ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
29 กันยายน 2024, 05:56:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: แอมเวลาเร่งมากๆแล้วตัดครับ 0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมเวลาเร่งมากๆแล้วตัดครับ  (อ่าน 23120 ครั้ง)
mum53
เข้าวงการ
*

« เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 10:57:17 »

รบกวนพี่ พี่ ด้วยครับคือแอมป์รถที่ติดไว้เวลาเร่งมากๆแล้วแอมป์จะตัด เมื่อตัดแล้วลองปิดแล้วเปิดใหม่ก็ใช้ได้เหมือนเดิมเวลาเร่งมากก็เป็นอีก    รบกวนพี่ พี่ แนะนำด้วยครับ
Regis100
ม่อนเงาะ ณ เชียงใหม่
ผู้คุมกฎ
อาจารย์ปู่

ผมก็แค่ผู้โง่เขลาคนนึงที่พยายามอยากฉลาด@ เชียงใหม่เจ้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 11:14:26 »

สายไฟ ทั้ง + /- เข้าแอมมันเส้นเล็กไปป่าวครับ พอดีน้องคันนึงก็เป็นแบบนี้ เค้าก็บอกแบบนี้ลองเปลี่ยนสายดูเดินสายใหม่ แล้วมันก็หายครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

ค้นคำตอบก่อนรอคำตอบนะครับ พิมพ์ไว้เยอะแล้ว หาอ่านกันดู
เชื่อผมไม่เชื่อผมไม่มีปัญหา
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 11:39:52 »

ใช้ขับ ลำโพงกี่ตัว ครับ...
ถ้าโหลด เกิน แอมป์ ก็ตัด(ถ้าเร่งมาก)ดูที่ตัวเครื่อง รองรับโหลดได้กี่โอมห์ STABLE.... ยิ้มกว้างๆ

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
srithanon
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 12:01:15 »

อาการที่เกิดขึ้นนี้ น่าจะมาจากสาเหตุสองประการ  ประการแรกมาจากสาเหตุสัญญาณจากปรีแอมป์ปริไฟน์ ที่ป้อนสัญญาณอินพุทให้กับตัวเพาเวอร์แอมป์  มีสัญญาณ Over gain  ทำให้ภาคขยายสัญญาณตัดยอดรูปคลื่นของสัญญาณเสียงออก ทำให้ภาคขายายสัญญาณ  cut off  ไม่มีการขายาสัญญาณเสียง กรณีอย่างนี้ให้ทำการลดสัญญาณเสียงจากปรีแอมป์ลดลง  หรือที่ตัวเพาเวอรทแอมป์ ที่ตรงป้อนสัญญาณอินพุท จัมีวอลลุ่มปรับลดสัญญาณอิรพุท  อลงปรับมาทางทวนเข็ม เพื่อลดควมแรงของสัญญาณ ก็จะแก็อาการที่ว่าน้ได้
ในกรณี้สองหมายถึงการจ่ายกระแสไฟให้กับตัวเมนแอมป์ มีกระแสไฟจ่ายไม่พอ อาจจะมาจากแบ็ตเตอรี่ หรือระบบสายไฟที่จ่ายให้กับตัวเพาเวอร์แอมป์  มีสายเล็กเกินไฟ ทำให้กระแสไฟที่ไหลผ่านเส้นทองแดง มีความต้านทานสูง เพราะเส้นเล็ก กระแสไหลผ่านตัวนำเส้นลวดทองแดงได้น้อย  กระแสไฟจะไหลผ่านเส้นลวดตัวนำได้ดี ก็ต่อเมื่อเส้นลวดตัวนำนั้น มีขนาดของผิวเส้นลวดที่มีความโตของเส้นลวด กระแสไฟผ่านได้สะดวก  การที่กระแสไฟผ่านได้สะดวก หมายความว่ามีค่าความต้านทานของผิงเส้นลวดทองแดงต่ำ
ทำให้มีกระแสไฟผ่านไปได้มาก
ในกรณีนี้ลองตรวจขนาดของสายไฟที่ต่อจากแบ็ตเตอรี่ไปที่ตัวเพาเวอร์แอมป์มีเส้นเล็กไปหรือไม่  ปกติแล้วเครื่องเสียนงตัวเพาเวอร์แอมป์ กินกระแสไฟมากหลายสิบแอมปื แล้วแต่ขนาดกำลังวัตต์ ต้องคำนึงในเรื่องสายไฟที่จ่ายกระแสให้กับตัวเพาเวอรืแอมป์เป็นหลัก .......srithanon
mum53
เข้าวงการ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 14:26:05 »

ขอบคุณครับเดี่ยวผมจะทดลองทำดูได้เรื่องยังงัยจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
desperado
อาจารย์ปู่

ไม่มีคำอธิบายใดๆ จนกว่าจะได้ลอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 15:36:40 »

ขอบคุณครับเดี่ยวผมจะทดลองทำดูได้เรื่องยังงัยจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
ดูว่า ลำโพงไม่เยอะเกินไปไหม ...เพราะแอมป์ทั่วๆไปรับโหลดได้ตามปกติ
4 โอมห์ ลำโพง 1ตัว/แชนอล
2 โอมห์ ลำโพง 2ตัว-ขนาน /แชนอล
ถ้าโอมห์ต่ำกว่านี้...แอมป์ต้องมีภาคจ่ายไฟที่สามารถรองรับโหลดได้ จ่ายกระแสชั่วขณะได้ดี(เช่นคลาส D)
ดูที่สเป๊คที่ตัวแอมป์ครับ ข้อมูลเทคนิคมันจะบอก...
เรื่องความใหญ่โตของสายไฟ+การปรับ เกนขยาย ค่อยว่ากันอีกที...
ที่เจอบ่อย....ส่วนมากลำโพงเยอะเกิน และ ลำโพงมีปัญหาเอง....แอมป์ถึงตัด

4D ผุๆอย่างข้าฯจะขออยู่ค้ำฟ้าให้ดู...................-><-
maicivic
เจ้าสำนัก

แสง สี เสียง ภาพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 21:13:29 »

;)แอมป์ไม่ถึงครับลำโพงใหญ่เกินดันไม่พอครับรถข้างบ้านผมก็เป็น ยิ้มเท่ห์

b20b เดิมๆเองคับ
ham_ter
อาจารย์ปู่

« ตอบ #7 เมื่อ: 23 เมษายน 2011, 21:58:20 »

;)แอมป์ไม่ถึงครับลำโพงใหญ่เกินดันไม่พอครับรถข้างบ้านผมก็เป็น ยิ้มเท่ห์
    +1 เคยได้ยินที่ไหนซักที่นี่ในกระทู้แถวนี้แหละ
ว่า แอมป์มันไม่ถึง หาเงินด่วน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

110job
จอมยุทธ

สุดปลายฟ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 17:04:02 »

เปลี่ยนแอมป์ใหม่ครับ  ...จบ
nakarin
อาจารย์ปู่

ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดารเป็นคนชอบกลนัก

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 23:34:01 »

สายเล็กเกินไป ไฟเดินไม่พอ
แบตไม่พอ
พาวเวอร์วัตต์น้อยเกินไปครับ

เปิดแล้วพาวเวอร์ร้อนมากป่าวครับ

ดูแลรถ แล้วรถจะดูแลเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Sound => รอบรู้เรื่องเครื่องเสียง  |  หัวข้อ: แอมเวลาเร่งมากๆแล้วตัดครับ