ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
30 กันยายน 2024, 15:15:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากเพิ่มลำโพงทำยังไง 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มลำโพงทำยังไง  (อ่าน 11383 ครั้ง)
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 07:45:04 »

1.อยากเพิ่มลำโพง 6*9ไว้ที่ท้ายรถอ่ะคับ เราต้องต่อสายยังไงพ่วงกับสาย6*9เดิมได้ป่าวคับ  แล้วถ้าไม่ได้ต้องทำยังไง
2.แล้ว6*9ของแต่ละยี้ห้อเสียงเป็นยังไงบ้างคับ  ถ้าอยากได้เบสใช้ของอะไรดีคืออยากได้เบสแต่ไม่อยากติดซับกลัวงบบานเพราะตอนนี้เรียนอยู่เก็บเงินซื้อเองคับ

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
aodeng
ศิษย์พี่

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 18:08:48 »

ถ้าจะเอาเสียบ SUB ส่วนตัวผมนะ แนะนำ ซื้อ 10 นิ้ว 1 ดอก ทำตู้เปิด หรือหาซื้อตามร้านเครื่องเสียง ตู้เปิดสำเร็จ
ใบไม่กี่ร้อย ไม่แพง มาวางไว้ทาย ดีกว่า ในรถมีแอม มั้ยครับ มีปรีมั้ย

แล้วแต่มันจะเป็นไป
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 22:33:04 »

ประเด็นคือไม่มีตังซื้อแอมป์อ่ะคับ เศร้า

ขายของทำทุนคับ http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=169535.new#new
MeE
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

- - Sales - -

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 12:28:55 »

1.อยากเพิ่มลำโพง 6*9ไว้ที่ท้ายรถอ่ะคับ เราต้องต่อสายยังไงพ่วงกับสาย6*9เดิมได้ป่าวคับ  แล้วถ้าไม่ได้ต้องทำยังไง
2.แล้ว6*9ของแต่ละยี้ห้อเสียงเป็นยังไงบ้างคับ  ถ้าอยากได้เบสใช้ของอะไรดีคืออยากได้เบสแต่ไม่อยากติดซับกลัวงบบานเพราะตอนนี้เรียนอยู่เก็บเงินซื้อเองคับ

ตอบข้อ1 ที่เครื่องเล่น(ฟร้อนอะ)สายไฟด้านหลังมันจะมีแบ่งอะคับหน้าหลังซ้ายขวาเราก็เดินจากฟร้อนมาหลังรถเลยคับ
ส่วนข้อ2 อยากได้เหมือนกัน    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์          แบบไม่ต้องซื้อแอมเพิ่ม
Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

WLC 391 เสือดำ

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 15:24:27 »

ถ้าอยากได้เบสเพิ่ม
1. ฟร้อนท์เป็นแบบไหน มีปรีเอ๊าท์ กี่ชุด ถ้ามีชุด Sub แยกต่างหากละก็ จะจบง่ายครับ เพิ่มพาวเวอร์ กับตู้ซับเล็ก ซัก 1 ตู้ ไว้ท้ายรถ ก็จบครับ
2. มีพาวเวอร์หรือเปล่า ถ้าไม่มีพาวเวอร์ช่วย ร้องไห้ ต่อพ่วงไปก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับ ผมรับรองว่า ไม่จบแน่นอน เพราะเบสที่ได้ มันสัมผัสแทบไม่ได้เลย

ถ้าเป็นฟรอนท์ธรรมดา ไม่มีช่องต่อ Sub แยกต่างหาก ลองมองหา ตู้ซับใต้เบาะดู 10 นิ้ว 5000-8000 บาท ก็พอบรรเทาได้ครับ
แต่ถ้าฟร้อนท์ธรรมดาๆ ไม่มีปรีเอ๊าท์ ผมว่า ทำลำโพงที่มีอยู่ ตีแผงให้ดีๆ จะดีกว่าครับ ไม่ต้องต่อพ่วง เพราะถึงต่อไป มันก็อย่างที่บอก เอาไว้ข้างหลัง เบสสัมผัสแทบไม่ได้

พันธมิตร ที่ไม่ใช่ พันธมิตร
Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 14:23:45 »

ตอนนี้ใช้ฟร้อนpioneer  DEH-7250SDอ่ะครับ แล้วเคยลองปรับให้ลำโพงหลังเป็นซับอย่างเดียวอ่ะครับแล้วเวลาเบสที่รายละเอียดเยอะๆเบสมันจะแตกและฟังไม่รู้เรื่อง(แม่ด่าเลย)(ปล.แม่นั่งด้วยบางครั้งแต่ถ้ารายละเอียดไม่เยอะก็มาเป็นลูกดีอ่ะครับเลยไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงอ่ะครับ

Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 14:33:21 »

ข้างหลังมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ
แล้วจะเพิ่มลำโพงยังไงอ่าคับงง :oไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ซะด้วย

* 10.jpg (38.86 KB, 640x480 - ดู 2545 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 06:53:00 โดย Chokhihi » บันทึกการเข้า

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 09:04:58 »

จุมพิต คล้ายๆ ของผมเลย รุ่นนี้ มีปรีเอ๊าท์ 3 ชุด คือ หน้า หลัง และ Sub ผมใช้ Pioneer 6050 UB การต่อสาย ก็เหมือนกัน ก่อนจะว่าถึงเรื่องการเพิ่มพาวเวอร์แอมป์ มาว่าถึงการต่อสายลำโพงแบบเดิมก่อน(ไม่มีพาวเวอร์แอมป์) ก็คือการต่อสายลำโพง 4 แชนแนลธรรมดา (ในภาพ คุณไม่ได้เสียบสายไฟสำหรับต่อลำโพง สายไฟ ฯลฯ ต่างๆมาด้วย) ถ้าคุณจะเพิ่มลำโพง แบบไม่เพิ่มพาวเวอร์แอมป์ ก็คงจะต้องต่อพ่วงจากชุดลำโพงคู่หลัง ซึ่ง ผมไม่แนะนำครับ เพราะอย่างที่บอก ในข้อ 2

ขอเพิ่มงบได้ไหม คือ
1. พาวเวอร์แอมป์ 1 ตัว 4 แชนแนล งบประมาณ 1500-2000  และ
2. ตู้ซัป 1 ตู้ 10 นิ้ว งบประมาณ 3000-4000 บาท
3. อื่นๆ สายRCA Stereo ซัก 3เมตร 2 เส้น สายลำโพงคุณภาพดีๆ ซัก 15 เมตร  
รวมแล้วก็เพิ่มเงินประมาณ 4500-6000 บาท จบแน่นอน ไปจ้างร้านต่อให้ ประมาณ 500-700 บาท

หรือจะต่อเอง

วิธีการต่อ ก็คือ ไม่ต้องใช้สายลำโพงเลย
1.ให้ต่อสายรีโมทจากตัวฟร้อนท์ (เส้นสีฟ้า) ไปยังพาวเวอร์แอมป์ (ของผม วางพาวเวอร์ไว้ใต้เบาะ เพราะถ้าไว้ข้างหลัง มันไม่ได้รับความเย็นจากแอร์ไปช่วยระบายความร้อน
2. ต่อสาย RCA ชุดที่ 1 จากตัวฟร้อนท์ เลือกเอาเฉพาะ Front คู่หน้าก็แล้วกัน ไปยังพาวเวอร์แอมป์ 2 แชนแนล
3. ต่อสาย RCA ชุดที่ 2 จากตัวฟร้อนท์ โดยต่อจากช่อง Sub woofer ไปยังอีก 2 แชนแนล ของพาวเวอร์แอมป์
4. สายลำโพง ให้ทำการพ่วงซะ เป็น ชุด ซ้าย กับ ขวา (เพราะเราต่อเข้าพาวเวอร์แค่คู่หน้า 2 แชนแนล) ทำเครื่องหมายไว้ เวลาไปต่อเข้า พาวเวอร์แอมป์ จะได้ไม่งง

จากนั้นก็ต่อสายไฟ สายรีโมท ซึ่งหวังว่า ท่านคงจะทำได้ ไม่ยากครับ
ข้อควรระวัง
1. อย่าต่อสายผิด สายไฟ สายรีโมท สายกรานด์ และแม้แต่ลำโพง ห้าม ผิดขั้วเด็ดขาด โดยเฉพาะตอนพ่วงสายตรงจุดหน้าพร้อนท์เดิม บวก เป็น บวก ลบเป็นลบ เพราะถ้าต่อสลับ แม้แต่แชนแนลเดียว เสียงจะเสียหมดเลย
2. การต่อสาย RCA เข้าพาวเวอร์แอมป์ ระวังอย่าให้ไปโดนกราวนด์ หรือโดนตัวถังรถ หรือช๊อตกับอะไรเด็ดขาด เพราะ Pioneer กราวนด์ในเครื่อง ขาดง่ายมาก ถ้ากราวน์ขาด จะมีเสียงหวีด เข้าลำโพง แก้ไม่ได้ด้วย ต้องซ่อมกราวนด์ ในฟร้อนท์ใหม่เลย
3. เวลาเปิดฟัง อย่าลืม ปิดชุดลำโพงคู่หลังด้วย เพราะไม่ได้มีการต่อไว้

รถผมต่อแบบนี้แหละครับ เสียงที่ได้ พอใจมาก และจบครับ ลองมาฟังดูก่อนก็ได้

สรุป คุณมีทางเลือก 2 ทาง คือ ซิ้อของเพิ่ม หรือแค่ต่อพ่วง   และ ถ้าซื้อเพิ่ม จะทำเอง หรือจ้างร้านทำ ก็ได้ ถ้าไม่มีความรู้เลย จ้างช่างดีกว่านะครับ เดี๋ยวได้ไม่คุ้มเสีย
อธิบายไม่มีภาพประกอบ อาจจะนึกยาก ตอนทำ โทรมาปรึกษผมก็ได้ครับ 0844392705 ยินดีให้คำปรึกษาครับ
โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 09:15:24 โดย Pantamitr » บันทึกการเข้า

Chokhihi
เจ้าสำนัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 22:40:11 »

ดูแล้วคงต้องเก็บไว้ทำตอนปิดเทอมแล้วอ่ะคับ เศร้า ไม่มีเวลาแถมไม่มีพื้นฐานเรื่องนี้ด้วยคับ
แต่ยังไงก็ต้องขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ  พี่ๆใจดีมากเลย ยิ้ม

ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #9 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 23:07:13 »

จุมพิต คล้ายๆ ของผมเลย รุ่นนี้ มีปรีเอ๊าท์ 3 ชุด คือ หน้า หลัง และ Sub ผมใช้ Pioneer 6050 UB การต่อสาย ก็เหมือนกัน ก่อนจะว่าถึงเรื่องการเพิ่มพาวเวอร์แอมป์ มาว่าถึงการต่อสายลำโพงแบบเดิมก่อน(ไม่มีพาวเวอร์แอมป์) ก็คือการต่อสายลำโพง 4 แชนแนลธรรมดา (ในภาพ คุณไม่ได้เสียบสายไฟสำหรับต่อลำโพง สายไฟ ฯลฯ ต่างๆมาด้วย) ถ้าคุณจะเพิ่มลำโพง แบบไม่เพิ่มพาวเวอร์แอมป์ ก็คงจะต้องต่อพ่วงจากชุดลำโพงคู่หลัง ซึ่ง ผมไม่แนะนำครับ เพราะอย่างที่บอก ในข้อ 2

ใช้ 6050 UB เหมือนกัน ตอนนี้ มี 6 นิ้วรวม คู่หน้า พาวเวอร์ 2 แชลแนล ขับ 6*9 ข้างหลัง
อยากได้ ซับเพิ่ม เอาไงดี ระหว่าง ซับบาซูก้ามีแอมป์ในตัว กับ ตู้ สำเร็จ เข้ารูป 10 นิ้ว แล้ว เอาเพาเวอร์ 2 แชลแนลไปขับซับ
แล้ว หา 4 แชลแนลใหม่ดี ละรุ่นนี้ มีปรีเอ๊าท์ 3 ชุดเหรอ ไม่เคยเห็นข้างหลังเลย ต่อเลยได้ไหม... ขยิบตา ขยิบตา

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 10:58:58 »

ใช้ 6050 UB เหมือนกัน ตอนนี้ มี 6 นิ้วรวม คู่หน้า พาวเวอร์ 2 แชลแนล ขับ 6*9 ข้างหลัง
อยากได้ ซับเพิ่ม เอาไงดี ระหว่าง ซับบาซูก้ามีแอมป์ในตัว กับ ตู้ สำเร็จ เข้ารูป 10 นิ้ว แล้ว เอาเพาเวอร์ 2 แชลแนลไปขับซับ
แล้ว หา 4 แชลแนลใหม่ดี ละรุ่นนี้ มีปรีเอ๊าท์ 3 ชุดเหรอ ไม่เคยเห็นข้างหลังเลย ต่อเลยได้ไหม... ขยิบตา ขยิบตา
pre out 3 ชุด สามารถต่อได้เลยครับ แต่เสียงที่ได้ออกมาอาจจะไม่เต็มที่เท่าไหร่   ส่วนเรื่องที่ถามว่าเอาซับแบบไหนดีนั้นดูจากชุดที่คุณมี ผมว่าน่าจะต้องซื้อ กลางแหลมแยกชิ้นคู่หน้าก่อน(เพราะที่มีเป็นรวมชิ้น)จะ 5 หรือ 6 นิ้วก็ได้  ส่วนเรื่องการเพิ่มซับนั้น ผมว่าต้องอยู่ที่งบประมาณเป็นหลัดครับว่ามีงบขนาดไหนมันถึงจะพอแนะนำคร่าวๆได้ว่าจะเอาแบบไหนดี ถ้างบเยอะหน่อย เพิ่ม 4 แชนแนลอีกตัว เพิ่มแยกชื้นคู่หลังอีกคู่(ต้องมีแยกชิ้นคู่หน้าก่อนนะครับ) พร้อมกับตีตู้ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก แต่ถ้างบน้อย ก็เพิ่มแต่ซับอย่างเดียว เอาฟร้อนขับลำโพงหลัง แอมป์ 2 แชนแนลเดิมเอามาขับลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า กับ ซับครับ  น่าจะประมาณนี้    อายจัง ยิ้มกว้างๆ

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:05:34 »

pre out 3 ชุด สามารถต่อได้เลยครับ แต่เสียงที่ได้ออกมาอาจจะไม่เต็มที่เท่าไหร่   ส่วนเรื่องที่ถามว่าเอาซับแบบไหนดีนั้นดูจากชุดที่คุณมี ผมว่าน่าจะต้องซื้อ กลางแหลมแยกชิ้นคู่หน้าก่อน(เพราะที่มีเป็นรวมชิ้น)จะ 5 หรือ 6 นิ้วก็ได้  ส่วนเรื่องการเพิ่มซับนั้น ผมว่าต้องอยู่ที่งบประมาณเป็นหลัดครับว่ามีงบขนาดไหนมันถึงจะพอแนะนำคร่าวๆได้ว่าจะเอาแบบไหนดี ถ้างบเยอะหน่อย เพิ่ม 4 แชนแนลอีกตัว เพิ่มแยกชื้นคู่หลังอีกคู่(ต้องมีแยกชิ้นคู่หน้าก่อนนะครับ) พร้อมกับตีตู้ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก แต่ถ้างบน้อย ก็เพิ่มแต่ซับอย่างเดียว เอาฟร้อนขับลำโพงหลัง แอมป์ 2 แชนแนลเดิมเอามาขับลำโพงแยกชิ้นคู่หน้า กับ ซับครับ  น่าจะประมาณนี้    อายจัง ยิ้มกว้างๆ
    งบมิใช่ปัญหาค่ะ ไงก็ผ่อน อยู่แล้ว แต่ ไม่ถึง 10000 ก็ Ok  ตอนนี้ ถ้า เอา 6*9 ออก ใส่ 6นิ้วแยกหลัง มันต้องตีแผงหลังใหม่ไหม เพราะตอนนี้ เห็นมันมีหลุม 6*9 ละมัน ติดถังแก๊ส
เคยนั่ง พวก 10นิ้วคู่ เหมือนมีไปก็เยอะเกิน ฟังไม่รู้เรื่อง ได้แต่ ตึ้ง ตึ้ง แค่นั้น ตอนนี้ เลยอยากได้ ดอกเดียว แต่ติดถังอ่ะ เลย มองๆ พวกตู้ สำเร็จไว้อ่ะค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

love ek
อาจารย์ปู่

เด็กปืน

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 11:24:30 »

งบมิใช่ปัญหาค่ะ ไงก็ผ่อน อยู่แล้ว แต่ ไม่ถึง 10000 ก็ Ok  ตอนนี้ ถ้า เอา 6*9 ออก ใส่ 6นิ้วแยกหลัง มันต้องตีแผงหลังใหม่ไหม เพราะตอนนี้ เห็นมันมีหลุม 6*9 ละมัน ติดถังแก๊ส
เคยนั่ง พวก 10นิ้วคู่ เหมือนมีไปก็เยอะเกิน ฟังไม่รู้เรื่อง ได้แต่ ตึ้ง ตึ้ง แค่นั้น ตอนนี้ เลยอยากได้ ดอกเดียว แต่ติดถังอ่ะ เลย มองๆ พวกตู้ สำเร็จไว้อ่ะค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถามเพิ่มนิดนะครับ ลำโพงคู่หน้าเป็นแบบรวมชิ้นใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ต้องเปลี่ยนเป็นแยกชิ้น(งบประมาณตั้งแต่ 3000 ขึ้นไปแล้วแต่ยี่ห้อและคุณภาพที่คุณเลือก) เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอกพร้อมตีตู้(ราคาน่าจะอยู่ที่ 5000 บาทขึ้นไปแล้วแต่สูตรตู้แต่ละร้าน แล้วก็ยี่ห้อและคุณภาพของดอกซับที่เลือกนะครับ) ถ้าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ก็เอาลำโพงรวมชิ้นคู่หน้ามาติดแทนลำโพงหลัง(ประหยัดงบครับ) ส่วนแผงหลังไม่น่าตีใหม่ แต่ถ้างบเหลือจะตีใหม่เพิ่มก็ได้แต่ขอให้อย่างน้อย ไม้หนาสัก 15 มม.นะครับ เพื่อช่วยให้เสียงเบสออกจากจากลำโพงคู่หลังดีขึ้น  ส่วนซับก็ตีแบบเข้ามุมได้ครับ เสียงดีกว่าตู้สำเร็จแน่นอน
ปล.แต่ถ้าเอาแค่พอฟังในรถไม่ได้เปิดโชว์ใคร พอมีเสียงเบสบ้าง เบสบ็อกซ์ก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่น่าสนใจครับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ
ปล.1 ส่วนเรื่องติดมาแล้ว เสียงดีหรือไม่ดี เหมือนเสียงมั่วๆตีกันฟังไม่รู้เรื่อง การติดตั้ง การจูนก็เป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้เสียงออกมาดีหรือไม่ดีครับ รวมถึง ยี่ห้อและคุณภาพของลำโพงและอุปกรณ์ที่เราเอามาติดด้วย ว่าของแต่ละอย่างมันแมทต์กันมั้ย

...........อายุ  วรรโณ  สุขัง  พลัง  สาธุ  EK  จงเจริญ...........
CUSCO ZERO + P 1 RACING
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 20:46:15 »

ถามเพิ่มนิดนะครับ ลำโพงคู่หน้าเป็นแบบรวมชิ้นใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ต้องเปลี่ยนเป็นแยกชิ้น(งบประมาณตั้งแต่ 3000 ขึ้นไปแล้วแต่ยี่ห้อและคุณภาพที่คุณเลือก) เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอกพร้อมตีตู้(ราคาน่าจะอยู่ที่ 5000 บาทขึ้นไปแล้วแต่สูตรตู้แต่ละร้าน แล้วก็ยี่ห้อและคุณภาพของดอกซับที่เลือกนะครับ) ถ้าเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า ก็เอาลำโพงรวมชิ้นคู่หน้ามาติดแทนลำโพงหลัง(ประหยัดงบครับ) ส่วนแผงหลังไม่น่าตีใหม่ แต่ถ้างบเหลือจะตีใหม่เพิ่มก็ได้แต่ขอให้อย่างน้อย ไม้หนาสัก 15 มม.นะครับ เพื่อช่วยให้เสียงเบสออกจากจากลำโพงคู่หลังดีขึ้น  ส่วนซับก็ตีแบบเข้ามุมได้ครับ เสียงดีกว่าตู้สำเร็จแน่นอน
ปล.แต่ถ้าเอาแค่พอฟังในรถไม่ได้เปิดโชว์ใคร พอมีเสียงเบสบ้าง เบสบ็อกซ์ก็เป็นอีกทางเลือกนึงที่น่าสนใจครับ   อายจัง ยิ้มกว้างๆ
ปล.1 ส่วนเรื่องติดมาแล้ว เสียงดีหรือไม่ดี เหมือนเสียงมั่วๆตีกันฟังไม่รู้เรื่อง การติดตั้ง การจูนก็เป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้เสียงออกมาดีหรือไม่ดีครับ รวมถึง ยี่ห้อและคุณภาพของลำโพงและอุปกรณ์ที่เราเอามาติดด้วย ว่าของแต่ละอย่างมันแมทต์กันมั้ย
    เบสบ๊อกหรือ อืมม .... ขยิบตา ขยิบตา

Pantamitr
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 07:19:33 »

งบมิใช่ปัญหาค่ะ ไงก็ผ่อน อยู่แล้ว แต่ ไม่ถึง 10000 ก็ Ok  ตอนนี้ ถ้า เอา 6*9 ออก ใส่ 6นิ้วแยกหลัง มันต้องตีแผงหลังใหม่ไหม เพราะตอนนี้ เห็นมันมีหลุม 6*9 ละมัน ติดถังแก๊ส

ถ้างั้น แนะนำ อย่างที่บอกครับ
1. พาวเวอร์แอมป์ 1 ตัว 4 แชนแนล งบประมาณ 1500-2000  และ
2. ตู้ซัป 1 ตู้ 10 นิ้ว งบประมาณ 3000-4000 บาท
3. อื่นๆ สายRCA Stereo ซัก 3เมตร 2 เส้น สายลำโพงคุณภาพดีๆ ซัก 15 เมตร  
รวมแล้วก็เพิ่มเงินประมาณ 4500-6000 บาท จบแน่นอน ไปจ้างร้านต่อให้ ประมาณ 500-700 บาท

ตู้ซับ ผมจ้างร้านตีให้เหมือนกัน ค่าลำโพง 10 นิ้ว 2000 ค่าตีตู้อีก 1000 รวมเป็น 3000 เพราะผมก็ติดแก๊ส พื้นที่จำกัด ตีตู้เป็น ตู้เปิด ทรงลูกเต๋า ไม่ใหญ่มาก เสียงที่ได้ กระหึ่มพอตัว และเป็นธรรมชาติดีครับ เรียกว่า สำหรับผม ผมพอใจแล้วครับ

อีกอย่าง การปรับแต่งเสียง ก็สำคัญมากๆนะครับ  มีชุดเครื่องเสียงดีๆ แต่ปรับไม่เป็น ก็ไม่ได้เรื่องครับ อย่างที่คุณฟังมา แต่ก็อีกนั่นแหละ แล้วแต่คนชอบครับ เสียงที่คุณไปได้ยินมา เขาอาจจะชอบแบบนั้นก็ได้ Pioneer รุ่นนี้ มันดีตรงที่ เรื่องเสียง มันตอบสนองได้ค่อนข้างครบถ้วนดี เรียกว่า ไม่ต้องมีปรีมาช่วยเลย เสียงของมัน ดีอยู่แล้ว

ส่วนตู้ซับใต้เบาะ และตู้ซับแบบเข้ารูป ผมก็อยากลองเหมือนกัน ยังไม่เคยครับ ถ้าใช้แบบนี้แล้ว ได้ผลยังไง มาแชร์กันบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 07:29:25 โดย Pantamitr » บันทึกการเข้า

aof_1313
Tracking !!
เข้าวงการ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 มีนาคม 2011, 12:04:05 »

ผมว่ายังไงก้อต้องเพิ่มซัฟครับ
ถ้าอยากเก็บดอก 6*9 ไว้อยู่ก้อตัดเสียงเบสออกเอาแต่เสีนงกลางก้อพอฟังได้ครับ
แต่ถ้าอยากได้เบสยังไงก้อต้องมีซัฟครับ
 ยิ้มเท่ห์

เกียรติศักดิ์  ใจแสน
สำนักงานเทศบาลตำบลทุ่งทราย
234 ม.1 ต.ทุ่งทราย อ.ทรายทองวัฒนา
จ.กำแพงเพชร 62190
tel.0846216488
c1h1a1i1
Gold Member
ศิษย์น้อง

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 01:04:08 »

ติดซับดอกเดียว10นิ้วครับ

* DSC02846 (Small).jpg (50.16 KB, 640x480 - ดู 3105 ครั้ง.)
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 มีนาคม 2011, 13:36:42 »

ข้างหลังมันเป็นแบบนี้อ่ะครับ
แล้วจะเพิ่มลำโพงยังไงอ่าคับงง :oไม่ค่อยรู้เรื่องนี้ซะด้วย
ยิ้มเท่ห์
line out F/R เหลือๆ งบเยอะก็จัดเลยครับ ครอสฯ อีเล็คทรอนิคส์/แอมป์...กลาง/แหลม/ SUB...........
แล้วแต่ความพึงพอใจ.... ยิ้มเท่ห์

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: อยากเพิ่มลำโพงทำยังไง