ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
09 ตุลาคม 2024, 06:19:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: อาชีพที่คุณไฝ่ฝัน VS อาชีพที่ทำปัจจุบัน......ตรงกันมั๊ย 0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาชีพที่คุณไฝ่ฝัน VS อาชีพที่ทำปัจจุบัน......ตรงกันมั๊ย  (อ่าน 5641 ครั้ง)
taxman : ปทุมธานี
= ประธานคลับ . . . โอมเหม่ง =
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

Work hard, Play hard

« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 22:38:51 »

ก่อนนอน ตั้งกระทู้เล่นๆ แก้เซ็งก็แล้วกัน ผมเชื่อว่าบางคนในนี้สมัยเด็กๆ ต่างก็ต้องมีอาชีพที่ตัวเองไฝ่ฝัน ว่า "นู๋อยากเป็นนั้น ผมอยากเป็นนี่"  แต่งานที่คุณอยากจะเป็น กับงานที่คุณเป็นหรือทำอยู่ตอนนี้ จะมีสักกี่คนที่ ความฝัน กับความจริง ตรงกัน  ถ้าบอกเหตุผลด้วย จะดีมากเลย เผื่อวันไหนเข้ามาอ่าน จะได้อ่านไปยิ้มไปนะครับ

บางที กระทู้นี้ อาจจุดประกายอะไรได้บ้าง

ลองดูนะครับ

อาชีพที่ผมไฝ่ฝัน .................. นักจัดรายการวิทยุ (สมัยเรียนมัธยม เคยเป็น Program Co หรือผู้ช่วย DJ ที่ FM มทบ. 31 ที่นครสวรรค์ เลยไฝ่ฝันว่า จะต้องเรียนด้าน สื่อสารมวลชน)  ช่วงมัธยมเรียนสายวิทย์ฯ ด้วยแรงบันดาลใจการเป็นนักจัดรายการวิทยุ เลยเบนตัวเองหันไปเอาดีด้านสายศิลป์-คำนวณ วางแผนการเรียนเอง สอบโควต้าม.เชียงใหม่ โดยเลือกมนุษศาสตร์สื่อสารมวลชนอันดับ 1 (แรงบันดาลใจตอนนั้นฟังวิทยุ hot wave ตอนนั้นสมพล ยังเป็น DJ ที่ hotwave) , เศรษฐศาสตร์ อันดับ 2 และห้อยด้วยสังคมวิทยาอันดับ 4  ดันสอบติดอันดับ 4 เลยขอสละสิทธิ์

อาชีพปัจจุบัน    .................... รับราชการ (ตอนนี้ทำงานใช้หนี้หลวงอยู่ครับ อิอิ) 
                                              ด้วยความที่ว่าตัวเองผิดหวังจากการสอบโควต้าที่ มช. ในคณะที่ตัวเองไฝ่ฝัน แต่ยังเอาตัวรอดในด้าน math และประจวบเหมาะตอนเรียนจบมัธยมปลาย คณะเศรษฐศาสตร์ กำลัง Fever มากๆ เลยหันตัวเอง ไปเอาดีทางด้านนี้ เอนทรานซ์ไม่ติดในคณะเศรษฐศาสตร์  เป็นครั้งแรกที่ผมร้องให้ในเรื่องการเรียน เลยตัดสินใจที่จะเรียนม.เอกชนแห่งหนึ่ง คณะเศรษฐศาสตร์ เรียนจบมาสมัครงานตามสถาบันการเงินต่างๆ รวมถึงจังหวะเหมาะที่สรรพากรรับสมัครตรง (ไม่ต้องสอบ กพ. ให้ยุ่งยาก) ปรากฎว่า แบงค์ไม่เรียก แต่สอบติดราชการ  เลยลองเข้ามาทำงานดู จนได้มีโอกาสไปเรียนต่อปริญญาโท กลับมาผมเลยตัดสินใจว่า เมื่อหลวงส่งผมเรียน ผมจะทำงานรับใช้บ้านเมือง อย่างน้อยผมก็ได้ใช้วิชาที่ผมร่ำเรียนมา ได้มาใช้กับงานที่ผมทำ  อย่างน้อยก็เป็นความภูมิใจเล็กๆครับ ที่ได้ทำงานตรงนี้ มีโอกาสได้สอนหนังสือ ได้บรรยายทางวิชาการให้น้องๆ พี่ๆ ฟัง ถือว่าเป็นความสุขของผมแล้วครับ

เป็นกำลังใจให้น้องๆ ที่สอบ Entrance ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2007, 23:32:11 โดย taxman » บันทึกการเข้า

masaru
5555
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

マサロ Number 248

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 22:53:39 »

ม.5สอบเทียบไปเอ็น อยากเป็นสถาปนิก แต่ไม่ติด จบม.6 ลองอีกรอบก็ไม่ติด  :'(
สุดท้ายจบบริหาร โชคดี เจ้านายพี่จะกลับไปเปิดบริษัทที่บ้านเกิด เลยได้งานแบบงงๆ
ทำได้เกือบ 2 ปี ก็มีความจำเป็นต้องกลับมาบ้าน  รูดซิบปาก

ปัจจุบัน ทำธุระกิจเล็กๆของครอบครัว ไม่ฟุ้งเฟ้อ ไม่สร้างหนี้ครับ

ส่วนตัวคิดว่า ไม่ว่าจะเรียนอะไรมา ตอนทำงานมันแทบไม่ได้ใช้เลย
การเรียนกับการทำงานมันไม่เหมือนกัน บางครั้งเราคิดว่าเราเก่งแล้ว รู้ทุกอย่าง
แต่พอทำงานจริง กลับกลายเป็นกบเพิ่งออกจากกะลา
โลกมันกว้างกว่าที่เราคิดมากครับ มีทั้งคนดีและคนไม่ดีปะปนกันไป ต้องเลือกคบ

แต่ที่แน่ ๆ ถ้าเราไม่เลือกงาน ไม่มีวันจนครับ
     จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2007, 09:19:24 โดย masaru » บันทึกการเข้า

pat_meaw
++ เจ๊แมว เหมียวหง่าว ++
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ใครมาแก้ฉายาตรูฟ่ะ!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2007, 22:55:17 »

อาชีพที่ใฝ่ฝัน...... ตอนเด็กๆจะไม่มี เพราะตอนเด็กๆ พ่อแม่ ไม่เคย บังคับหรือบอกว่า อยากให้เป็นโน่นเป็นนี่
                           แต่โตๆ มาแล้วก็มีอาชีพที่ใฝฝันอยู่อาชีพหนึ่ง แล้วยังไม่ได้ทำคือเป็น อาจารย์ในมหาวิทยาลัย
                           ยังไม่ได้หมดหวังสักทีเดียว คิดว่าวันนึงคงมีโอกาส

อาชีพปัจจุบัน...... Sales บริษัทอสังหาริมทรัพย์แห่งหนึ่ง ไม่เคยคิดว่าจะมาเป็น ไม่เคยคิดว่าตัวเองมีความสามารถด้านนี้
                           เพราะเรียนมาด้าน การท่องเที่ยวและการโรงแรม ก็ไม่ได้เกี่ยวข้องกับงานปัจจุบัน 100% แค่เฉียดๆ นิดหน่อย
                           จะกลับลำเปลี่ยนไปทำงานเกี่ยวกับสิ่งที่เรียนมาไม่สามารถเอาไปทำมาหากินได้ เพราะไม่มีประสบการณ์
                           ฉะนั้นจึงต่อยอดจากประสบการณ์ที่ทำงานมา............ อดทนต่อไป

ถ้าน้องๆมาอ่าน ที่กำลังจะเลือกเรียน เลือกทางเดินชีวิต.. อยากฝากบอกว่า "ได้อย่างหนึ่ง มักจะเสียอีกอย่างหนึ่งเสมอ"

คิดถึงฉันบ้ารึเปล่า..
         ....อย่างที่ใจฉันคอยคิดถึงเธอทุกวัน
My_Mint
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 00:17:38 »

อาชีพที่ใฝ่ฝัน.............อยากทำงานอยู่กับธรรมชาติ หลีกหนีความจอแจของเมืองกรุง อย่างเช่นเป็นเจ้าหน้าที่ป่าใม้ อุทยานแห่งชาติ อะไรเถือกนี้ จะทำให้เราอายุยืน
                                 อีกอย่างนึงก็คือ  เป็นคนชอบสัตว์น้ำ อยากทำฟาร์มเพาะพันธุ์สัตว์น้ำเป็นของตัวเอง คู่กับการทำสวนผลไม้ไปด้วย

อาชีพปัจจุบัน..............เป็นวิศวกรฝ่ายการผลิตของบริษัทแห่งหนึ่งในอีสเทรินซีบอร์ดระยอง ก่อนหน้านี้เป็นวิศวกรออกแบบเครื่องกลอยู่แถวสมุทรปราการ
                                   เรียนช่างยนต์มา 5 ปี ถ้าไม่ต่อ ป.ตรี ก็ต้องเป็นช่าง  แต่มาต่อครุศาสตร์เครื่องกลที่บางมด ที่จริงต้องไปเป็นอาจารย์แบบเจ้าเดียร์ด้วยแหละ

ถ้าอยากเป็นอย่างที่ใฝ่ฝัน คงไม่ต้องเรียนสูงขนาดนี้ แต่เมื่อเรามีโอกาสก็ต้องคว้าเอาไว้ ทุกวันนี้พอใจกับงานที่ทำอยู่ครับ

jojo-civic 96
ผมเป็นบุคคลอันตรายหมายเลข " หนึ่ง " ของ
อาจารย์ปู่

Playboy Club No. 1

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 00:47:38 »

อาชีพที่ผมไฝ่ฝัน .................. นักจัดรายการวิทยุครับ แรงบันดาลใจก็ได้จากการไปดูพี่ๆที่เอ-ไทม์จัดรายการเมื่อหลายปีก่อน
และฮอตเวฟเป็นคลื่นที่ใฝ่ฝันเช่นกันครับ แต่ยุคผมไม่ทันพี่ไก่จัดนะ ถึงจะเป็นรุ่นพี่โรงเรียนเดียวกันก็เถอะ
มาทันยุคพี่เป้และพี่โจ้ แหนม (อัครพล) จัดส่วนพี่ไก่ย้ายไปจัด RVS หรือ EFM ในปัจจุบัน

อาชีพปัจจุบัน    .................... เป็นเจ้าหน้าที่ดูแลผลิตภัณฑ์ในบริษัทสื่อสารแห่งหนึ่ง และกับงานขีดเขียนอีกเล็กๆน้อยๆ
ไม่เคยคิดว่าจะได้มาทำงานที่นี่ เพราะการชักชวนของรุ่นพี่ซึ่งเป็นเจ้านายผมในปัจจุบัน บวกกับงานที่ค่อนข้างท้าทายความสามารถมาก
เพราะมีการแข่งขันที่สูงและรุนแรงเลยเอาสักตั้ง ปรากฏว่าเราไปด้วยกันได้ดีทุกวันนี้ยังไม่คิดเปลี่ยนงานกับเขาเลย
ทั้งๆที่เพื่อนฝูงชิงเปลี่ยนงานกันเป็นว่าเล่น สรุปว่าสนุกดีครับเป็นประสบการณ์ที่ไม่เลวเลย

เคยมีพี่คนหนึงเคยบอกไว้คนไม่เกี่ยงงาน ไม่มีคำว่าตกงานแน่นอนต่อให้เศรษฐกิจแย่แค่ไหน ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

Honda miracle civic ferio
pokkon
White cyclone at Nagashima spaland ###
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 08:30:41 »

อาชีพที่ใฝ่ฝัน
   อยากเป็นกุ๊ก(เชฟ)ครับ ตอนเด็ก ๆ อยากเป็นจริง ๆ เป็นคนชอบทำอาหารมาตั้งแต่เด็ก ๆ แล้วด้วยครับ
เลยคิดฝันอยากจะเป็น ตอนจบม.ปลายเกือบเข้าไปเรียนที่วิทยาลัยดุสิตแล้วด้วยแต่ชะตาทำให้ไม่ได้เรียนครับ

อาชีพปัจจุบัน
   เป็นพนักงานเล็ก ๆ ในบริษัทใหญ่โต ๆ ที่นึงในเมืองไทยครับ งานที่ทำก็คือ Engine system design engineer
อนาคตซึ่งอีกไม่นานนี้ น่าจะได้ย้ายงานอีกแล้วครับ เป็นที่ไหนเดี๋ยวมารายงานครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

s_kungten
Gold Member
อาจารย์ปู่

^ ^ กุ๊งกิ๊ง^ ^

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 08:38:38 »

อาชีพที่ไฝ่ฝัน

แม่นู๋ทำงานด้านบัญชีที่การไฟฟ้าศรีราชา ซึ่งเป็นแรงบันดาลใจทำให้อยากเรียนบัญชี กอรปกับพี่สาวก็เรียนบัญชี ก็ยิ่งรู้สึกผูกพันกับอาชีพนี้ทั้งๆที่ยังไม่เคยทำและยังไม่รู้จักมันดีพอ แต่คิดว่ามันน่าจะเป็นอาชีพที่ไม่ตกงานนะ
พอจบม.6 ก็เลยสมัครโควต้าที่ม.บูรพา ซึ่งในปีนั้นเป็นปีแรกที่มีการสอบเอ็นทรานซ์แบบใหม่ ต้องเอาผลคะแนนเอ็นทรานซ์มาสมัครโควต้า เค้าให้เลือก 4 อันดับ แต่...นู๋เลือกอันดับเดียวคือสาขาการบัญชี (ถ้าไม่ได้ก็จะไปเรียนที่อื่น) แล้วก็ได้เรียนบัญชีสมใจหมาย แถมใกล้บ้านด้วย

อาชีพปัจจุบัน

ตอนนี้เป็นนักบัญชีค่ะ ได้ทำงานตามที่ฝันไว้ ได้ใช้ความรู้ที่เรียนมา (ตอนนี้ทั้งแม่ พี่สาว แล้วก็นู๋ ทำงานบัญชีเหมือนกันเลย...กลายเป็นครอบครัวบัญชีไปและ  จุมพิต)
และ...ในอีกไม่ถึงเดือนก็จะจบป.โท ด้านบัญชีบริหาร กะว่าจบแล้วจะลาออกมาเป็นแม่บ้าน....เย้ยย...ม่ายจ้าย....
เรียนจบแล้วก็จะหาเวลาไปเรียนภาษาอังกฤษเพิ่มเติม (เพราะเป็นคนที่เก่งอังกิดมั่กๆ เก่งจนห็นฝรั่งแล้วต้องหลบเข้าห้องน้ำ..อย่ามายุ่งกะตรูน๊า..ไม่งั้นโกรธจิงๆด้วย.. ยิงฟันยิ้ม)  จะได้พัฒนาตัวเองให้โตขึ้นไปเรื่อยๆค่ะ และคิดว่าจะทำงานด้านนี้ต่อไป

<a href="http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf" target="_blank">http://spamtheweb.com/ul/upload/100510/11243_700x120.swf</a>
j_nobita
อยากกระโดดหอมแก้ม
Gold Member
อาจารย์ปู่

เหมียว หง่าว

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 08:42:52 »

:'( :'( :'(

ตอบกันยาวฉิบ ขอเวลาเรียงความซักเที่ยงนะเดี๋ยวมา อิอิ

คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี
alfaone_t
Gold Member
อาจารย์ปู่

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 08:59:17 »

อาชีพที่ใฝ่ฝันตอนเด็กอยากเป็นวิศวกร หรือสถาปนิกเพราะป๊าเป็นวิศวกร แต่เนื่องด้วยนู๋มีความฉลาดไม่พอเลยเอ็นท์ไม่ติด ตอนนี้ก็เลยมาเป็นเจ้าหน้าที่จัดซื้อต่างประเทศ หลังจากเปลี่ยนงานมาหลายงานตั้งแต่ พนังงานสายการบิน เจ้าหน้าที่แบงค์ ไกด์ไม่รู้ว่าบทสรุปจะเป็นอาชีพไหนค่ะ

I am / I can
natt
Civic Club No.215
Gold Member
อาจารย์ปู่

smell like teen spirit

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 09:18:56 »

อาชีพที่ผมใฝ่ฝันตอนเด็กคือสถาปนิก...แต่ด้วยการขี้เกียจเรียนจนทำให้ชีวิตพลิกผันปัะจจุบันเลยได้เป็นข้าราชการตัวเล็กๆในโรงพยาบาลชุมชนไกลบ้าน...อนาคตจะลาออกแล้วทำธุระกิจส่วนตัวครับ ลังเล ลังเล

.....ยิ่งเร็ว..... ยิ่งนิ่ง..... ยิ่งโกลาหล...... ยิ่งมีสมาธิ.....
hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 17:14:42 »

เมื่อตอนเด็กๆอาชีพที่ไฝ่ฟันอยากจะเป็นช่างไฟฟ้าเหมือนพ่อและได้มีโอกาสได้ไปดูพ่อผมทำงานบ่อยๆ(พนักงานช่างHOTLINE กฟภ.ปทุม แก้ไฟแรงสูงโดยไม่ดับไฟ)มันยิ่งทำไห้ผมอยากเป็นแบบพ่อผมไห้ได้แต่สอบที่ไหนก็ไม่ติดด้วยความที่เป็นคนฉลาดน้อยแต่อุดมการคงเดิมก็เลยเรียน รร.ช่างไฟฟ้าเอกชนแห่งหนึ่งย่านพระรามหกมันอาจจะฉลาดขึ้นมาบ้างก็ได้แต่แล้วก็จบ ปวส.
มาทั้งที่ยังฉลาดน้อยเหมือนเดิมไปสอบที่ไหนก็ไม่ติดเหมือนเดิมก็เลยไปลงเรียนที่วิศวะศรีปทุมอยู่พักนึงด้วยความที่ที่ฉลาดน้อยบวกกับไปเรียนวิศวะอีกก็เลยไม่รอด พอดีน้าที่ทำงานอยู่ไฟฟ้าบ้านแพ้วโทรมาตามให้ไปเป็นคนงานไฟฟ้าเพื่อฝึกหาโอกาสบรรจุ(เป็นอะไรที่ลำบากมากเหนื่อยมากที่สุดในชีวิต)แต่ก็ไม่มีโอกาศเพราะอัตตราพนักงานเต็มอีก ก็เลยออกมาเรียนต่อที่ราชภัฎพระนคร การไฟฟ้าก็เปิดสอบอีกคราวนี้สอบติดไปรายงานตัวเรียบร้อยรออีก2-3วันรอคำสั่งอนุมัติจากผู้ว่าการไฟฟ้า สุดท้ายโทรมาบอกว่าผู้ว่าไม่สามารถที่จะเซ็นได้เนื่องจากเป็นระยะที่จะหมดวาระพอดีให้รอสรรหาผู้ว่าคนใหม่เข้ามาก่อน(เซ็งมากๆเพราะไปลาออกจากราชภัฎพระนครแล้วเพราะกะว่าตั้งใจทำงานให้เต็มที่ก่อนแล้วค่อยเรียน)ต้องหางานทำนอนอยู่บ้านเป็นคนไม่มีค่าเป็นปี แต่ก็ตามสอบเข้าเป็นพนักงานช่างอยู่เรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่ได้ผลสุดท้ายก็ได้งานที่สนามบินดอนเมือง(ตอนนั้นที่ไม่มีงานอยู่แต่บ้านมันเครียดมากๆๆๆ)ทำได้สักพักต้องย้ายไปสุวรรณภูมิอีก ทำอยู่สักพักการไฟฟ้าก็เปิดสอบพนักงานช่างสถานีจ่ายไฟตอนแรกก็หมดหวังแล้วแต่พ่อผมบอกว่าตามมาตั้งจะ2ปีแล้วลองดูอีกสักทีจะเป็นไรไป ผลสุดท้ายก็ได้เพราะครั้งนี้ตั้งใจมากเพราะว่าเป็นครั้งสุดท้ายที่จะไล่ตามความฝันแล้ว(มันเริ่มหมดหวังมันเริ่มเหนื่อยด้วยท้อแท้ด้วย)สุดท้ายความฝันก็เป็นจริง ได้ทำที่เดียวกับพ่อที่การไฟฟ้าปทุมแต่อยู่คนละแผนกกันถึงแม้จะยังไม่ได้บรรจุแต่ต้องพยายามทำตัวให้ดีจะได้บรรจุไวๆ(ทำยังไงได้ก็เรามันเรียนไม่เก่งอย่างคนอื่นๆนี่นาก็ต้องพยายามมากกว่าคนอื่นนิดนึง)
ป.ล.พี่โอมระวังตัวให้ดีผมจะตามไปตัดไฟพี่เนื่องจากติดค่าไฟ(ราคะ)มาหลายเดือนแล้ว
ชวิตตอนเรียนกับตอนทำงานมันต่างกันมากจริงๆเลย(วันนี้คุณพยายามแล้วหรือยัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน 2007, 00:46:58 โดย hodo_ebola » บันทึกการเข้า

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 17:43:38 »

เมื่อตอนเด็กๆอาชีพที่ไฝ่ฟันอยากจะเป็นช่างไฟฟ้าเหมือนพ่อและได้มีโอกาสได้ไปดูพ่อผมทำงานบ่อยๆ(พนักงานช่างHOTLINE กฟภ.ปทุม แก้ไฟแรงสูงโดยไม่ดับไฟ)มันยิ่งทำไห้ผมอยากเป็นแบบพ่อผมไห้ได้แต่สอบที่ไหนก็ไม่ติดด้วยความที่เป็นคนฉลาดน้อยแต่อุดมการคงเดิมก็เลยเรียน รร.ช่างไฟฟ้าเอกชนแห่งหนึ่งย่านพระรามหกมันอาจจะฉลาดขึ้นมาบ้างก็ได้แต่แล้วก็จบ ปวส.
มาทั้งที่ยังฉลาดน้อยเหมือนเดิมไปสอบที่ไหนก็ไม่ติดเหมือนเดิมก็เลยไปลงเรียนที่วิศวะศรีปทุมอยู่พักนึงด้วยความที่ที่ฉลาดน้อยบวกกับไปเรียนวิศวะอีกก็เลยไม่รอดพอดีน้าที่ทำงานอยู่ไฟฟ้าบ้านแพ้วโทรมาตามให้ไปเป็นคนงานไฟฟ้าเพื่อฝึกหาโอกาสบรรจุ(เป็นอะไรที่ลำบากมากเหนื่อยมากที่สุดในชีวิต)แต่ก็ไม่มีโอกาศเพราะอัตตราพนักงานเต็มอีกก็เลยออกมาเรียนต่อที่ราชภัฎพระนคร การไฟฟ้าก็เปิดสอบอีกคราวนี้สอบติดไปรายงานตัวเรียบร้อยรออีก2-3วันรอคำสั่งอนุมัติจากผู้ว่าการไฟฟ้าสุดท้ายโทรมาบอกว่าผู้ว่าไม่สามารถที่จะเซ็นได้เนื่องจากเป็นระยะที่จะหมดวาระพอดีให้รอสรรหาผู้ว่าคนใหม่เข้ามาก่อน(เซ็งมากๆเพราะไปลาออกจากราชภัฎพระนครแล้วเพราะกะว่าตั้งใจทำงานให้เต็มที่ก่อนแล้วค่อยเรียน)ต้องหางานทำนอนอยู่บ้านเป็นคนไม่มีค่าเป็นปีแต่ก็ตามสอบเข้าเป็นพนักงานช่างอยู่เรื้อยๆแต่ก็ยังไม่ได้ผลสุดท้ายก็ได้งานที่สนามบินดอนเมือง(ตอนนั้นที่ไม่มีงานอยู่แต่บ้านมันเครียดมากๆๆๆ)ทำได้สักพักต้องย้ายไปสุวรรณภูมิอีกทำอยู่สักพักการไฟฟ้าก็เปิดสอบพนักงานช่างสถานีจ่ายไฟตอนแรกก็หมดหวังแล้วแต่พ่อผมบอกว่าตามมาตั้งจะ2ปีแล้วลองดูอีกสักทีจะเป็นไรทีผลสุดท้ายก็ได้เพราะครั้งนี้ตั้งใจมากเพราะว่าเป็นครั้งสุดท้ายที่จะไล่ตามความฝันแล้ว(มันเริ่มหมดหวัง)สุดท้ายความฝันก็เป็นจริง ได้ทำที่เดียวกับพ่อที่การไฟฟ้าปทุมแต่อยู่คนละแผนกกันถึงแม้จะยังไม่ได้บรรจุแต่ต้องพยายามทำตัวให้ดีจะได้บรรจุไวๆ(ทำยังไงได้ก็เรามันเรียนไม่เก่งอย่างคนอื่นๆนี่นาก็ต้องพยายามมากกว่าคนอื่นนิดนึง)
ป.ล.พี่โอมระวังตัวให้ดีผมจะตามไปตัดไฟพี่เนื่องจากติดค่าไฟ(ราคะ)มาหลายเดือนแล้ว

ยอดเลย สู้เพื่อฝันจริงๆ นับถือๆ ครับ  ส่วนเรื่องติดค่าไฟ (ราคะ)  ไม่ต้องห่วง เดี๋ยวนายกับพี่ มาช่วยกันใช้ไฟ(ราคะ) ดีมั๊ย

nenemon
[N]enemon
Gold Member
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 17:48:33 »

อาชีพในฝันของผมต้องได้ทำงานไปด้วยได้เที่ยวไปด้วย กับงานที่ทำปัจจุบันถือว่าตรงส่วนนึง ไม่ตรงตรงที่ผมอยากเที่ยวต่างประเทศ แต่ตอนนี้แค่ร่อนทั่วเมืองไทย  อายจัง

CIVIC CLUB NO.318
analysis
Gold Member
เจ้าสำนัก

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 18:44:12 »

เชื่อมั้ยครับว่า ตอนที่เรียนม.ปลาย ก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร อยากเป็นอะไร
รู้แค่ว่าชอบทำงานอะไรที่มันดูอิสระ  ไม่มีกรอบ ...

จนมาตอนมหาลัยก็ยังสับสนอยู่บ้าง 
แล้วมาวันนึง  พอได้ดูรายการทาง UBC เค้าทำงานเป็นคนจัดพวก Party เลยรู้สึกว่าอยากทำแบบนั้นแหละ
เพราะว่าน่าสนุกดี ทุกคนเฮฮา  สนุกสนาน ไม่มีอะไรเครียด   แต่เราเรียน BBA มาแล้วครึ่งทาง
เลยเลือกเรียน advertising เพราะมันสนุก ไม่ซีเรียส  แล้วก็ไม่มีกรอบในการคิดงาน

พอจบมาก็ได้ทำงานกับ event organizer  ถึงได้รู้ว่างานต่างๆที่เห็นว่ามันสนุกนั้น 
กว่าจะออกมาเป็นงาน event แบบนั้นมันไม่ง่ายเลย  มันเหนื่อยมากทั้งก่อนและหลังงาน 
แต่ก็ไม่เคยท้อแท้ เพราะมันเป็นสิ่งที่ทำให้เราได้เรียนรู้ทั้งการทำงานกับคนหมู่มาก และบริหารเวลา
เพราะว่าเวลามันโดน FIX อยู่แล้ว  แต่เราจะทำยังไงให้เสร็จทันเวลา  ต้องแก้ปัญหาเฉพาะหน้าต่างๆ

พอรู้ว่าเริ่มที่จะอิ่มตัวกับงาน event ผมก็เริ่มเบนเข็มชีวิตมาทางเอเจนซี่โฆษณา
เพื่อมาทำงานตามที่ได้เรียนมา  แล้วก็เป็นโชคดีของผมที่ได้ทำงานในเอเจนซี่ระดับ TOP 5 ถึงสองบริษัท
เริ่มแรกๆก็ตะกุกตะกักบ้าง  เพราะรู้ว่าที่เรียนมานั้นมัน้อยเหลือเกิน
ต้องเอาประสบการณ์จากงานเก่ามาผสมกับความรู้ที่มี  ต้องเอาตัวรอดในบางสถานการณ์
ต้องคิดให้ทันลูกค้า  ต้องเป็นเหมือน Partner ของเค้ามากกว่าคนผลิตงาน
ทำงานดึกและไม่เป็นเวลาประจำ  แต่ผมก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ชีวิตนะ
เพื่อนร่วมรุ่นผมเป็นสิบ  ได้มาทำงานที่ตรงสายก็ไม่ถึง 10 คน

ทุกวันนี้เพื่อนๆใน club บางคนที่สนิทๆกะผม ก็จะเห็นว่าผมทำงานจนเวลาดึกก็บ่อย
แต่ผมก็ยังสนุกกับมัน  คงเป็นเพราะมันเป็นงานที่เรารัก  ที่เราเลือกจะเดิน
ผมหายเหนื่อยเสมอเมื่อเห็นงานที่ผมมีส่วนร่วมตาม TV หรือ หนังสือต่างๆ
มันเป็นเหมือนรางวัลเลยครับ ถ้าหากมีคนพูดถึงงานของเรา

ก็ฝากถึงน้องๆที่เรียนอยู่  ไม่ว่าจะสมหวังหรือผิดหวังในการ Entrance ถึงแม้มันจะผ่านมาแล้วก็ตาม
ก็ยินดีกับน้องๆที่สมหวังนะครับ  เรามีโอกาสก็ทำให้เต็มที่ตามที่ตั้งใจไว้ อย่าท้อแท้กับอุปสรรคบางอย่างนะครับ
ส่วนน้องที่ผิดหวัง  อยากจะบอกว่ามันไม่ใช่ว่าชีวิตจะไม่มีทางเลือก  ผมเองก็ Ent ไม่ติดเหมือนกัน
แต่ก็ต้องเลือกทางชีวิตขอเราเอง  ทางที่เราคิดว่าเราจะทำแล้วได้ดี ก็มั่นใจแล้วเดินไปเลย
เพราะสุดท้ายชีวิตการทำงานก็เหมือนเริ่มนับ 1 ใหม่   ทีนี้ความสามารถในการปรับตัวและความคิดมากกว่า
ที่จะวัดว่าเราดีพอที่จะทำงานร่วมกับคนอื่นได้หรือไม่  สามารถทำให้เค้ารู้สึกว่าเค้ามองไม่ผิดที่เลือกเรามาทำงาน

อุปสรรคมีบ้างก็อย่าท้อ  จงคิดว่ามันเป็นสิ่งแปลกใหม่ให้เราได้เรียนรู้ตลอดเวลา  คิดถึงมันในทางบวก
ชีวิตคนเราเกิดมาเพื่อเรียนครับ  เรียนรู้จากสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้น กับตัวเราและคนรอบข้าง
อยู่ที่ว่าเราจะเก็ยมาคิด และจะทำให้มันมี Benefit กับตัวเราได้ยังไง
เหนื่อยนักก็พักได้ แต่อย่าไปท้อแท้แล้วล้มเลิก  เมื่อหายเหนื่อยก็กลับมาลุยมันต่อ

ผมเชื่อว่าน้องๆเพื่อนๆทุกคนใน้ welovecivic เก่งๆกันทั้งนั้น
ก็ถือว่าผมมา share ความคิด อย่าคิดว่ามาสอนอะไรเลยครับ
เพราะผมเองก็ยังมีหลายอย่างในชีวิตที่ต้องเรียนรู้อีกเหมือนกัน

เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน 2007, 18:47:06 โดย analysis » บันทึกการเข้า

ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #14 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 20:40:43 »

สุดยอดเลยโอต่ะ 

หลายๆ ประสบการณ์ที่สมาชิกได้มา share กันในกระทู้นี้ ผมเข้ามานั่งอ่านแล้ว นึกถึงสมัยเรายังอยู่ในวัยเรียนจริงๆ  ผมคิดว่าน้องๆ บางคนที่อยู่ในช่วงวัยเรียน แล้วกำลังมองหา หรือค้นหาตัวเองว่า เราจะเดินไปทางไหนดี อะไรที่เราชอบ อะไรที่เราถนัด และอะไรที่เราคาดหวังอยากที่จะเป็น  อย่างน้อยกระทู้นี้คงให้อะไรน้องๆ ได้ไม่มากก็น้อยนะครับ ผมตั้งใจจะตั้งกระทู้นี้เป็นเครื่องสะท้อนมุมมองของสมาชิกหลายต่อหลายคนที่มีความฝัน สังเกตมั๊ยครับว่า

1. อดีตฝันไว้อย่างนึง ปัจจุบันเป็นไปตามฝันทุกอย่าง.......................? ชอบและมีความสุขกับมันหรือไม่
2. อดีตฝันไว้อย่างนึง ปัจจุบันไม่เป็นไปตามที่เราฝัน.......................? ชอบและมีความสุขกับมันหรือไม่
3. อดีตไม่เคยฝัน      ปัจจุบันยอมรับกับสิ่งที่กำลังเกิดขึ้น.................? ชอบและมีความสุขกับมันหรือไม่

ตัวเชื่อมประสานระหว่างอดีตกับปัจจุบัน มีสิ่งเดียวครับคือความพยายาม ไม่เช่นนั้นมันคงมีแต่อดีต หรือมีแต่ความฝัน ปัจจุบันคงไม่เกิดขึ้น  แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อมีปัจจุบัน เราต้องทำปัจจุบันให้ดีที่สุด ต้องยอมรับมันให้ได้ ถึงแม้มันจะไม่ใช่สิ่งที่เราชอบ สิ่งที่เราฝัน ขอให้มีความสุขกับปัจจุบัน แล้วอนาคตเราจะมีความสุขครับ

ฝากข้อคิดเล็กๆสั้นๆ ว่า 
"อดีตคือความฝัน ปัจจุบันคือความจริง อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน  ทำวันนี้ให้ดีที่สุด" นะครับ

ส่วนใครที่ยังไม่ได้มา share ประสบการณ์ตรงนี้ ไม่ต้องอายครับ อย่างน้อยเรายังมีน้องๆ รุ่นหลัง ที่เข้ามาอ่านบทความสั้นๆของพวกคุณ คงมีประโยชน์ในทางอ้อมกับตัวน้องๆเค้าบ้าง
       เจ๋ง

kapum
Gold Member
อาจารย์ปู่

สะพานใหม่

« ตอบ #15 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2007, 23:26:56 »

อาชีพที่ไฝ่ฝัน 
    อยากเป็นนักบินครับ  นายเรืออากาศ  พ่อก็ทหารอากาศ  พี่ชายก็ด้วย ปู่ก็เป็น  ขยันเป็นบ้าเป็นหลัง อ่านแบบแทบจะจำได้ทั้งเล่ม (เข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง)
สมัยผมแต่ล่ะเหล่าจะสอบวันเดียวกันหมด นั่นก็คือจะเลือกได้ที่เดียว แน่นอนที่สุดที่จะต้องเลือกนายเรืออากาศ จนกระทั้งจบมอ4 ก็ไปสอบด้วย
ความหวังเต็มเปี่ยม ทำไมถึงมั่นใจหรือครับ  ก็ไม่เคยผิดหวังมาก่อนเลย สอบชิงทุนก็ได้ทุน สอบเข้ามอ1 ก็ได้ไปอยู่ห้องคิง ...................
      ผลสอบเข้าหรือครับ 555 ไม่ติดครับ ช็อคไปเลย  เสียใจผิดหวังในตัวเอง เสียใจที่ทำให้พ่อแม่ภูมิใจไม่ได้  (พ่อกับแม่ผม ไม่เคยคาดหวังอะไรจากผมเลย
ท่านต้องการแค่ให้ผมเป็นคนดี ไม่เคยบังคับต้องเรียนโน้นเป็นนี่ หรือจะต้องสอบให้ได้) ผลของความผิดหวังที่ต่อเนื่องมาคือ มอ ห้า ผมสอบตก ตัวแรกในชีวิต
เกรดจาก 3 กว่าเหลือ1 ปลายๆ ในเทอมแรก เทอมหลังกระเตื่องมาหน่อยได้2นิดๆ ซึ่งพ่อกับแม่ก็คอยให้กำลังใจ จนทำใจได้
     สงสัยมั้ยว่าทำไม่ถึงเป็นได้ขนาดนี้ ก็ง่ายๆ เลยครับ ตอนนั้นโลกแคบและเป็นสิ่งที่ผมใฝ่ฝันมาตั้งแต่ยังเด็กเลย พอผิดหวังเลยใจสลาย
จบมอ5 สอบอีกครั้ง ก็ยังไม่ติดแต่ไม่ค่อยเสียใจเท่าไรเพราะไม่ค่อยได้อ่านหนังสือ และไม่เครียดแล้ว
 พอใกล้จบมอ6 ก็เริ่มสนใจในคอมพิวเตอร์ เลยกะ เอ็นเข้า วิทย์คอม  เลือกมันทุกอันดับ แล้วก็ไปสอบอีกสองที่คือ การบินพลเรือน  กับ ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี
ส่วนเพื่อนๆ ในกลุ่มอีก 6 คน เอ็นติดกันหมด จุฬา เกษตร  และ ที่การบินพลเรือน  กับ ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี ด้วย
ซึ่ง เพื่อนๆ ต่างแปลกใจที่ผมเอ็นไม่ติดคนเดียว

เพื่อนๆ สละสิทธิ์ที่ารบินพลเรือน  กับ ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี ต่างเตรียมแยกย้ายกันเข้ามหาลัย
ส่วนผมเหลือ สองตัวเลือก ในที่สุดก็ตัดสินใจเอาที่ ศูนย์ฝึกพาณิชย์นาวี เพราะว่าที่การบินพลเรือน ข้อสอบก็เป็นอังกฤษหมด
เรียนก็คงไม่ง่าย แน่สำหรับคนที่เกลียดภาษาอังกฤษอย่างผม

ปัจจุบัน
        ทำงานอยู่ในเรือสินค้าระหว่างประเทศ  ชีวิตหน่อชีวิต อยากล่องลอยบนฟ้า กลับต้องมาลอย ตุ๊ปป่องอยู่กลางทะเล
แต่ก็พอใจนะ ได้เงินเยอะดี และไปเที่ยวมา50 กว่าประเทศแล้ว

อนาคต
        จะเปลี่ยนงานมาทำงาน ใกล้ๆ บ้าน ไม่ก็ประกอบธุรกิจส่วนตัวเล็ก ๆ เพราะมีลูก แล้วผมติดลูกมากๆ เลย ไม่อยากจะไปไหนไกลอีกแล้ว

ส่วนเดือนหน้า อาจจะได้ไปรับเรือที่ญี่ปุ่น ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด  ยิ้ม จุมพิต ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม จุมพิต

hodo_ebola
dubCLUB
Gold Member
อาจารย์ปู่

PEA SUBSTATION MANAGEMENT

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 00:42:08 »

พี่โอมครับจากกระทู้เล่นๆ แก้เซ็งผมว่ามันจะเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์ไปซะแล้ว ยิ้มเท่ห์

:ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเธอ ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเรา ความรักอยู่ในสันดาร มันเป็นสัญชาตญานของเขา ความรักอยู่รอบกาย ความรักมันอยู่ในสันดาร:
Lamillabo
Gold Member
อาจารย์ปู่

? A u d i M i l l A ?

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 18:44:08 »

มันมีประโยชน์จริงๆ
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะค๊าาาาา

ยิ้ม
KING 99
We Will Returns
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 18:44:10 »

อาชีพที่ผมไฝ่ฝัน .................. นักการทูต คุณพ่อเป็นเอกอัครราชทูตด้วย
และได้แรงบันดาลใจจาก ท่านทูต 3 ประเทศคือ อเมริกา,จีน,อังกฤษ เชื่อหรือไม่ทั้ง 3 ชาตินี้
พูดภาษาไทยได้ดีมากๆ ถ้าเคยคุยด้วยจะชอบเป็นพิเศษ ทำให้เป็นแรงบันดาลใจ

อาชีพปัจจุบัน.............. ผู้ตรวจราชการของหน่วยงานแห่งหนึ่งในรัฐบาลครับ ถือว่าใกล้เคียงกับที่ใฝ่ฝันพอสมควร
 เพราะได้พบปะเจรจากับบุคคลต่างๆและยังเป็นข้าราชการเช่นกัน

รอรัฐบาลหน้าผมอาจได้เปลี่ยนงานอีกใครจะไปรู้

รูปตา neat_boy แบบตัวจริงชัดเจนต้องรูปนี้นะ เด็กๆ
ประธานคลับ
อาจารย์ปู่

« ตอบ #19 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2007, 22:38:09 »

อิอิ จากกระทู้นี้ผมว่าน่าจะได้ New Theory แล้ว เอาเป็นว่าให้เป็น Matching Forum ดีมั๊ย  สังเกตมั๊ยครับว่า จากที่หลายๆคนได้เข้ามาตอบกระทู้นี้ พอสรุปได้ดังนี้ครับ

1.  สิ่งที่ฝัน  ตรงกับ      สิ่งที่กำลังเป็นอยู่

2.  สิ่งที่ฝัน ไม่ตรงกับ  สิ่งที่กำลังเป็นอยู่

จากข้อ 1. ผลที่ตามมาคือความสุขเอามากๆ.....................อันนี้ไม่ค่อยซีเรียส ถือว่าคุณโชคดี เพราะเป็น Positive Thinking

จากข้อ 2. ผลที่ตามมาคือ ความหดหู่, ความท้อแท้, ความอยากได้อยากมี, ความน่าเบื่อ , ความไม่สบายใจ, และไม่มีความสุข ฯลฯ ในทาง Negative Thinking .......
แล้วเราจะแก้ไขมันอย่างไร ผมเชื่อว่าถ้าหลายๆคนเป็นไปตามข้อ 2 คุณอาจมีความรู้สึกข้างต้น แต่ถ้ามันไม่สามารถทำให้คุณเปลี่ยนแปลงอะไรได้ คำถามคือ คุณจะทำอย่างไรที่จะยอมรับมัน และพยายามเปลี่ยนแปลงความรู้สึกที่ไม่ดี ให้มันย้อมใจจนเป็นสิ่งที่คิดว่า เราพอใจ  เริ่มแรกมันอาจจะยากครับ แต่ถ้าเราค่อยๆเป็นค่อยๆไป อย่าก้าวกระโดด ผมว่าเวลามันจะทำให้เราค่อยๆปรับตัว และจะยอมรับสิ่งที่กำลังเกิดขึ้นได้ แล้วความสุขเอามักๆ ตามข้อ 1 จะเกิดขึ้นกับเรา

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเล็กๆน้อยๆที่มาแลกเปลี่ยนกันอ่าน แลกเปลี่ยนกันดูนะครับ อย่างน้อยน้องๆเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เข้ามาอ่าน ก็คงได้เก็บความคิดนี้ไปใช้อะไรได้บ้าง

กระทู้นี้อาจตอบน้อยคน แต่ผมลองสังเกตจำนวนผู้อ่านกระทู้นี้ เพียงตั้งกระทู้ 2 วัน มีผู้เข้ามาอ่านแล้วกว่า 100 คน อย่าอ่านอย่างเดียวครับ คุณสามารถมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้ ตรงนี้ไม่ปิดกั้น

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Cafe => ห้องนั่งเล่น  |  หัวข้อ: อาชีพที่คุณไฝ่ฝัน VS อาชีพที่ทำปัจจุบัน......ตรงกันมั๊ย