตัดไฟที่ปัมท์ติกด้วยครับ ฮืม
bon_za_meaklong
ศิษย์น้อง
**

เด๊ก แม่ กลอง คับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011, 14:15:39 »

งานงอกแร้ว ลองกลับไปไห้ร้านเดิมดูไห้ไหม่เรยคับ

เด็กอัมพวาคับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ใครติดแก๊ชแล้วมีปัญหาอย่างผมบ้างครับ