ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
22 กันยายน 2024, 06:03:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: มีปัญหาการใช้งานเว็บไซต์ หรือติดต่อลงโฆษณา ติดต่อ admin [ไม่ใช่ผู้ขายสินค้า] ที่ 0876889988   หรือ theerachai@siamrx.com หรือ line id: @welovecivic

Custom Search
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ถังดักไอน้ำมันเครื่อง 0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังดักไอน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 6953 ครั้ง)
baajung
ชาวยุทธ
*

« เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 17:06:16 »

รถติดแก๊สใส่ถังดักไอน้ำมันเครื่องได้ไหมครับ กลัววาล์วจะแห้ง
ใส่แล้วข้อดีหรือเสียมากกว่ากันครับ
Drager
เจ้ายุทธภพ

WAZA Cover of skills

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 12:26:55 »

แห้งแน่นอน คับ แต่ก็ สะอาด ดีนะ กับพวกลิ้น เร่ง และ มอเตอร์ เดินเบา รวมทั้ง เขม่าในคอไอดี ด้วย จะลดลง
baajung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 15:29:54 »

แล้วแบบนี้จะเป็นผลเสียหรือดีมากกว่ากันอ่ะครับ ท่อไอดีสะอาดขึ้น แต่วาล์วแห้ง
Drager
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2011, 12:37:21 »

ติดดีกว่าอยู่แล้ว คับ คอไอดี สะอาด แค่ไอน้ำมัน มัน กันบ่าวาล์ว ทรุดไม่ได้หรอกคับ ติดพวก กระปุ๊ก เลี้ยงวาล์ว แล้ว เอาดีเซล เลี้ยงแทนดีกว่า ผมใช้อยู่ เครื่องเงียบ ลงเยอะ ประหยัดด้วยคับ 3 เดือนแล้ว แกลลอน 5 ลิตร ยังใช้ไม่หมดเลย
baajung
ชาวยุทธ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 00:34:55 »

ติดดีกว่าอยู่แล้ว คับ คอไอดี สะอาด แค่ไอน้ำมัน มัน กันบ่าวาล์ว ทรุดไม่ได้หรอกคับ ติดพวก กระปุ๊ก เลี้ยงวาล์ว แล้ว เอาดีเซล เลี้ยงแทนดีกว่า ผมใช้อยู่ เครื่องเงียบ ลงเยอะ ประหยัดด้วยคับ 3 เดือนแล้ว แกลลอน 5 ลิตร ยังใช้ไม่หมดเลย

กระปุกเลี้ยงวาล์วคืออะไรหรอครับ เหมือนกระปุ๊กออโตลูปที่รถติดแก๊สสมัยก่อนไหมครับ
bas3dry@hotmail.com
ศิษย์น้อง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2011, 01:23:40 »

ใช้น้ำมันดีเซลได้จริงเหรอคับ ผมเคยใช้แต่ออร์โต้ลูป
Drager
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 07:32:42 »

ใช้น้ำมันดีเซลได้จริงเหรอคับ ผมเคยใช้แต่ออร์โต้ลูป
    ดีเซล เบากว่า ความหนืดน้อยกว่า ระเหยง่ายกว่า ออโต้ลูป ถ้าเจอรถคอไอดี หงาย นี่หมดสิทธิ์ เลย ไหลไม่ขึ้น บางคนก็ผสมเอง ตัวทำละลายก็น่าจะประมาณ ดีเซล แหละคับ แล้วแต่ จะผสม อาจผสมออโต้ลูป ให้มันเจือจางไหล ดี ขึ้น ระเหย ง่ายขึ้นก็ แล้ว แต่ผมใส่ดีเซลเพราะหาง่าย แล้วมันก็ไม่ทิ้ง เขม่า สีดำ ถ้าลองเปิดให้เข้ามากๆ เครื่องก็ไม่ดับ นะคับ แต่ควันจะขาว กลายเป็นเครื่อง ไล่ยุง โดยปริยาย  ต้องเปิดให้พอดี คับ แค่จิบๆๆ อย่าให้มันซด 

ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
Drager
เจ้ายุทธภพ

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2011, 12:40:57 »

ลองติดมาแล้ว คับ ถังดักไอน้ำมัน แต่เอาไดเออ แอร์ ตัวเก่าแปลงเอา ใช้ได้เหมือนกัน เสียค่าสายแก๊ส กับตัวล๊อค สายไป 120 บาทก่อนติดล้าง ลิ้น แบบไม่ถอด เอาน้ำมันใส่กระป๋องฉีดเอา ดำมาก ๆ น้ำเขม่านี่ไหล ออกมาดำมาก ติดเจ้าตัวนี้ เข้าไป สิ่งที่รู้สึกได้เลยก็คือ รอบเครื่องมันนิ่งขึ้น เวลาเดินเบา รู้สึกได้เลย คงมีไอน้ำมัน ไปลดอ๊อคเทนจากแก๊สได้ น้อยลง ก็เป็นได้ ทำให้การจุดระเบิดสมบูรณ์ หลังจากใช้ไปสักพัก ลองถอดดู ก็ พบว่ามันสามารถดักน้ำมันได้ จริงๆๆ สังเกตุ สายแก๊สที่นำมาใช้ แทนท่อเดิม มันใส เลยมองเห็นว่า คราบน้ำมันที่ผ่านท่อไป มีน้อยมาก สีของท่อใส่ ไม่ดำคับ

ถ้าเอาไดเออร์มาแปลง ใช้ แนะนำ ติด ทางเข้าทางออก ให้ถูกนะคับ มีอักษร ว่า IN คือด้านเข้า ให้ต่อจากฝาครอบวาล์วเข้าที่ด้านนั้น คับ หรือลองเอาปากเป่าดูก็ได้คับ ถ้าเป่าย้อน มันจะอั้นๆ ถ้าถูกทาง จะโล่งเลย ของทิ้งแล้ว เอามาใช้ประโยชน์ได้ ว่าแต่ เพรสเชอร์สวิทช์เสียบค้างอยู่ เอาไปทำไร ดีหว่า ถ้าดูไม่สวย ก็ ขันออก หา น๊อต อลูชุบอโนได ขันใส่แทนก็ได้ นะคับ แล้ว เอาไปชุบอโน ไดทั้งลูกเลยก็ได้ สวยไปอีกแบบ 555+  

* 1379.jpg (68.08 KB, 768x576 - ดู 3296 ครั้ง.)

* 1380.jpg (70.5 KB, 768x576 - ดู 6454 ครั้ง.)

* 1381.jpg (63.19 KB, 768x576 - ดู 1825 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2011, 20:45:03 โดย Drager » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์ 
:::CIVIC CLUB THAILAND:::  |  คุยคุ้ย Civic  |  Civic Club Alternative Energy => พลังงานทางเลือก  |  หัวข้อ: ถังดักไอน้ำมันเครื่อง